เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 07:34:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะอึก . . . ธรรมชาติสร้างมา แต่จะทำอย่างไรให้หายได้ ? ?  (อ่าน 5563 ครั้ง)
KingFisher
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

จริต ๖ ประการ . .

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 04:00:20 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน ไหว้

" สะอึก " อาการนี้ เป็นแล้วน่ารำคาญ หายเร็วก็ดีไป หายช้าก็พาร่างกายเจ็บปวด
โดยเฉพาะกล้ามเนื้อกะบังลม รอบ ๆ คอ แล้วก็ลามไปที่หลัง
หายใจทีไร . . . แปร๊บ . . แปร๊บ . . เจ็บครับ !

เรื่องมีอยู่ว่า
ตอนนี้ผมมีมันเพื่อนมาประมาณสองวันแล้วครับ และคาดว่ามันจะติดหนึบ  เศร้า
อาการเริ่มเลวร้าย  อาการเจ็บรอบทรวงอกมากขึ้น  และลามมาที่หลัง
ผมจะทำอย่างไรดี ? ? ?  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ท่านใดมีวิธีการดี ๆ เด็ด ๆ . . . กรุณาช่วยผมที (สอง สามทีก็ได้ครับ)
ขอบอก  ทรมานจริง ๆ ครับ

ปล. ลองมาแล้วครับ ทั้งดื่มน้ำ (จนจะเมาน้ำปล่าวแล้ว) กลั้นหายใจจนหน้าเหลืองหน้าเขียว
       ทำสมาธิจนจะใกล้บรรลุ  แต่มันก็ยังไม่ดีขึ้น  เหมือนกล้ามเนื้อมันจะจำจังหวะผิด ๆ นี้ซะแล้วครับ

ขอขอบคุณในความกรุณาครับ . . ลำบากจริง ๆ ไม่เชื่อลองดูซิครับ  อ๋อย

เป็นหนี้แผ่นดิน..(ประเทศไทย) !
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 04:36:35 PM »

ลุง(พี่เมีย)ของผมก็เป็นครับ เดี๋ยวนี้ยังไม่หายเลย
ตอนแรกเอาหมานวดมาบีบเส้นคลายเส้นก็หายไปพักหนึ่ง ตอนนี้กลับมาเป็นอีกครับ
รอฟังคำตอบเช่นกันครับ ไหว้
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 04:42:12 PM »

ลูกผมสะอึก แป๊บเดียวหาย (ธรรมชาติของเด็กต่ำขวบ Grin)

ส่วนผมสะอึก มันก็มักจะหายเอง หายไปเมื่อไรก็ไม่รู้

คนสะอึกเรื้อรังน่าจะปรึกษาแพทย์ครับ Smiley

ค้นหา อ.กูเกิ้ล ได้ลิ้งค์นี้มาครับ

น่าสนใจ http://www.nah.go.th/opd09/index.html

ไม่น่าจะใกล้เคียง http://gotoknow.org/blog/paew/69135
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2008, 04:43:54 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 04:49:00 PM »

ในแง่ของการรักษาอาการสะอึกนั้น ถ้าสะอึกเป็นเวลาสั้นๆ ไม่นานแต่เป็นหลายครั้ง
อาจต้องสังเกตกิจวัตรประจำวัน การรับประทานอาหารดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์หรือการสูบบุหรี่
ว่ามีความสัมพันธ์กับการสะอึกหรือไม่ ถ้าสัมพันธ์กัน ก็ควรที่จะปรับปรุงสิ่งเหล่านั้น
หากสะอึกอยู่เป็นเวลานานๆ ควรไปพบแพทย์จะเป็นวิธีที่ดีที่สุด

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
KingFisher
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

จริต ๖ ประการ . .

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 04:49:24 PM »

เป็นพระคุณครับ  ทุกท่าน

รอฟังอยู่ครับ
ช่วยบอกต่อด้วย ครับ

(ถ้าไม่หายจริงๆ ผมว่า ลูกผมคงช่วยได้ครับ.. .45)

เป็นหนี้แผ่นดิน..(ประเทศไทย) !
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 04:55:30 PM »

เป็นพระคุณครับ  ทุกท่าน

รอฟังอยู่ครับ
ช่วยบอกต่อด้วย ครับ

(ถ้าไม่หายจริงๆ ผมว่า ลูกผมคงช่วยได้ครับ.. .45)

ใช้ลูกคนเกือบเล็กประมาณ..ลูกเก้าก็พอค่ะ. Grin

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:00:11 PM »

