เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:20:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดไหม......คิดจะพก เอ็ม 60 2นิ้ว  (อ่าน 16226 ครั้ง)
V-SAK.
Full Member

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 07:59:53 PM »

พี่ๆครับ.....
ผมคิดผิดไหมครับ พี่ๆ
ที่วันนี้ ผมอยากจะหาปืนลูกโม่ .38  2 นิ้ว ไว้พกติด ไว้เป็นเขี้ยวเล็บ.... เช่น เอ็ม 60  36 หรือ 85

หลายท่านอ่านแล้ว ตอบได้ทันที และเห็นด้วย ว่า ผมคิดไม่ผิด.........แต่
ผมขออนุญาต เล่าความเป็นมาก่อนนะครับ

เมื่อ 5 ปีก่อน ผมขอ ป.3  .45 ไม่ได้จึงใช้ เอ็ม 15 พกติดตัวเกือบ 2 ปี จึงพบเหตุการณ์ที่ต้องใช้ปืน ผลปรากฏว่า กระสุนผมหมด.........
ภายใน 3 วิ โดยไม่มีกระสุนสำรอง (เพราะฝึกมาน้อย) ก็ดิ้นรนเพื่อจะใช้อาวุธปืนออโตฯ ที่มีแม็คกาซีนสำรอง

ในที่สุด .45 ก็มาอยู่ในมือผม  เรา...ลุยกันมา เกือบๆ 3 ปี ประจักษ์แล้วซึ่งอนุภาพ..... ตำนาน 11 มม.

แต่มาปัจจุบัน ผมต้องมาทำงาน (ลับๆล่อๆ) ตามชายแดนลำน้ำโขง .45 มันอึดอัดเกินไปที่จะพกข้ามวันข้ามคืนในสภาพที่ต้องทำตัวกลมกลืนกับผู้คนในท้องถิ่น บวกกับจำนวนกระสุนพร้อมแม็คกาซีน สำรองที่จำกัด
ผมจึงเปลี่ยนมาใช้ กล็อค 19 แต่ความที่ผมรูปร่างเล็กและเตี้ย ความหนาของกล็อค จึงออกอาการ ตุงๆ เวลาใช้ซองพกใน ทำโน่นทำนี่ ก็จะสังเกตุเห็นได้ง่าย สำหรับคนที่จ้องระวังตัวตลอดเวลา
แต่วันนี้ผม จึงเปลี่ยนมาพก เจ้า พีพีเค .380  เล็กพกสบายและ เนียน แต่มีกล็อค อยู่ในเป้สะพาย..
มาคิดอีกที หากเกิดเหตุการณ์ต้องตะลุมบอลกับปืนหรือมีด ในวงเหล้าขาว....เจ้า พีพีเค จะมีโอกาสได้เหนี่ยวไก หรือป่าว....
เพราะแค่กระพริบตา คงกระโดดมาฟาดก้านคอหรือจ้วงด้วยมีด  มือ ตีน คงพันกันอิลุงตุงนัง แล้วเจ้าพีพีเค จะไวได้ สักเท่าไร

ผมมาคิดอีกที น่าจะฝากชีวิตไว้กับ ลูกโม่ .38  2 นิ้ว น่าจะดี...............มือซ้าย จับ กดและดัน มือขวาล้วงออกมา แล้วก็เหนี่ยวๆๆๆๆ
แล้วถอย.....เข้าที่มั่น งัดเจ้ากล็อค 19 ออกมา คงพาชีวิตแหวกวงล้อมกลับบ้านได้

แล้วผม คิดผิดไหมครับ ที่จะไว้ใจ เจ้าจู๋ 2 นิ้ว............................

