เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 02:32:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้น้ำหนักของกระสุนปืน  (อ่าน 2508 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 02:50:22 PM »

Smiley ปกติแล้วเราจะทราบน้ำหนักของกระสุนปืนจากข้างกล่องว่าเท่าไหร่ แต่ถ้าเกิดว่าเราไม่มีกล่อง หรือว่าได้มาโดยเพื่อนให้มาอีกที ถ้ามองจากกระสุนปืนเราพอจะทราบน้ำหนักได้หรือเปล่าครับ หรือว่ามีวิธีที่จะทราบได้หรือเปล่าครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 03:06:16 PM »

คิก คิก อยากรู้น้ำหนักกระสุนปืนจับเอาขึ้นตราชั่งสิครับ.... คิก คิก

คิก คิก  คุณวัฒน์จะฃั่ง......เอามาฝากผมชั่งสิครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 04:09:32 PM »

คงจะไม่ถูกต้องทั้งหมด นะ ผมว่า
เพราะบางแบบ หัวกระสุน น้ำหนัก เท่ากัน
แต่รวมนัดแล้ว ไม่เท่ากัน

อย่างน้อยพิจารณา ตะเข็บที่ปลอก ก็คงจะได้ว่า
น้ำหนักหัวมากหรือน้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2008, 07:19:47 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Tiger wut
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 04:20:47 PM »

Wink อ่านคำถามของคุณวัฒน์แล้วยังไม่เคลียร์ว่า คุณวัฒน์อยากทราบน้ำหนักกระสุน หรืออยากทราบน้ำหนักหัวกระสุน

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 04:41:28 PM »

ปกติแล้วเราจะทราบน้ำหนักของกระสุนปืนจากข้างกล่องว่าเท่าไหร่ แต่ถ้าเกิดว่าเราไม่มีกล่อง หรือว่าได้มาโดยเพื่อนให้มาอีกที ถ้ามองจากกระสุนปืนเราพอจะทราบน้ำหนักได้หรือเปล่าครับ หรือว่ามีวิธีที่จะทราบได้หรือเปล่าครับ

หลงรัก
คงหมายถึงน้ำหนักหัวกระสุน คำตอบสำหรับผมคงมีวิธีเดียวคือเคาะหัวกระสุนออกมาชั่ง
ผมเคยชังกระสุนทั้งนัดที่ผมอัดเอง ใส่ดินเท่ากันแก๊ปแบบเดียวกัน  แต่ปลอกคนละบริษัท ชั่งแล้วได้น้ำหนักไม่เท่ากัน
ความหนาบางของปลอกแต่ละบริษัทผู้ผลิต น้ำหนักไม่เท่ากันครับ  จะให้แน่ใจ100เปอร์เซ็นต้องถอดหัวชั่งเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2008, 04:45:49 PM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 04:47:51 PM »

Wink อ่านคำถามของคุณวัฒน์แล้วยังไม่เคลียร์ว่า คุณวัฒน์อยากทราบน้ำหนักกระสุน หรืออยากทราบน้ำหนักหัวกระสุน

Smiley น้ำหนักของหัวกระสุน ครับพี่เสือ

ปกติแล้วเราจะทราบน้ำหนักของกระสุนปืนจากข้างกล่องว่าเท่าไหร่ แต่ถ้าเกิดว่าเราไม่มีกล่อง หรือว่าได้มาโดยเพื่อนให้มาอีกที ถ้ามองจากกระสุนปืนเราพอจะทราบน้ำหนักได้หรือเปล่าครับ หรือว่ามีวิธีที่จะทราบได้หรือเปล่าครับ

หลงรัก
คงหมายถึงน้ำหนักหัวกระสุน คำตอบสำหรับผมคงมีวิธีเดียวคือเคาะหัวกระสุนออกมาชั่ง
ผมเคยชังกระสุนทั้งนัดที่ผมอัดเอง ใส่ดินเท่ากันแก๊ปแบบเดียวกัน  แต่ปลอกคนละบริษัท ชั่งแล้วได้น้ำหนักไม่เท่ากัน
ความหนาบางของปลอกแต่ละบริษัทผู้ผลิต น้ำหนักไม่เท่ากันครับ  จะให้แน่ใจ100เปอร์เซ็นต้องถอดหัวชั่งเท่านั้น

ไหว้ ขอบคุณครับพี่บุญ สงสัยต้องซื้อตาชั่งอิเล็คทรอนิกส์ไว้สักอันครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Tiger wut
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 06:28:39 PM »

เยี่ยม  ถ้าอยากทราบน้ำหนักหัวกระสุนโดยไม่มีเอกสารระบุ ก็ทำได้โดย

๑.เคาะหัวออกมาชั่ง

๒.ดูลักษณะหัวกระสุนและจานท้ายว่ารุ่นอะไรแล้วไปเปรียบเทียบในเวปของกระสุนยี่ห้อนั้น

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 07:05:06 PM »

Smiley ขอบคุณครับพี่เสือ

น้องมลคับผม
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 07:31:42 PM »

ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์