เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 08:22:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆ ด้วยนะคะ และมีคำถามเกี่ยวกับ PX4 มาถามค่ะ  (อ่าน 3027 ครั้ง)
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:46:40 PM »

สมาชิกใหม่ค่ะ ขอคำชี้แนะจากพวกพี่ๆ กูรูทุกท่านด้วยนะคะแบบว่าอ่านข้อมูลในนี้มานานพึ่งสมัครเป็นสมาชิกค่ะมีความสงสัยหลายเรื่อง น้องซื้อ PX4 มา 3-4 เดือนแล้วยิงไปประมาณ 50 ด้วยลูกจริงบูลเลต 115 JHP และรอแยล 124 FMJ (ไม่ค่อยกล้ายิงกลัวเสียงปืน เป้าไม่ต้องพูดถึงสะอาดมั่กๆ) อยากรู้ว่ารังเพลิงมันคือส่วนไหนมีหน้าที่ทำอะไรอย่างที่สองน้องลองดึงสไลด์ของ PX4 ลองเอามือไปขยับลำกล้องดูปรากฏว่ามันคลอนๆ เหมือนจะหลุดออกมาเลยเท่าที่ทราบมันจะมีเดือยล็อคลำกล้องกับอะไรสักอย่างมันไม่แน่นหรือมันหักไปหรือเปล่าแล้วแบบนี้เวลายิงจะมีปัญหามั๊ย(กลัวลูกปืนระเบิดใส่หน้าอ่ะ)  ปืนอื่นๆ เป็นแบบนี้ไหม อย่างที่สามอะไหล่แต่งปืน PX4 มีขายไหมค่ะเช่นพวกลำกล้องสีขาวๆ สไลด์แต่งซิ่ง ปุ่มปลดแม็กกาซีนหรืออะไหล่อื่นๆ อย่างเงี๊ยะหาได้ที่ไหน(กลัวว่าถ้าเกิดทำลำกล้องหรือสไลด์ร่วงตกพื้นเข้าสักวัน) ขอบคุณค่ะ น้อง jyy
ยังสงสัยอ่ะ แล้วทำไมลำกล้องมันต้องคลอนๆ ด้วยคะ ทำไมมันไม่ติดแน่นไปเลย เพราะปืนยิงด้วยกระสุนมีแรงดันวันดีคืนดีลำกล้องมันไม่หลุดออกมาแน่หรือค่ะ(กลัวมากๆ ที่ซื้อเพราะเห็นว่าสวยดี แต่มือเล็กเวลายิงมันสะบัดน่าดู อาจะทำปืนร่วงสักวันแน่)
มันถอดยังไงค่ะ คือตอนยิงเสร็จก็เอาผ้าพันไม้ตะเกี่ยบฉีด Sonax ถูเข้าไปเลย สังเกตตอนดึงสไลด์ค้างไว้(ดึงยากน่าดู) ที่บริเวณทางปากลำกล้องด้านในมันจะสีดำๆ ก็เอาผ้าฉีด Sonax ถูๆ ค่ะ(ถอดไม่เป็นกลัวทำปืนร่วงด้วย เคยเกือบทำร่วงหลายทีแล้ว ถ้ากรณีสไลด์หล่นกระทบพื้นบุบไปบ้างเนี่ยจะมีผลอะไรไหมคะ จะได้ระวังให้มักๆ)
ขอบคุณ พี่ใหญ่_ขอนแก่นค่ะ แต่แบบว่าปืนรุ่นเนีียะอย่างที่หลายๆคนบอกว่าใหม่ไม่ค่อยมีอะไหล่ แต่น้องก็กลัวว่าสักวันจะต้องทำอะไรพัง เช่นทำร่วง เป็นสนิม ดูแลยากเหมือนกันเนอะ เฮ้อ เสียเงินซื้อและต้องดูแลเหมือนลูกเลยนะ พี่ๆ ว่าไหม
  อ่านดูแล้วสำนวนคล้ายผู้ชายมากกว่าผู้หญิงนะ   Grin
Mushu
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 05:16:01 AM »

พอบอกได้ไหมครับ ว่าซื้อมาเท่าไหร่ ร้านไหนครับ ขอบคุณครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 06:03:53 AM »

