เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:26:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดไหม......คิดจะพก เอ็ม 60 2นิ้ว  (อ่าน 16267 ครั้ง)
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 02:52:24 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ เอาเป็นว่าเลิกไปกินเหล้าดีกว่าครับ หรือไปกับเพื่อนซักคนครับ คงไม่มีใครโดดถีบคนได้สองคนในครั้งเดียว ยกเว้น จาพนมครับ Grin

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:16:09 PM »

พี่ๆครับ.....
ผมคิดผิดไหมครับ พี่ๆ
ที่วันนี้ ผมอยากจะหาปืนลูกโม่ .38  2 นิ้ว ไว้พกติด ไว้เป็นเขี้ยวเล็บ.... เช่น เอ็ม 60  36 หรือ 85

หลายท่านอ่านแล้ว ตอบได้ทันที และเห็นด้วย ว่า ผมคิดไม่ผิด.........แต่
ผมขออนุญาต เล่าความเป็นมาก่อนนะครับ

เมื่อ 5 ปีก่อน ผมขอ ป.3  .45 ไม่ได้จึงใช้ เอ็ม 15 พกติดตัวเกือบ 2 ปี จึงพบเหตุการณ์ที่ต้องใช้ปืน ผลปรากฏว่า กระสุนผมหมด.........
ภายใน 3 วิ โดยไม่มีกระสุนสำรอง (เพราะฝึกมาน้อย) ก็ดิ้นรนเพื่อจะใช้อาวุธปืนออโตฯ ที่มีแม็คกาซีนสำรอง

ในที่สุด .45 ก็มาอยู่ในมือผม  เรา...ลุยกันมา เกือบๆ 3 ปี ประจักษ์แล้วซึ่งอนุภาพ..... ตำนาน 11 มม.

แต่มาปัจจุบัน ผมต้องมาทำงาน (ลับๆล่อๆ) ตามชายแดนลำน้ำโขง .45 มันอึดอัดเกินไปที่จะพกข้ามวันข้ามคืนในสภาพที่ต้องทำตัวกลมกลืนกับผู้คนในท้องถิ่น บวกกับจำนวนกระสุนพร้อมแม็คกาซีน สำรองที่จำกัด
ผมจึงเปลี่ยนมาใช้ กล็อค 19 แต่ความที่ผมรูปร่างเล็กและเตี้ย ความหนาของกล็อค จึงออกอาการ ตุงๆ เวลาใช้ซองพกใน ทำโน่นทำนี่ ก็จะสังเกตุเห็นได้ง่าย สำหรับคนที่จ้องระวังตัวตลอดเวลา
แต่วันนี้ผม จึงเปลี่ยนมาพก เจ้า พีพีเค .380  เล็กพกสบายและ เนียน แต่มีกล็อค อยู่ในเป้สะพาย..
มาคิดอีกที หากเกิดเหตุการณ์ต้องตะลุมบอลกับปืนหรือมีด ในวงเหล้าขาว....เจ้า พีพีเค จะมีโอกาสได้เหนี่ยวไก หรือป่าว....
เพราะแค่กระพริบตา คงกระโดดมาฟาดก้านคอหรือจ้วงด้วยมีด  มือ ตีน คงพันกันอิลุงตุงนัง แล้วเจ้าพีพีเค จะไวได้ สักเท่าไร

ผมมาคิดอีกที น่าจะฝากชีวิตไว้กับ ลูกโม่ .38  2 นิ้ว น่าจะดี...............มือซ้าย จับ กดและดัน มือขวาล้วงออกมา แล้วก็เหนี่ยวๆๆๆๆ
แล้วถอย.....เข้าที่มั่น งัดเจ้ากล็อค 19 ออกมา คงพาชีวิตแหวกวงล้อมกลับบ้านได้

แล้วผม คิดผิดไหมครับ ที่จะไว้ใจ เจ้าจู๋ 2 นิ้ว............................