พี่ๆ ชาวเวปช่วยแสดงความเห็นด้วยครับ..  Cheesy Cheesy Cheesy

กลับไปรักคนอย่างเธอ ก็เหมือนกับคนโง่ ๆ ที่เป็นมา . .
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:04:31 PM »

2 กระบอกเหลือเฟือครับ หากเป็นผมกล๊อกกระบอกเดียวก็พอแล้วครับ เวลาโกยจะได้ไม่พะรุงพะรัง  Grin Grin
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:07:56 PM »

ผมว่าหัดบรรณจุกระสุนให้เร็วก่อนดีกว่ามั้งครับ Cheesy Cheesy
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:11:01 PM »

ตะลุมบอนระยะประชิด  เปลี่ยนเป็นพก "โบวี่" 4 นิ้ว  ดีกว่ามั๊ยครับ   จิ้มให้ไส้แตกเลย  บู่

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:23:34 PM »

อ้างถึง
แต่วันนี้ผม จึงเปลี่ยนมาพก เจ้า พีพีเค .380  เล็กพกสบายและ เนียน แต่มีกล็อค อยู่ในเป้สะพาย..
มาคิดอีกที หากเกิดเหตุการณ์ต้องตะลุมบอลกับปืนหรือมีด ในวงเหล้าขาว....เจ้า พีพีเค จะมีโอกาสได้เหนี่ยวไก หรือป่าว....
เพราะแค่กระพริบตา คงกระโดดมาฟาดก้านคอหรือจ้วงด้วยมีด  มือ ตีน คงพันกันอิลุงตุงนัง แล้วเจ้าพีพีเค จะไวได้ สักเท่าไร

ไม่ว่าจะลูกโม่หรือออโต้ก็ไม่ทันครับ  ....... ทำไมไม่หลบก่อนละครับ  ...... อิอิอิ

ขออภัย มุมมองของผม  ลูกโม่ 2 นิ้ว  ได้เปรียบเรื่องการพกพามากกว่า ถ้าเทียบกับออโต้ในมิติที่ใกล้เคียงกัน  ...... ขอยกตัวอย่างเช่นกล๊อก 26 หรือ รามี  ออโต้จะมีส่วนของท้ายลำเลื่อนที่ยังสูงโด่งกว่า  ...... แต่อย่างว่า  ออโต้ก็จุเยอะกว่า 

ผมเคยเกิดข้อขัดแย้งในใจอยู่นานพอสมควร  ...... เรื่องลูกโม่ กับออโต้ 
แต่ผมตัดสินใจเลือกลูกเยอะดีกว่าครับ  ปรับตัวเองเรื่องการเคลื่อนไหวบ้างระวังเวลาจะยกจะหยิบจะขยับตัว 
รับรองทั้งวันก็ไม่มีใครรู้  ถ้าไม่จับดู  ......  อิอิอิ จริง ๆนะเปล่าอำ 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:33:08 PM »

มันเป็นเรื่องนานาจิตตังครับ..........
ปืนลูกโม่ ๒ นิ้ว  ไม่มีวันตายหายไปไหน
ด้วยการใช้งานที่ง่าย ยิ่งกว่านับ ๑ ๒ ๓
จงมั่นใจ ในอาวุธที่เรามีครับ
การยิงหมดโม่ ใน ๓ วิ
โดนเป้าหมาย ไปกี่คนครับ
อย่างน้อย ควรมีกระสุนสำรอง สัก ๒ วงครับ
โดยการใช้ สปีดโหลด จะว่องไว
คัดปลอก เสียบเข้ารู กด   แทบจะไม่ต้องมองกันมาก
ถ้ามัวแต่ มายัดทีละนัด จะลำบากเกิดตกหล่นแล้วมาควานหาอีก.....

ผมก็ยังพกลูกโม่ เพราะมันพร้อมใช้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:35:02 PM »

ก็อยากจะตอบว่าคิดไม่ผิดหรอกครับ ไหน ๆ ก็มี G19 ด้วย...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:58:42 PM »

มันเป็นเรื่องนานาจิตตังครับ..........
ปืนลูกโม่ ๒ นิ้ว  ไม่มีวันตายหายไปไหน
ด้วยการใช้งานที่ง่าย ยิ่งกว่านับ ๑ ๒ ๓
จงมั่นใจ ในอาวุธที่เรามีครับ
การยิงหมดโม่ ใน ๓ วิ
โดนเป้าหมาย ไปกี่คนครับ
อย่างน้อย ควรมีกระสุนสำรอง สัก ๒ วงครับ
โดยการใช้ สปีดโหลด จะว่องไว
คัดปลอก เสียบเข้ารู กด   แทบจะไม่ต้องมองกันมาก
ถ้ามัวแต่ มายัดทีละนัด จะลำบากเกิดตกหล่นแล้วมาควานหาอีก.....