สมาชิกใหม่ค่ะ ขอคำชี้แนะจากพวกพี่ๆ กูรูทุกท่านด้วยนะคะแบบว่าอ่านข้อมูลในนี้มานานพึ่งสมัครเป็นสมาชิกค่ะมีความสงสัยหลายเรื่อง น้องซื้อ PX4 มา 3-4 เดือนแล้วยิงไปประมาณ 50 ด้วยลูกจริงบูลเลต 115 JHP และรอแยล 124 FMJ (ไม่ค่อยกล้ายิงกลัวเสียงปืน เป้าไม่ต้องพูดถึงสะอาดมั่กๆ) อยากรู้ว่ารังเพลิงมันคือส่วนไหนมีหน้าที่ทำอะไรอย่างที่สองน้องลองดึงสไลด์ของ PX4 ลองเอามือไปขยับลำกล้องดูปรากฏว่ามันคลอนๆ เหมือนจะหลุดออกมาเลยเท่าที่ทราบมันจะมีเดือยล็อคลำกล้องกับอะไรสักอย่างมันไม่แน่นหรือมันหักไปหรือเปล่าแล้วแบบนี้เวลายิงจะมีปัญหามั๊ย(กลัวลูกปืนระเบิดใส่หน้าอ่ะ)  ปืนอื่นๆ เป็นแบบนี้ไหม อย่างที่สามอะไหล่แต่งปืน PX4 มีขายไหมค่ะเช่นพวกลำกล้องสีขาวๆ สไลด์แต่งซิ่ง ปุ่มปลดแม็กกาซีนหรืออะไหล่อื่นๆ อย่างเงี๊ยะหาได้ที่ไหน(กลัวว่าถ้าเกิดทำลำกล้องหรือสไลด์ร่วงตกพื้นเข้าสักวัน) ขอบคุณค่ะ น้อง jyy
ยังสงสัยอ่ะ แล้วทำไมลำกล้องมันต้องคลอนๆ ด้วยคะ ทำไมมันไม่ติดแน่นไปเลย เพราะปืนยิงด้วยกระสุนมีแรงดันวันดีคืนดีลำกล้องมันไม่หลุดออกมาแน่หรือค่ะ(กลัวมากๆ ที่ซื้อเพราะเห็นว่าสวยดี แต่มือเล็กเวลายิงมันสะบัดน่าดู อาจะทำปืนร่วงสักวันแน่)
มันถอดยังไงค่ะ คือตอนยิงเสร็จก็เอาผ้าพันไม้ตะเกี่ยบฉีด Sonax ถูเข้าไปเลย สังเกตตอนดึงสไลด์ค้างไว้(ดึงยากน่าดู) ที่บริเวณทางปากลำกล้องด้านในมันจะสีดำๆ ก็เอาผ้าฉีด Sonax ถูๆ ค่ะ(ถอดไม่เป็นกลัวทำปืนร่วงด้วย เคยเกือบทำร่วงหลายทีแล้ว ถ้ากรณีสไลด์หล่นกระทบพื้นบุบไปบ้างเนี่ยจะมีผลอะไรไหมคะ จะได้ระวังให้มักๆ)
ขอบคุณ พี่ใหญ่_ขอนแก่นค่ะ แต่แบบว่าปืนรุ่นเนีียะอย่างที่หลายๆคนบอกว่าใหม่ไม่ค่อยมีอะไหล่ แต่น้องก็กลัวว่าสักวันจะต้องทำอะไรพัง เช่นทำร่วง เป็นสนิม ดูแลยากเหมือนกันเนอะ เฮ้อ เสียเงินซื้อและต้องดูแลเหมือนลูกเลยนะ พี่ๆ ว่าไหม
  อ่านดูแล้วสำนวนคล้ายผู้ชายมากกว่าผู้หญิงนะ   Grin

หญิงหรือชายไม่รู้ครับ แต่ที่แน่ ๆ สอนไปแล้ว และสอนแรงไปหน่อยครับ

NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 06:17:29 AM »

สวัสดีครับ...ป่านนี้ถอดล้างเป็นหรือยังครับ Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 07:38:46 AM »

jyy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 09:31:26 AM »

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะคะสำหรับข้อมูล แต่อืม..น้องว่าสมาชิกที่สงสัยว่าเป็นชายหรือหญิงเนี่ย แลบลิ้น ขำๆ ค่ะ ส่วนเรื่องถอดกำลังพี่กำลัง ปุ่มปลดมันแข็งมากเลย ส่วนที่ซื้อจากไหนเข้าโครงการฯ ระยะ 3 (ไม่ขอลงรายละเอียดนะคะ) เออ ไหนๆ ก็ไหนๆ ขอถามต่อได้ไหมว่า PX4 เนี่ยตัวโครงต้องดูแลรักษาอย่างไรเพราะเป็นโพลิเมอร์เพื่อให้มันอยู่กับเรานานๆ ขอบคุณค่ะ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:36:32 AM »

โพลิเมอร์ ไม่ต้องไปทำอะไรกะมันครับ คุณจั๊กจี้

หากจับถือไปนานๆ ติดเหงื่อบ้างก็เอาไลปอน เอฟ หรือน้ำยาล้างจานในบ้านลง แล้วถูด้วยแปรงเบาๆ ล้างสะอาด ผึ่งลมให้แห้ง
ลงน้ำมันในชุดโครงโลหะ ที่รับกะสไลด์ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

bundit@
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 07:53:50 PM »

