เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 09:22:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่อง9ตอนนี้เลยครับขี่ม้าแทนขับรถแก้ปัญหาน้ำมันแพง  (อ่าน 2254 ครั้ง)
visa
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:32:47 AM »

พอดีเห็นพี่เขาขี่ม้าผ่านหน้าร้านทุกวันวันนี้เลยรู้เหตุผลว่าน้ำมันแพงนี้เองครับ เยี่ยม เยี่ยม

คาวบอยไม่ง้อน้ำมันขี่ม้าแทนเก๋ง!!พร้อมคลิปวีดีโอ

ยุคน้ำมันแพงลิ่วหนุ่มขายครื่องหนัง ซื้อม้าจากชาวเขาใช้แทนรถยนต์ประหยัดเงินและช่วยกำจัดวัชพืชให้ชาวบ้านด้วย แถมซื้อเพิ่มอีก 2 ตัวให้เมียขี่ไปทำงาน ลูกควบไปเรียนหนังสือ ราคาน้ำมันที่พุ่งสูงขึ้นอย่างต่อเนื่องและไม่มีทีท่าจะลดลง ทำให้ชาวบ้านต้องหันมารัดเข็มขัดและปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้ชีวิต จากเดิมที่เคยขับรถยนต์ส่วนตัว ก็ต้องหันไปใช้บริการรถโดยสารสาธารณะ หรืออย่างหนุ่มรายนี้ที่หันมาขี่ม้าแทนการใช้รถยนต์เพื่อประหยัดค่าใช้จ่าย
นายภาณุ เนียมชมภู หนุ่มวัย 38 ปี พักอยู่บ้านเลขที่ 145/6 ต.หนองหาร อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ เป็นผู้หนึ่งที่จำเป็นต้องปรับเปลี่ยนวิถีชีวิตในแต่ละวันเพื่อให้สามารถดำรงชีวิตอยู่ได้ในยุคน้ำมันราคาแพง โดยหันไปขี่ม้าแทนการขับรถยนต์ในการสัญจรไปไหนมาไหน ซึ่งทำให้หนุ่มใหญ่ผู้นี้ประหยัดเงินค่าน้ำมันอยู่มากพอสมควร

นายภาณุเล่าว่า ประกอบอาชีพช่างทำเครื่องหนังจำหน่ายอยู่ที่หน้ามหาวิทยาลัยแม่โจ้ ปกติจำเป็นต้องใช้รถยนต์และรถจักรยานยนต์ไปทำธุระต่างๆ ในตลาดสันทรายและใกล้เคียง ซึ่งเฉลี่ยแล้วต้องจ่ายค่าน้ำมันสำหรับรถยนต์เดือนละ 1,000 บาท ค่าน้ำมันสำหรับรถจักรยานยนต์อีก 400 บาท ซึ่งเป็นค่าใช้จ่ายส่วนเกินที่น่าจะมีวิธีในการปรับลดลงมาได้

"เดิมทีเป็นคนที่ชอบขี่ม้าอยู่แล้ว สมัยเรียนที่มหาวิทยาลัยแม่โจ้ ก็ขี่ม้าไปเรียนหนังสือแทบทุกวัน กระทั่งเรียนจบจึงหันไปใช้รถยนต์และรถจักรยานยนต์แทน จนกระทั่งต้นปี 2551 ราคาน้ำมันพุ่งสูงอย่างต่อเนื่องและไม่มีทีท่าจะลดลง จึงคิดว่าเราน่าจะหันไปใช้ม้าเป็นพาหนะแทนรถยนต์เพื่อประหยัดเงินและช่วยชาติประหยัดพลังงาน" นายภาณุกล่าว

นายภาณุบอกว่า ซื้อเจ้า "คำก้อน" ม้าวัย 7 ปี มาจากชาวเขาเมื่อต้นปีในราคา 1.3 หมื่นบาท โดยก่อนหน้าม้าตัวนี้เคยใช้ขนของขึ้นลงดอย จากนั้นก็เอามาฝึกเพิ่มอีกนิดหน่อยเพื่อใช้ขี่ไปบนถนนหนทางต่างๆ ที่มีผู้คนและยานพาหนะอื่นพลุกพล่าน แรกๆ ม้าตื่นบ้าง แต่นานๆ ก็เคยชิน ส่วนผู้ที่ใช้ถนนร่วมตอนแรกก็มองตนแปลกๆ แต่ตอนนี้ชินแล้ว

ช่างทำเครื่องหนังรายนี้กล่าวด้วยว่า ทุกวันจันทร์ถึงศุกร์จะขี่ม้าไปทำงาน ส่วนวันเสาร์และอาทิตย์จะขี่ไปเที่ยวกับเพื่อนในกลุ่ม 5-6 คน ซึ่งการเดินทางไปเที่ยวตามสถานที่ต่างๆ นั้น หากใช้รถยนต์ต้องจ่ายค่าน้ำมันหลายร้อยบาท แต่ใช้ม้าไม่ต้องจ่ายค่าอะไร เนื่องจากม้ากินหญ้าไม่ได้กินน้ำมัน หญ้าก็ได้ฟรี เนื่องจากชาวบ้านให้เข้าไปกินตามสวนต่างๆ แถมยังช่วยกำจัดวัชพืช