อาการสะอึก เกิดจาก การทำงานไม่ปรกติของกะบังลม กะบังลมเป็นแผ่นกล้ามเนื้อ เนื้อพังผืดกั้นระหว่างช่องท้องกับช่องอก ทำงานโดยยึด และหดเพื่อช่วยในกานหายใจปรกติการยึดหดนี้มีจังหวะสม่ำเสมอ สาเหตุของการสะอึกอาจเกิดจากมีอะไรไปรบกวนประสาทที่ควบคุมการทำงานของกะบังลม ลมในกระเพาะอาหารขยายตัวไปกระตุ้นปลายประสาทที่มาเลี้ยวกะบังลม หรืออวัยวะใกล้กะบังลมเป็นโรคบางอย่าง เช่น เยื่อหุ้มปอดอักเสบ มูลเหตุเหล่านี้ทำให้ กะบังลมหดตัวอย่างรุนแรงทันทีทันใด การบีบรัดตัวของกะบังลมทำให้แผ่นเหนือกล่องเสียงที่คอหอยซึ่งปกติคอยกั้นไม่ให้อาหารเข้าไปในหลอดลมปิดลง เมื่อกะบังลมหดอย่างรุนแรงก็จะดึงอากาศเข้าสู่ปอดผ่านคอหอย อากาศจึงกระทบกับแผ่นปิด แล้วทำให้สายเสียง (เส้นเอ็น 2 เส้น) สั่นสะเทือน จึงเกิดเสียงสะอึก ๐ อย่างที่ได้ยินเวลาสะอึก อาการสะอึกเกิดขึ้นได้นาทีละหลายครั้ง และสะอึกต่อเนื่องกันไปได้หลายชั่วโมง จนคนสะอึกเหนื่อย วิธีแก้ไขให้หายสะอึก (ถ้าไม่ใช่สะอึกเพราะโรค) มีหลายวิธีเช่น หายใจลึก ๆ กลั้นหายใจ หายใจในถุงกระดาษ 3 – 5 นาที ดื่มน้ำแก้วโต หาสิ่งใดแยงจมูกให้จาม ถ้าเป็นเด็กอ่อนควรอุ้มพาดบ่าใช้มือลูบหลังเบา ๆ ให้เรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2008, 05:01:58 PM โดย ดาว » บันทึกการเข้า

Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:02:01 PM »

แหม....ตามมาถามถึงในเวปฯนี้เชียวนะ  Grin

ลองวิธีนี้ดูครับ  หายใจเข้าลึกๆๆๆๆๆ กลั้นไว้ให้นานเท่าที่จะกลั้นได้

แล้วโก่งคอพ่นลมหายใจออกทางปากอย่างเร็ว
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:08:11 PM »

Smiley ขอบคุณ คุณ.ดาว ครับ ได้ความรู้เพิ่มมากขึ้น

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:19:53 PM »

ผมใช้วิธีวิดพื้นครับ ออกกำลังให้หัวใจเต้นเร็วและหายใจเหนื่อยหอบ
แป๊บนึงจังหวะหายใจมันก็จะปรับเป็นปกติ
แล้วมันก็หายไปเองอ๊ะครับ  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:44:49 PM »

วิธีที่ใช้ได้ผลกับตัวเองนะคะ
คือ  การหายใจเข้าลึก ๆ คะ
สักพัก อาการสะอึกจะหายไป
สำหรับคนอื่นลองไปทำดูนะคะ
ได้ผลแล้วบอกด้วย เพราะกับตัวเอง
จะใช้วิธีนี้ค่ะ   คิก คิก คิก คิก

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:55:21 PM »

อ่านแล้ว เห็นใจ ผมสะอึก แต่ละครั้ง ใช้เวลาไม่นาน หายเองโดยธรรมชาติ

แต่ก็เคยอ่านข่าวเจอ ชายคนหนึ่ง สะอึกมาราธอน 20ปีเชียว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

e27hu "รักในหลวง"
One man standing.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:59:04 PM »

ถ้าผมสะอึกเมื่อไหร่ ผมก็จะแก้อาการให้หายไปได้ภายในไม่เกินครึ่งนาที (จริงๆนะครับ)
แค่หายใจเข้ายาวๆ ออกยาวๆ (ไม่ต้องถึงกับยาวมาก แค่ยาวกว่าการหายใจปกติ) ให้เวลาสม่ำเสมอกันทั้งเข้าและออก คล้ายๆตอนเราทำสมาธิ
แค่หายใจเข้าออกไม่น่าจะเกิน 5 รอบ ก็หายแล้วครับ

Tee Smith.
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 06:01:45 PM »

ถ้าผมสะอึกเมื่อไหร่ ผมก็จะแก้อาการให้หายไปได้ภายในไม่เกินครึ่งนาที (จริงๆนะครับ)
แค่หายใจเข้ายาวๆ ออกยาวๆ (ไม่ต้องถึงกับยาวมาก แค่ยาวกว่าการหายใจปกติ) ให้เวลาสม่ำเสมอกันทั้งเข้าและออก คล้ายๆตอนเราทำสมาธิ
แค่หายใจเข้าออกไม่น่าจะเกิน 5 รอบ ก็หายแล้วครับ

วิธีคล้ายกันค่ะ   เยี่ยม

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 06:08:24 PM »

ของผมแ้ก้โดยวิธี เหยียดมือตรงขึ้นเหนือศรีษะ โดยเอานิ้วประสานกันไว้ทั้งสองมือ  จากนั้นเงยหน้าขึ้นให้มากที่สุด แล้วหายใจเข้าลึกๆ สองสามครั้งแล้วกลั้นไว้ ทำไปเรื่อยๆ ก็หายครับ

แต่มีครั้งนึง สะอึกเพราะเมา อันนี้ สองวันถึงหายไปเองครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์