พี่ๆ ชาวเวปช่วยแสดงความเห็นด้วยครับ..  Cheesy Cheesy Cheesy
แสดงความคิดเห็นหน่อยนะ
งานล่อๆ ของคุณนะ หัวใจมันมีอยู่ 3 อย่าง เคร่าๆ ดังนี้
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:17:04 PM »

1.ทำงานตามที่มอบหมายให้สำเร็จ
2.กลับออกมาโดยปลอดภัย
3.ไม่มีใครรู้ว่าคุณ เป็นใคร
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:19:26 PM »

ทีนี้ จริงๆแล้วอุปกรณ์ที่เอาไปทำงาน ปืน อาจไม่จำเป็นในบ้างครั้ง หรือปืน อาจเป็นอุปกรณ์ที่ทำให้งานล้มเหลวเสียด้วยซ้ำไป เพราะเกิดคับขัน ต้องหาเรื่องเฉไฉ ออกนอกเรื่อง จะได้ทำได้สะดวก ปืน มันจะยืนยันสถานะท่านเสียด้วยซ้ำไป
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:21:39 PM »

ปืนที่เข้ามาเกี่ยวในงานแบบนี้ เขาให้พกไปใช้เอาตัวรอด
.38 2 นิ้ว ที่ปราศจากนกเหมือนพี่ธำรงว่านั่นแหละ เหมาะที่สุดสำหรับงานนี้แล้ว
เหมาะในเรื่องของลักษณะ และขนาด  คือ
งานแบบนี้ พกปืน ก็ต้องอยู่ใต้ร่มผ้า  ถ้ามีนกปืน มันก็จะมีปัญหากับร่มผ้า อาจเกาะเกี่ยว
(ขอย้ำ มันเกี่ยว จริงๆ )
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:27:39 PM »

ดังนั้น เวลาทำงานแบบที่ท่านว่า เมื่อประสบเหตุ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับงาน ต้องหลบทันที
หรือถ้านั่งอยู่ในวง  กำลังจะเกิดเรื่อง ต้องฉากทันที ไม่เปิดเผย ไม่ปะทะ

แต่ถ้า  ในเวลาเนื้องาน เกิดเรื่อง หนีไม่พ้น จนปัญญาจริงๆ  ฉากก็ไม่ได้ ถอยก็ไม่พ้น
2 นิ้ว จิ๋ว ก็ชักออกมาทำงานเพื่อเอาตัวรอดได้อย่างดี (เอาตัวรอด ไม่ได้ต่อสู้ปะทะ)
กระสุน 5 นัด ก็พอเอาตัวรอดได้นะ เพราะเราประเมินสถานะการณ์อยู่ตลอดแล้ว

ขอโทษที่ต้องพิมพ์แบบนี้ พอดีวันนี้ คอมฯ ชำรุด
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:32:04 PM »

คุณ เต๋า
ลองพิมพ์ใน Notepad
แล้ว ก๊อป มาวางสิครับ
ว่า รอดมั๊ย..........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:32:29 PM »

ดังนั้น เวลาทำงานแบบที่ท่านว่า เมื่อประสบเหตุ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับงาน ต้องหลบทันที
หรือถ้านั่งอยู่ในวง  กำลังจะเกิดเรื่อง ต้องฉากทันที ไม่เปิดเผย ไม่ปะทะ

แต่ถ้า  ในเวลาเนื้องาน เกิดเรื่อง หนีไม่พ้น จนปัญญาจริงๆ  ฉากก็ไม่ได้ ถอยก็ไม่พ้น
2 นิ้ว จิ๋ว ก็ชักออกมาทำงานเพื่อเอาตัวรอดได้อย่างดี (เอาตัวรอด ไม่ได้ต่อสู้ปะทะ)
กระสุน 5 นัด ก็พอเอาตัวรอดได้นะ เพราะเราประเมินสถานะการณ์อยู่ตลอดแล้ว

ขอโทษที่ต้องพิมพ์แบบนี้ พอดีวันนี้ คอมฯ ชำรุด
+1คะแนนครับสำหรับคำตอบ ท่าน tao bangkhaen ครับ ชอบคำตอบครับ

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:37:49 PM »

ที่สำคัญ ระบบดับเบิ้ล แอ็คชั่นในปืน 2 นิ้วจู๋ นั้น เป็นระบบฆ่าแกงกันของมนุษย์ ที่พัฒนาถึงขั้นสุดยอดมาตั้งแต่ช่วงประมาณ  ค.ศ.1877 เข้าไปแล้ว คือ ทำไงก็ได้ ให้ชักปืนออกมาแล้ว เหนี่ยวไกแล้ว คนตายได้เลย
แน่นอน อีจู๋ สองนิ้วนี้ ได้สืบทอดระบบนั้น มาจนถึงทุกวันนี้ -
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:39:07 PM »

