เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 08:15:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆ ด้วยนะคะ และมีคำถามเกี่ยวกับ PX4 มาถามค่ะ  (อ่าน 3022 ครั้ง)
jyy
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:48:40 AM »

สมาชิกใหม่ค่ะ ขอคำชี้แนะจากพวกพี่ๆ กูรูทุกท่านด้วยนะคะแบบว่าอ่านข้อมูลในนี้มานานพึ่งสมัครเป็นสมาชิกค่ะมีความสงสัยหลายเรื่อง น้องซื้อ PX4 มา 3-4 เดือนแล้วยิงไปประมาณ 50 ด้วยลูกจริงบูลเลต 115 JHP และรอแยล 124 FMJ (ไม่ค่อยกล้ายิงกลัวเสียงปืน เป้าไม่ต้องพูดถึงสะอาดมั่กๆ) อยากรู้ว่ารังเพลิงมันคือส่วนไหนมีหน้าที่ทำอะไรอย่างที่สองน้องลองดึงสไลด์ของ PX4 ลองเอามือไปขยับลำกล้องดูปรากฏว่ามันคลอนๆ เหมือนจะหลุดออกมาเลยเท่าที่ทราบมันจะมีเดือยล็อคลำกล้องกับอะไรสักอย่างมันไม่แน่นหรือมันหักไปหรือเปล่าแล้วแบบนี้เวลายิงจะมีปัญหามั๊ย(กลัวลูกปืนระเบิดใส่หน้าอ่ะ)  ปืนอื่นๆ เป็นแบบนี้ไหม อย่างที่สามอะไหล่แต่งปืน PX4 มีขายไหมค่ะเช่นพวกลำกล้องสีขาวๆ สไลด์แต่งซิ่ง ปุ่มปลดแม็กกาซีนหรืออะไหล่อื่นๆ อย่างเงี๊ยะหาได้ที่ไหน(กลัวว่าถ้าเกิดทำลำกล้องหรือสไลด์ร่วงตกพื้นเข้าสักวัน) ขอบคุณค่ะ น้อง jyy
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:51:27 AM »

ยินดีต้อนรับนะครับ ปัญหานี้เดี๋ยวรอพี่ๆ มาไขข้อข้องใจครับ รับรองหายห่วง
แต่ชื่อ jyy นี่อ่านว่าอะไรครับ Grin

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:57:32 AM »

ปืนใหม่ ไม่น่ามีปัญหาครับ
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:59:20 AM »

ยินดีต้อนรับครับ ปืนไม่ว่ากระบอกใหน ดึงสไลด์ค้างไว้ จับลำกล้องไม่คลอน ก็แปลกแล้วครับ ถือว่าเป็นเรื่องปกติ

บางโพ 5
jyy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:07:00 AM »

ยังสงสัยอ่ะ แล้วทำไมลำกล้องมันต้องคลอนๆ ด้วยคะ ทำไมมันไม่ติดแน่นไปเลย เพราะปืนยิงด้วยกระสุนมีแรงดันวันดีคืนดีลำกล้องมันไม่หลุดออกมาแน่หรือค่ะ(กลัวมากๆ ที่ซื้อเพราะเห็นว่าสวยดี แต่มือเล็กเวลายิงมันสะบัดน่าดู อาจะทำปืนร่วงสักวันแน่)
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:16:36 AM »

สมาชิกใหม่ค่ะ ขอคำชี้แนะ......PX4 อยากรู้ว่า....
รังเพลิงมันคือส่วนไหน มีหน้าที่ทำอะไร

อย่างที่สอง.....ขยับลำกล้องดูปรากฏว่ามันคลอนๆ เหมือนจะหลุดออกมาเลยเท่าที่ทราบมันจะมีเดือยล็อคลำกล้องกับอะไรสักอย่างมันไม่แน่นหรือมันหักไปหรือเปล่าแล้วแบบนี้เวลายิงจะมีปัญหามั๊ย(กลัวลูกปืนระเบิดใส่หน้าอ่ะ)  ปืนอื่นๆ เป็นแบบนี้ไหม

อย่างที่สามอะไหล่แต่งปืน PX4 มีขายไหม........

ผมไม่ใช่กูรู....แต่จะตอบว่า...