มันถอดยังไงค่ะ คือตอนยิงเสร็จก็เอาผ้าพันไม้ตะเกี่ยบฉีด Sonax ถูเข้าไปเลย สังเกตตอนดึงสไลด์ค้างไว้(ดึงยากน่าดู) ที่บริเวณทางปากลำกล้องด้านในมันจะสีดำๆ ก็เอาผ้าฉีด Sonax ถูๆ ค่ะ(ถอดไม่เป็นกลัวทำปืนร่วงด้วย เคยเกือบทำร่วงหลายทีแล้ว ถ้ากรณีสไลด์หล่นกระทบพื้นบุบไปบ้างเนี่ยจะมีผลอะไรไหมคะ จะได้ระวังให้มัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2008, 08:08:43 PM โดย bundit@ » บันทึกการเข้า
tle in betong
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 11:33:19 AM »

มันถอดยังไง.......ค่ะ คือตอนยิงเสร็จก็เอาผ้าพันไม้ตะเกี่ยบฉีด Sonax ถูเข้าไปเลย สังเกตตอนดึงสไลด์ค้างไว้(ดึงยากน่าดู) ที่บริเวณทางปากลำกล้องด้านในมันจะสีดำๆ ก็เอาผ้าฉีด Sonax ถูๆ ค่ะ(ถอดไม่เป็นกลัวทำปืนร่วงด้วย เคยเกือบทำร่วงหลายทีแล้ว ถ้ากรณีสไลด์หล่นกระทบพื้นบุบไปบ้างเนี่ยจะมีผลอะไรไหมคะ จะได้ระวังให้มักๆ)

โอ๊ย....เอาตะเกียบดันเข้าไป....มันก็ดันเศษโลหะไปถึงท้ายรังเพลิง...โน่นหละ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เอา...ลองบอกทางนี้ดู...เผื่อมันถอดออกได้....แล้วนี่ถ้ามันใส่ไม่เข้าจะทำยังไงอีกน้อ.....

...........อยู่ในสถานที่ไหน ปลอดภัยต่อคนอื่นแน่นะ    เอาแม๊กกาซีนออก.... ดึงสไลด์สัก 3 ครั้ง
ดูว่าลูกกระสุนไม่อยู่ในตัวปืน.....แล้ว   หันปากกระบอกปืนไปทางซ้าย       มือขวาแบ หงายขึ้นรองปืนไว้
หัวแม่มือกำเข้ามาล็อกตัวปืน นิ้ว4นิ้วกำปืนด้านบนสไลด์...ผลักสไลด์ถอยหลังเล็กน้อยแล้วกดกระเดื่องลง
แล้วจึงดันสไลด์ออกไปทางด้านหน้า ให้สไลด์เลื่อนออก หลุดจากโครงปืน

............กลัวร่วงก็ทำบนโต๊ะซิครับ.......หาผ้ารองด้วย....สไลด์มันแข็งโป๊ก...ไม่บุบง่ายๆหรอก แต่ถ้าร่วงลงบนหลังเท้าละก็
บุบแน่ๆ(เท่า หรือตาตุ่ม)....

แล้วก็หงายสไลด์ขึ้นมา ดันเจ้าเดือยที่คุณว่าไปข้างหน้านิดหนึ่งแล้วดึงขึ้นข้างบน มันก็จะหลุดออกมาแล้ว
ไม่มีอะไรเด้งออกมาหรอก คุณต้องดึงลำกล้องออกขั้นข้างบน

มาถึงตอนนี้ คุณจะมี  1)ลำกล้อง   2)ตัวเดือยของคุณนั่น   3)สปริงติดเดือยออกมา แยกมันออกมาซะ
คราวนี้คุณจะมองเห็นเศษโลหะไปกองอยู่บริเวณหน้าเข็มแทงชนวนในสไลด์แล้วนะ

ใช้โซแนกฉีดล้างให้หมด เช็ดถูให้สะอาด โซแนกหมดแล้วไปซื้อWD40มาใช้แทน กลิ่นไม่แรง....

ประกอบกลับด้วยการใส่ลำกล้องในสไลด์ เอาสปริงเสียบติดกับตัวเดือย(ทางเดิมนะคุณ) แล้วเอาหัวสปริงสอดใส่
ช่องหน้าสไลด์ก่อน แล้วจึงกดตัวเดือยลงบนลำกล้อง ให้มันเข้าล็อกกัน จะติดแน่นเลย (ยังคงขยับเคลื่อนได้)
แล้วเอาสไลด์สวมด้านหน้าโครงปืน ดันไปด้านหลังจนสุด ดันคันกระเดื่องขึ้นกลับเข้าที่

ที่นี้คุณจะเห็นว่า.......คุณยังทำไม่ได้... อ๋อย  ทำใหม่จนกว่าจะได้....ไม่ได้จริงๆให้รวบรวมอุปกรณ์
ใส่ถุงพลาสติกหนาๆ ไปหาร้านปืนที่คุณซื้อมา...

ก็บอกแล้ว......ให้ไปร้านปืน ให้เขาทำให้ดูก่อนก็ไม่เชื่อ.....

px4 ไม่ยากขนาดนั้นครับ ไม่ต้องกำแบบกล้อค กดปุ่ม กระเดื่องลง แระก้อดันไปข้างหน้าก้อหลุดระ เอานิ้วคีบสไลด์ไว้ก้อได้ไม่พุ่งไปข้างหน้าแน่นอน อิอิอิ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์