ผมก็ยังพกลูกโม่ เพราะมันพร้อมใช้

พี่ยอด พูดถึง วงของปืนลูกโม่
   ผมชอบ ลูกโม่รูเกอร์ ขนาด 9 มม. จังครับ  ..... ใส่ทีทั้งวงเลย คงเร็วขึ้นกว่าเดิมบ้าง  ..... เพียงแต่ วงกระสุนจะน้อยกว่าเท่านั้นเอง ..... อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:14:01 PM »

ประสบการณ์ คุณก็พบมาด้วยตนเองแล้ว..  ไม่อยากจะชี้ว่า ผิด หรือถูก.

ปืนคุณก็มีให้เลือกหลายกระบอก..  ควรจะต้องปรับตัวให้เข้ากับปืน..
และเ้ลือกใช้ปืนที่มีศักยภาพ ที่มากที่สุด  ติดตัว
ศักยภาพของปืน คือจำนวนกระสุนที่มีอยู่ในตัวปืน
ไม่ใช่เพียงขนาดของตัวปืนหรือ เพียงหัวกระสุนปืน

Glock ๑๙ เบา + ๑ แม็ก =  ๓๐ นัด  มันเท่ากับ M ๖๐   ๖ กระบอก หรือต้องโหลดอีก ๕ ครั้ง

เวลาจะจัดการปัญหาใด ก็ตาม สวัสดิภาพความปลอดภัย ในชีวิต จะต้องมาอันดัีบ ๑
มันเป็นเรื่องความชาญฉลาด ที่จะเลืิอกปืน ได้เหมาะสมแก่สถานการณ์ ไหม.
คุณจขกท. ที่มีประสบการณ์จริงมาก่อน.. ย่อมตัดสินใจได้เอง ครับ.   เยี่ยม

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:37:15 PM »

ท่านคิดถูกแล้ว....ตรงใจผมครับ

ฉุกละหุกขนาดต้องดึงต้องดัน....หลบแข้งเท้าเข่าศอก....ถ้าควานG19ที่ขึ้นลำไว้จากในเป้สะพายหลัง

มีสิทธิลั่นโดนตัวเองหรือคนอื่นที่ไม่รู้เรื่องด้วยสูงมากๆครับ.....เปลี่ยนเป็นM60น้ำหนักไกหนักกว่า

เซฟไปได้พอสมควร.....จวนตัวยังอาศัยใช้เคาะหัวคู่กรณีได้บ้างครับ

มีสปีดโหลดติดตัวไว้อีกสัก 2 - 3 อันก็พออุ่นใจได้ครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:51:34 PM »

ที่วันนี้ ผมอยากจะหาปืนลูกโม่ .38  2 นิ้ว ไว้พกติด ไว้เป็นเขี้ยวเล็บ.... เช่น เอ็ม 60  36 หรือ 85

หลายท่านอ่านแล้ว ตอบได้ทันที และเห็นด้วย ว่า ผมคิดไม่ผิด.........แต่
ผมขออนุญาต เล่าความเป็นมาก่อนนะครับ

เมื่อ 5 ปีก่อน ผมขอ ป.3  .45 ไม่ได้จึงใช้ เอ็ม 15 พกติดตัวเกือบ 2 ปี จึงพบเหตุการณ์ที่ต้องใช้ปืน ผลปรากฏว่า กระสุนผมหมด.........
ภายใน 3 วิ โดยไม่มีกระสุนสำรอง (เพราะฝึกมาน้อย) ก็ดิ้นรนเพื่อจะใช้อาวุธปืนออโตฯ ที่มีแม็คกาซีนสำรอง

ในที่สุด .45 ก็มาอยู่ในมือผม  เรา...ลุยกันมา เกือบๆ 3 ปี ประจักษ์แล้วซึ่งอนุภาพ..... ตำนาน 11 มม.