1) รังเพลิง...ส่วนที่กระสุนถูกบรรจุเข้าไปเมื่อ "ขึ้นลำ" มีหน้าที่ยึดกระสุนไว้ให้เข็มแทงชนวนพุ่งเข้ากระทบส่วนท้ายกระสุน
    รังเพลิงจะถูกสร้างไว้อยู่ในส่วนในของสไลด์   ดังนั้นเราจึงพบว่า สไลด์ต้องทำด้วยโลหะที่แข็งแรง เนื่องจากต้องรองรับ
    แรงระเบิดของกระสุนที่ถูกเข็มแทงชนวนพุ่งเข้าชน แล้วขับดันหัวกระสุนออกไปตามลำกล้อง....

2) ลำกล้องคลอนๆ เหมือนจะหลุดออกมาเพราะไปจับมันคลอน.... อันที่จริงคุณ จขกท. ควรจะต้องรู้จักถอดมันออกมาทำความสะอาด
   หลังจากคุณยิงไปแล้ว ทุกครั้ง ป่านนี้มิเปรอะตะกั่วหรือเศษโลหะอยู่ตามร่องเกลียวลำกล้องไปซะมากแล้วหรือ...
   เดือยล็อกที่เห็นนั้น...มันไม่ได้หักเด้อ.. หัวเราะร่าน้ำตาริน    มันเอาไว้ขัดกลอน และปลดกลอน ด้วยระบบลำกล้องหมุนบิดตัว...
   ยิงมาเป็นจนหมดกระสุนไปเป็นกล่องแล้ว...มันไม่ระเบิดใส่หน้าหรอก ถ้าไม่มีอะไรไปอุดลำกล้องไว้ หรือไม่เอาลูกแรงสูง อัดเองไปใส่
   ตอนนี้ รีบถอดลำกล้องออกมาล้างด้วย WD40 ได้แล้วคุณ   ถอดไม่เป็นก็เอาไปให้ร้านที่ซื้อมาเขาสอนการถอดประกอบด่วน...

3) ซื้อจากไหนมา  ก็ถามเขาเลยว่า มีของแต่งไหม....ตอนนี้เท่าที่รู้ก็มีศูนย์เรืองแสง ตริเตียม มียางพันสวมด้าม.....เดินดูแถวดิโอลฯ
    วังบูรพาดูคงเห็นพอสมควรครับ

.....................รีบถอด.....รีบล้าง.......ด่วน......ก่อนจะไปยิงใหม่....ตกใจก็ใส่เอียปลั๊ก แล้วเอาครอบหูสวมอีกที...อย่าไปกลัวปืน
กลัวคนดีกว่า.......อ้อ...แว่นกันสะเก็ดก็สวมใส่ทุกครั้งด้วย ก่อนยิง สำคัญนะอันนี้.....

โชคดี...รู้จักเลือกปืนนี่คุณ

ยินดีต้อนรับนะครับ ............แต่ชื่อ jyy นี่อ่านว่าอะไร....

ผมเดาว่า....แกชื่อ  "คุณ จี้ " นะครับ

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:17:23 AM »

...สวัสดีครับ..เท่าที่ฟังแล้ว...ผมว่าน่าจะปกติดีนะครับ..เพราะแขวนสไลด์แล้ว ลำกล้องกับสไลด์ ก็แยกส่วนกัน จับแล้วโยกคลอนได้ตามระยะปกติของปืนระบบนี้นะครับ..อยู่ที่ว่า ปืนรุ่นไหนทำมาให้ฟิต หลวมได้ เท่าใดครับ... Grin
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:22:47 AM »

ยินดีต้องรับครับ PX4 ปืนดีปืนสวย น่าอิจฉาจริงๆครับ  หลงรัก
ค้างสไลด์ไว้มันก็ดูโคงเคงแบบนั้นหละครับ นี่ถ้าใช้กล๊อคจะยิ่งงงกว่านี้ครับ เพราะเขย่าแล้วมันดังกล๊อคแกล๊กๆๆๆๆ  เลย  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
jyy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:28:09 AM »

มันถอดยังไงค่ะ คือตอนยิงเสร็จก็เอาผ้าพันไม้ตะเกี่ยบฉีด Sonax ถูเข้าไปเลย สังเกตตอนดึงสไลด์ค้างไว้(ดึงยากน่าดู) ที่บริเวณทางปากลำกล้องด้านในมันจะสีดำๆ ก็เอาผ้าฉีด Sonax ถูๆ ค่ะ(ถอดไม่เป็นกลัวทำปืนร่วงด้วย เคยเกือบทำร่วงหลายทีแล้ว ถ้ากรณีสไลด์หล่นกระทบพื้นบุบไปบ้างเนี่ยจะมีผลอะไรไหมคะ จะได้ระวังให้มักๆ)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:37:42 AM »

