เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:25:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมัน  (อ่าน 3300 ครั้ง)
น้องมลคับผม
Full Member

คะแนน 11

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:00:29 PM »

ไม่ทราบว่าน้ำมันที่ใช้หยอดจักรเย็บผ้าเอามาล้างปืนหยอดปืนดีหรอป่าว และสมควรใช้หรือป่าว (เห็นคนแก่ๆ แถวบ้านใช้กันมากแถวยังแนะนำให้ผมใช้ด้วย)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:02:54 PM »

ถ้าไม่มีอะไรแล้ว ก็ใช้ได้
แต่ถ้ายังมีอะไรที่ดีกว่า ก็ควรจะใช้
ไอ้ที่มันดีกว่าครับ
และร้อยละ ๙๐ โดยมากมักจะเป็นน้ำมันปลอมปน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:07:10 PM »

ถ้าจำเป็นใช้ใด้ครับ ระวังเจอน้ำมันจักรปลอมนะครับ จะแย่ก้บปืนเราเอง
มีที่ดีกว่านี้ก็มีครับ ราคาสมเหตุสมผล ผมใช้ WD-40 หรือ sonox ล้างครับ
เคลือบก็ น้ำมันตราซุปเปอร์แมนครับ ถูกดีครับ ลองดูของท่านอืนๆดูครับ
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:13:07 PM »

ในส่วนตัวผมว่าไม่ดีครับถ้านำมาล้าง
ถ้าล้างหรือหยอดด้วยน้ำมันหยอดจักร เขม่าหลังจากการยิงจะรวมกับน้ำมันแล้วไปเกาะติดตามซอก เมื่อน้ำมันแห้งอาจทำให้จุดนั้นเกิดสนิมได้ (ถ้าไม่แห้งก็จะเป็นคาบน้ำมันดำๆเห็นแล้วสกปรกปืนแทน ครับ)
น้ำมันจักรค่อนข้างเข้มข้นผิดกับน้ำยาสเปรย์ที่บาง เมื่อฉีดแล้วก็จะไหลลงล่างอย่างเห็นได้ชัด

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:34:12 PM »

เอาไว้ทาเลื่อย ทาสิ่วเครื่องมือช่างไม้ดีกว่าครับ  เสียตังค์ซักร้อยกว่าๆเถอะ จะได้ไม่พูดว่า "ไม่น่าเลย"   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:57:03 PM »

หา WD-40 มาใช้ล้างดีกว่าครับ... หล่อลื่นผมใช้จารบีใสของ Super Lube ครับ... ความจริงอยากจะหาให้ดีกว่านี้มาใช้ครับ... แต่แถวบ้านผมหาน้ำมันสำหรับปืนโดยตรงยากมากครับ...

...ทั้งสองตัว... หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้างใหญ่ๆ ครับ... ผมซื้อที่โฮมโปร...
น้องมลคับผม
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 07:38:17 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำคับ
napasin13131
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:59:05 PM »

ผมใช้ เบนซิน,จาระบี และ WD40 มานานแล้ว ดี ครับ (ส่วนตัวนะ ครับ)  Cheesy Cheesy
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 03:40:29 PM »

ที่บ้านผมใช้น้ำมันมะพร้าวล้างลูกซองเดี่ยวครับ 1 ปีเต็มไม่ต้องจับมาล้างอีกไม่มีสนิม แต่เหนียวมือไปนิด

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 03:45:58 PM »

เสียตังค์เพิ่มอีกนิด น่าจะดีกว่านะครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 03:50:04 PM »

ผมใช้น้ำมันจักร (น่าจะปลอม) นี่แหละเช็ดด้วยผ้าบ่อยๆกันสนิม ทำมานานโขแล้วไม่เปลี่ยนนิสัย

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 03:51:30 PM »

แหม....น้ำมันล้างปืนขวดไม่กี่ตังค์...ปืนกระบอกหลายหมื่น  ซื้อน้ำมันเฉพาะมาใช้ดีกว่าครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 04:03:23 PM »

ออ....ปืนกระบอกละเป็นหมื่นเป็นแสนซื้อได้  Grin Grin Grin  แหมที่น้ำมันล้างปืนกระป๋องละไม่กี่ร้อยนะซื้อไม่ได้  Shocked Shocked Shocked  บำรุงรักษาไม่ดีก็เป็นสนิมได้ง่ายๆ  ปืนสวยๆราคาแพงๆเดียวน้องหนิมถามหาแล้วจ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
pol2373
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 04:31:40 PM »

WD-40 มั่นใจกว่าครับ

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 04:47:52 PM »

เท่าที่เคยทราบมา(อาจผิด)น้ำมันจักรใช้ได้ครับ ดีกว่าพวกน้ำมันเครื่องยนต์ เพราะมีความเข้มข้นน้อย
ผมเองก็เคยใช้  แต่ถ้าพอหาซื้อน้ำมันหยอดปืน หรือน้ำยาสำหรับล้างปืนโดยตรงได้ก็ควรซื้อมาใช้
เพราะเหมาะสมและตรงจุดประสงค์มากกว่า  เหมือนเรากินแกงกับข้าว ถ้าหาข้าวไม่ได้ กินแกงกับขนมปังก็คงพอไหว
หรือจะกินกับขนมจีนก็คงได้ความอร่อย แต่ข้าวเป็นของหลักที่เหมาะสมกับแกงต่างๆมากกว่าขนมจีนและขนมปัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2008, 04:55:38 PM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
หน้า: [1] 2
  พิมพ์