แต่มาปัจจุบัน ผมต้องมาทำงาน (ลับๆล่อๆ) ตามชายแดนลำน้ำโขง .45 มันอึดอัดเกินไปที่จะพกข้ามวันข้ามคืนในสภาพที่ต้องทำตัวกลมกลืนกับผู้คนในท้องถิ่น บวกกับจำนวนกระสุนพร้อมแม็คกาซีน สำรองที่จำกัด
ผมจึงเปลี่ยนมาใช้ กล็อค 19 แต่ความที่ผมรูปร่างเล็กและเตี้ย ความหนาของกล็อค จึงออกอาการ ตุงๆ เวลาใช้ซองพกใน ทำโน่นทำนี่ ก็จะสังเกตุเห็นได้ง่าย สำหรับคนที่จ้องระวังตัวตลอดเวลา

ผมมาคิดอีกที น่าจะฝากชีวิตไว้กับ ลูกโม่ .38  2 นิ้ว น่าจะดี...............มือซ้าย จับ กดและดัน มือขวาล้วงออกมา แล้วก็เหนี่ยวๆๆๆๆ
แล้วถอย.....เข้าที่มั่น งัดเจ้ากล็อค 19 ออกมา คงพาชีวิตแหวกวงล้อมกลับบ้านได้

แล้วผม คิดผิดไหมครับ ที่จะไว้ใจ เจ้าจู๋ 2 นิ้ว............................

พี่ๆ ชาวเวปช่วยแสดงความเห็นด้วยครับ..  Cheesy Cheesy Cheesy

เรื่องสมมุติ อย่างนี้ื เป็นเรื่องผิดกฎหมาย . ท่านไม่อาจจะอ้างการป้องกันตัว.

ถ้าต้องมีเหตุตะลุมบอน.. นั่นก็แสดงว่า ท่าน ไปเสี่ยงภัยด้วยตนเอง.
บางครั้งการยกเรื่องสมมุติ. ยังเป็นเรื่องที่ห่างไกลจากความเป็นจริง ..
จะทำให้การให้ความเห็น.. ที่ได้ เป็นเรื่องสมมุติ ตามไปด้วย . Wink

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:56:57 PM »

เลือกได้ 2 แบบ ครับ คือใช้ โม่ 2 นิ้ว หรือ glock 26 แบบพกขึ้นลำครับ หรือให้บางลงมาหน่อยก็ G36 ครับ

Watt112
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:07:42 PM »

เจ้า  PPK  นี่ก็ดับเบิลนัดแรก ไม่ใช่หรือครับ   ขึ้นลำ... ลดนก...  ปลดเซฟ... = พร้อมยิงเหมือนปืนลูกโม่
cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:08:27 PM »

ppk .380 ขึ้นลำลดนก ไม่ต้องเซฟ นัดแรกยิงดับเบิ้ล ช้ากว่าลูกโม่ 2 นิ้วเยอะขนาดนั้นเลยเหรอครับ

อันนี้ถามเป็นความรู้จริงๆนะครับ เพราะไม่ทราบจริงๆ ครับ  ไหว้

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:51:04 PM »

ppk .380 ขึ้นลำเซฟนกจะลดเอง แล้วปลดเซฟ นัดแรกยิงดับเบิ้ลได้เหมือนรีวอลเวอร์

ทำไมจึงเอาปืนหลักไปเป็นรอง แล้วเอาปืนรองมาเป็นหลักเสียเล่าครับ .... เคยพก .45

กับ เอ็ม.15 มานานไม่บ่นหรือมีปัญหา พอเปลี่ยนเป็น G.19 กลับบอกว่าสรีระไม่อำนวย ..... แปลก

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์