ยินดีด้วยครับที่ใช้ปืนดี....ทางวิศวกรของบริษัทผู้ผลิตปืนเขาออกแบบและทดลองมาอย่างดีแล้วละครับว่าไม่มีปัญหาในการใช้งานถึงได้ทำออกขายในเชิงพานิชย์    กลัวอย่างเดียวละครับกลัวจะไม่มีเงินซื้อลูกกระสุนมายิงเท่านั้น   อย่างอื่นไม่ต้องกังวลครับใช้ไปเถอะใช้ตามวัตุประสงค์ที่ซื้อมาได้เต็มที่.... Grin Grin Grin 
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:41:59 AM »

มันถอดยังไงค่ะ คือตอนยิงเสร็จก็เอาผ้าพันไม้ตะเกี่ยบฉีด Sonax ถูเข้าไปเลย สังเกตตอนดึงสไลด์ค้างไว้(ดึงยากน่าดู) ที่บริเวณทางปากลำกล้องด้านในมันจะสีดำๆ ก็เอาผ้าฉีด Sonax ถูๆ ค่ะ(ถอดไม่เป็นกลัวทำปืนร่วงด้วย เคยเกือบทำร่วงหลายทีแล้ว ถ้ากรณีสไลด์หล่นกระทบพื้นบุบไปบ้างเนี่ยจะมีผลอะไรไหมคะ จะได้ระวังให้มักๆ)

เอ่อ....... แสดงว่าตอนซื้อไม่ได้ทราบถึงวิธีดูแลรักษาและระบบปฎิบัติการของปืนเลยใช่มั้ยครับ
ถ้าง่ายสุดก็ซ้อมยิงที่สนามเสร็จแล้วก็ให้สนามล้างปืนให้แล้วให้เค้าช่วยสอนวิธีถอดประกอบและบำรุงรักษาเลยจะดีกว่าครับ
หรือไม่ก็ลอง search ดูครับในเวปอวป.จำได้ว่ามีคนเคยถามกันแล้ว  Wink

ถ้าสไลด์หรือปืนตกพื้นก็อาจมีบุบกันบ้าง ผลกระทบก็คือจิตใจครับ คงจะน้ำตานอง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
jyy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:46:10 AM »

ขอบคุณ พี่ใหญ่_ขอนแก่นค่ะ แต่แบบว่าปืนรุ่นเนีียะอย่างที่หลายๆคนบอกว่าใหม่ไม่ค่อยมีอะไหล่ แต่น้องก็กลัวว่าสักวันจะต้องทำอะไรพัง เช่นทำร่วง เป็นสนิม ดูแลยากเหมือนกันเนอะ เฮ้อ เสียเงินซื้อและต้องดูแลเหมือนลูกเลยนะ พี่ๆ ว่าไหม
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:56:43 AM »

มันถอดยังไง.......ค่ะ คือตอนยิงเสร็จก็เอาผ้าพันไม้ตะเกี่ยบฉีด Sonax ถูเข้าไปเลย สังเกตตอนดึงสไลด์ค้างไว้(ดึงยากน่าดู) ที่บริเวณทางปากลำกล้องด้านในมันจะสีดำๆ ก็เอาผ้าฉีด Sonax ถูๆ ค่ะ(ถอดไม่เป็นกลัวทำปืนร่วงด้วย เคยเกือบทำร่วงหลายทีแล้ว ถ้ากรณีสไลด์หล่นกระทบพื้นบุบไปบ้างเนี่ยจะมีผลอะไรไหมคะ จะได้ระวังให้มักๆ)

โอ๊ย....เอาตะเกียบดันเข้าไป....มันก็ดันเศษโลหะไปถึงท้ายรังเพลิง...โน่นหละ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เอา...ลองบอกทางนี้ดู...เผื่อมันถอดออกได้....แล้วนี่ถ้ามันใส่ไม่เข้าจะทำยังไงอีกน้อ.....