ดังนั้น จึงเหมาะที่เป็นปืนที่ใช้ในสถานะการเอาตัวรอด คือชักออกมาแล้ว ใช้ได้เลยครับ
ตอบอีกทีว่าคิดไม่ผิด ขอเชียร์ให้ซื้อ เซนเทลเนี่ยล แสตนเลส ไปเลย
พกง่าย ชักง่าย สนิมขึ้นช้ากว่าเหล็ก ในกรณี ดูแลรักษาไม่ทัน
.。.C╠╣ⓔ t.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 04:24:06 PM »

มาเป็นชุดแล้วครับ พี่เต๋าตัวจริง ขำก๊าก

สิ่งที่เราคิดว่าถูก..ในความคิดของผู้อื่นอาจจะไม่ถูกเสมอไป..........
kamikaze_13
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 04:29:48 PM »

ผมมาคิดอีกที น่าจะฝากชีวิตไว้กับ ลูกโม่ .38  2 นิ้ว น่าจะดี...............มือซ้าย จับ กดและดัน มือขวาล้วงออกมา แล้วก็เหนี่ยวๆๆๆๆ
แล้วถอย.....เข้าที่มั่น งัดเจ้ากล็อค 19 ออกมา คงพาชีวิตแหวกวงล้อมกลับบ้านได้

ตามนั้นเลยครับ เหมาะสมแล้ว ห้านัดแรกพร้อมใช้ แล้วหาที่กำบังเหมาะๆแล้วชัก G19 มาลุยต่อ
kamikaze_13
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 04:39:22 PM »

แต่พี่ ปปส ที่ผมรู้จัก ภารกิจแทรกซึม เขาใช้ G26เป็นเพื่อนคู่กายครับ
ถ้าสองกระบอกเป็นภาระมากเกินไป ส่วนตัว ผมว่า G26 เป็นคำตอบที่...
ถูกต้องงงงง
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 05:57:50 PM »

พกอยู่ทุกวันครับ...แรก ๆ ว่าได้เลือกแบบเล็กสุดแล้ว แต่รู้สึกว่าจะหนักขึ้นทุกวัน ๆ ที่เลือก .๓๘ เพราะมีแบบกระสุนให้เลือก และไว้ใจอำนาจหยุดยั้งมันมากกว่า ๙ มม. นี่เป็นแค่ความรู้สึกไว้ใจมันเป็นการส่วนตัวเท่านั้นนะครับ

เพราะได้เห็นข่าวคราวที่เกิดกับคนอื่น ๆ มามากมาย ใช้กระสุน ขนาด .๓๘ แบบหัวตะกั่วธรรมดา ๆ ซัดฝ่ายตรงข้ามคนเดียวซะตั้งหลายนัด ก็ยังแทบจะหยุดเป้าหมายไม่ได้ แต่เป้าหมายก็หยุดลงด้วยสภาพยับเยิน หรือใช้ ๙ มม.ก็ใช้แบบถล่มกระสุนใส่...ไม่สมควรเลยครับ

ผมเองส่งเสริมประเภทใช้อาวุธปืนแบบ มั่นคง  รวดเร็ว เฉียบคม แม่นยำ ด้วยกระสุนเพียง ๑ นัด/๑ เป้าหมาย หากจำเป็นก็ได้ไม่เกิน ๒ นัด/ ๑ เป้าหมาย แต่อย่าให้เหตุการณ์จำเป็นถึงขั้นต้องใช้อาวุธปืนมันเกิดขึ้นดีที่สุดครับ

.........................................................
นะโม นะโม นะโม ไหว้ ไหว้ ไหว้

redkia
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:59:40 PM »

ออโต มีลดนก ขึ้นลำลดนกใว้ หรือจะลดนกด้วยมือชิดโครงปืนก็ได้ ล้วงออกมาก็ยิงดับเบิล ได้เลย 9 มม. แรง และลูกดกด้วยครับ ชนิดคอมแพค พกในอย่างเนียน
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์