เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:32:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจอมากับตัว หูเดี้ยงเพราะคูก้า ตัวแรกในชีวิต ซะแล้วครับ  (อ่าน 3698 ครั้ง)
ddt_47
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:28:15 PM »

ผมก็เจอมาเหมือนกันครับ.........
ครั้งแรกที่ไปลองรามี่  โอ้โห  เสียงได้ใจมาก  เยี่ยม
หลังจากนั้นได้ยินเสียง...เหมือนเปิดวิทยุตอนปิดสถานีแล้ว... อ๋อย
เป็นซะ 2-3 วัน ถึงค่อยยังชั่ว  Tongue
แต่จนทุกวันนี้ พออยู่เงียบๆ จะได้ยินเสียงหวีดเบาๆ ในหู....
ทำใจแล้วครับ  ต่อไปถ้ายิงปืนจะอุดหูทุกครั้ง เศร้า

"It is never too late to be what you might have been." - - George Eliot - -
ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเป็น ...
swallow
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:50:31 AM »

ผมไม่ได้ใช้ที่ครอบหู  เพียงแต่ใช้ปลั๊กอุดหูที่เป็นโฟมจะทดแทนการใช้ที่ครอบหูได้มั๊ยครับ
Stone Cold
Full Member

คะแนน 8

มีชิวิตต้องมีความฝัน

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:11:48 AM »

เมื่อวันอาทิตย์ก็ไปยิงมา 50 นัด กระสุนจริง 10 นัด ไม่ได้ครอบหู เพราะเห็นคนที่ไปด้วยเขาไม่ครอบกัน สรุปว่า ตีสองแล้วผมนอนไม่หลับครับ มีเสียง วีด ๆ ๆ ดังข้างหูตลอด ที่เหลือเลย ใส่ตลอด ยิง 9 มม. เสียงแปร่น กว่า .45 อีก

จำเป็นมากครับ ที่ครอบหู ต้องใส่ทุกครั้ง
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:51:42 AM »

สงสัยครับ ขอถามพี่ที่เป็นทหาร ตำรวจ เวลาที่ทหารออกลาดระเวนแล้วเกิดการปะทะกับคนร้ายยิงด้วย m16 ทหารหูไม่อื้อบ้างเหรอครับ หรือว่าเวลาออกไปรบใช้ที่อุดหูด้วย อย่าง ตร เหมือนกันครับ เวลายิงตอสู้กับคนร้ายหูไม่อื้อบ้างเหรอไงครับ
แปลกดีครับเวลาใช้ลูกจริง .357 ,  M 16 ซ้อมยิงเสียงยังกับฟ้าผ่า แต่เวลาเกิดเหตุการณ์จริงยิงหมดโม่หมดแม็กแทบจะไม่ได้ยินเสียงปืนเลยครับ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร

สงสัยร่างกายจะหลั่งอะดรีนาลีน

เหมือนไฟไหม้แล้วยกตู้เย็นคนเดียวหนีไฟไหวกระมังครับ เยาะเย้ย

สมาธิเลยไปจดจ่ออยู่กับชีวิตมากกว่าหู

บุญรักษา จนท.ทุกท่านครับ ไหว้
ผมก็เหมือนกันครับตอนอยู่ยะลาตอนปะทะกับ ผู้ก่อความไม่สงบ เสียงปืนดังกว่าประทัดหน่อยเดียวเองครับ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ใช้ hk33 ยิงครับ

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
terry
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 03:24:06 PM »

อันตรายมากครับ แรกๆ ผมก็ยิงโดยไม่ครอบหูเพื่อความเคยชินในสถานการณ์จริง
พอดีมีเพื่อนที่เล่นปืนก่อนบอกว่าเค้าก็หูเดี้ยงไปแล้ว
เพราะไม่ใส่ที่ครอบหู หลังจากนั้นมาใส่ตลอดเลยครับ

TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 04:34:41 PM »

แอบเห็นเพื่อนๆพี่บางท่าน
ยิง.22 ไม่ยอมอุดหู คิก คิก

สบายดี.........
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 04:48:46 PM »

แต่ก่อนผมก็ยิงโดยไม่ใส่ที่ครอบหู หรือ Earplug ครับ ต่อมีรุ่นพี่ก็เตือนาเรื่องหู เลยมี Earplug ติดตัวไว้ตลอดครับ

เรื่องหูดับผมก็เคยเป็นครับ แต่เป็นตอนเข้าผับแล้วดันไปได้ที่ตรงหน้าลำโพงพอดี อาการเหมือนหูอื้อๆ มีเสียงวี๊ดๆ อาทิตย์นึงแน่ะครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 05:19:31 PM »

ตั้งสมาคมคนหูเดี้ยงได้แล้วครับ ผมก็พึ่งเป็นมาเกือบเดือนได้แล้ว

ใจเย็นๆครับพี่...

กินยาแล้วนอนพัก...

แค่ยี่สิบสามสิบเดือนก็หายครับ...อิ..อิ..คิก คิก
ก็ยังถือว่าโชคดีครับ แค่20-30เดือนเอง  ถ้า20-30ปี ชีวิตผมคงหายไปก่อน Grin

ล้อเล่นน่ะครับพี่...

ผมประมาณว่า 1-2 เดือนควรหายครับ...Cheesy
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 06:02:54 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ .50  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

Cobra gold 2008

http://web.schq.mi.th/~cg08/index.html

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Maengpong
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 06:50:16 PM »

เมื่อก่อนตอนเรียนมัธยมไปยิงปืนภาคสนามของ ร.ด.ครูฝึกให้ยิง HK ในสนามโล่งๆปรากฏว่าพอยิงเสร็จกลับบ้านเกิดอาการเจ็บหู เข้าโรงพยาบาลหมอบอกว่าหูอักเสบได้ยามากินหลายวัน   เข็ดเลยตั้งแต่นั้นมายิงปืนทีไรต้องใส่ทั้งกันหูกันตาด้วยทุกครั้ง ครูฝึกทักยังไงก็ไม่ยอมมีเรื่องก็ต้องเอากัน      แต่พอไปยิงในสวนยางปืนเล็กยาวนี่เสียงไม่ดังเลยเพราะมีที่ดูดซับเสียงเป็นต้นไม้ใบไม้นี่ช่วยได้มาก  ตอนนี้ขนาดกลางคืนยังต้องสวมแว่นตาทุกครั้งที่ออกทำงานเลย    ใครจะว่าบ้าก็ต้องยอมลองเอามือปิดตาเดินยังไม่ถนัดเลย สวมดีกว่าจะได้ไม่ต้องมานั่งคร่ำครวญเสียใจภายหลัง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์