...........อยู่ในสถานที่ไหน ปลอดภัยต่อคนอื่นแน่นะ    เอาแม๊กกาซีนออก.... ดึงสไลด์สัก 3 ครั้ง
ดูว่าลูกกระสุนไม่อยู่ในตัวปืน.....แล้ว   หันปากกระบอกปืนไปทางซ้าย       มือขวาแบ หงายขึ้นรองปืนไว้
หัวแม่มือกำเข้ามาล็อกตัวปืน นิ้ว4นิ้วกำปืนด้านบนสไลด์...ผลักสไลด์ถอยหลังเล็กน้อยแล้วกดกระเดื่องลง
แล้วจึงดันสไลด์ออกไปทางด้านหน้า ให้สไลด์เลื่อนออก หลุดจากโครงปืน

............กลัวร่วงก็ทำบนโต๊ะซิครับ.......หาผ้ารองด้วย....สไลด์มันแข็งโป๊ก...ไม่บุบง่ายๆหรอก แต่ถ้าร่วงลงบนหลังเท้าละก็
บุบแน่ๆ(เท่า หรือตาตุ่ม)....

แล้วก็หงายสไลด์ขึ้นมา ดันเจ้าเดือยที่คุณว่าไปข้างหน้านิดหนึ่งแล้วดึงขึ้นข้างบน มันก็จะหลุดออกมาแล้ว
ไม่มีอะไรเด้งออกมาหรอก คุณต้องดึงลำกล้องออกขั้นข้างบน

มาถึงตอนนี้ คุณจะมี  1)ลำกล้อง   2)ตัวเดือยของคุณนั่น   3)สปริงติดเดือยออกมา แยกมันออกมาซะ
คราวนี้คุณจะมองเห็นเศษโลหะไปกองอยู่บริเวณหน้าเข็มแทงชนวนในสไลด์แล้วนะ

ใช้โซแนกฉีดล้างให้หมด เช็ดถูให้สะอาด โซแนกหมดแล้วไปซื้อWD40มาใช้แทน กลิ่นไม่แรง....

ประกอบกลับด้วยการใส่ลำกล้องในสไลด์ เอาสปริงเสียบติดกับตัวเดือย(ทางเดิมนะคุณ) แล้วเอาหัวสปริงสอดใส่
ช่องหน้าสไลด์ก่อน แล้วจึงกดตัวเดือยลงบนลำกล้อง ให้มันเข้าล็อกกัน จะติดแน่นเลย (ยังคงขยับเคลื่อนได้)
แล้วเอาสไลด์สวมด้านหน้าโครงปืน ดันไปด้านหลังจนสุด ดันคันกระเดื่องขึ้นกลับเข้าที่

ที่นี้คุณจะเห็นว่า.......คุณยังทำไม่ได้... อ๋อย  ทำใหม่จนกว่าจะได้....ไม่ได้จริงๆให้รวบรวมอุปกรณ์
ใส่ถุงพลาสติกหนาๆ ไปหาร้านปืนที่คุณซื้อมา...

ก็บอกแล้ว......ให้ไปร้านปืน ให้เขาทำให้ดูก่อนก็ไม่เชื่อ.....

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:23:23 PM »

ซื้อ แส้งูครับ ง่ายดี   Angry Angry ขอเตือนคุณ jyy นะครับ ทำแบบนี้อันตรายมากนะครับ ผมว่าเขาอบรมการใช้อาวุธดีกว่าครับ  ตกใจ ตกใจ ฟังดูแล้ว ใช้ไม่เป็นเลยครับ ยิงเป็นอย่างเดียว แล้วเวลาถือปืน ก็ถือให้มันมั่นคงครับ อย่าให้ตกจากมือครับ อ่าน สโลแกนของผมข้างล่างครับ ระวังนะครับถ้าคุณดูแลมันไม่ดี ระวังนะครับ มันจะไม่ดูแลเรา   หากดุไปขอโทษครับ  แส้งู(BoreSnake) ดูตามนี้ครับ http://www.mhakimigun.com/maintain_Cleaning_kit.htm

dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:28:57 PM »

ครับก็ทำตามที่พี่ๆเค้าบอกและแนะนำล่ะกันครับเวปนี้ มีแต่ผู้ที่ใจดีและมีความรู้ทุกท่านทุกคนครับ ส่วนเจ้าบาเร็ตตร้า Px4 Strom สักวันจะต้องมาอยู่ในอ้อมอกผมให้ได้ครับยินดีด้วยครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์