"ตอนนี้ผมซื้อม้าเพิ่มมาอีก 2 ตัว แต่ยังเล็กอยู่ กะว่าฝึกเสร็จแล้วม้าโตเต็มที่ก็จะให้ภรรยาขี่ไปทำงาน อีกตัวก็ให้ลูกขี่ไปเรียนหนังสือ เพราะคำนวณค่าใช้จ่ายแล้ว จะช่วยลดค่าน้ำมันที่ครอบครัวผมต้องจ่ายได้เดือนละ 700 บาท ซึ่งเงินดังกล่าวแม้ไม่มากนักแต่ก็มากพอที่จะทำให้คุณภาพชีวิตของครอบครัวดีขึ้น ในการดำรงชีวิตอยู่ในจังหวัดใหญ่อย่างเชียงใหม่" นายภาณุกล่าว

ส่วนค่าใช้จ่ายในการเลี้ยงม้านั้น นายภาณุบอกว่า ค่อนข้างถูกมากเนื่องจากม้ากินหญ้าเหมือนวัวและควาย ในแต่ละปีจ่ายค่าวัคซีนแค่ 100 บาท ค่ายาถ่ายพยาธิอีก 30 บาท ส่วนเกือกม้าและอานม้าก็ไม่แพง ซื้อทีเดียวใช้ได้นาน ขณะที่มูลของม้าสามารถนำไปทำเป็นปุ๋ยคอกใช้ได้ดี 

"หากเป็นไปได้ผมอยากให้มหาวิทยาลัยแม่โจ้ ที่ผมเคยเรียนให้การสนับสนุนการใช้ม้าแทนยานพาหนะอื่น อยากให้เป็นเหมือนเมืองคาวบอย มีที่จอดม้า มีช่องจราจรให้ม้าวิ่ง และมีกิจกรรมขี้ม้าชมธรรมชาติ เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวไปในตัวด้วย" นายภาณุกล่าว 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2008, 10:47:25 AM โดย visa » บันทึกการเข้า
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:03:07 AM »

นั่นไง...เป็นโปรเจค..ต่อไปของผมเลยล่ะ....คงเท่ห์ดีพิลึก...แต่งชุดคาวบอยแล้วควบม้าไปทำงาน....ถ้าหากว่า การดูแลรักษาไม่ยากอย่างที่เขาบอกนะ... เยี่ยม
visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:06:31 AM »

นั่นไง...เป็นโปรเจค..ต่อไปของผมเลยล่ะ....คงเท่ห์ดีพิลึก...แต่งชุดคาวบอยแล้วควบม้าไปทำงาน....ถ้าหากว่า การดูแลรักษาไม่ยากอย่างที่เขาบอกนะ... เยี่ยม

มาทดลองขี่ที่แม่โจ้ ก่อนก็ได้ครับพี่ ผมเห็นตอนนี้ก๊วนพี่เขามีสัก 10 คนได้แล้วครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:18:06 AM »

ซื้อเผื่อด้วยตัวหนึ่ง Grin

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:47:43 AM »

ถ้ามีคนขี่ม้าแทนรถเยอะๆ น้องๆก็คงจะเข้าเรียนสัตวแพทย์มากขึ้น

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:51:47 AM »

ค่าดูแลม้าเดือนละเท่าไหร่ละครับ

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:56:48 AM »

เรื่องม้าผมไม่ค่อยถนัดเพราะตอนเด็กๆเกือบโดนมันกัด.....  อ๋อยแต่เรื่องควายนะแจ่มเลยครับ แต่ก็กลัวเขาของมันไปขุดสีรถคนอื่นสิครับ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 12:31:17 PM »

พอดีเปิดค้นดูก็ไปเจอเวปนี้ครับ...พอเป็นแนวทางสำหรับคนที่คิดจะเลี้ยงม้าได้ดีทีเดียวครับ.. เยี่ยม

http://www.thaipony.com/Html/66.html

มาทดลองขี่ที่แม่โจ้ ก่อนก็ได้ครับพี่ ผมเห็นตอนนี้ก๊วนพี่เขามีสัก 10 คนได้แล้วครับ

ป๊าด...ถ้าอยู่ใกล้ ๆ ก็ดีสิครับ...หรือถ้าน้ำมันถูก ๆ ก็ค่อยว่ากัน...คราวก่อนไป ...หมดค่าน้ำมัน ตั้ง พันแน่ะ.. ยี๊.

พี่จอย..ต้องการม้าแบบไหนครับ...  ม้าเนื้อ ๆ  นม ๆ ไข่ ๆ ...ใช่ป่าวครับพี่... คิก คิก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 01:56:52 PM »

พอดีเปิดค้นดูก็ไปเจอเวปนี้ครับ...พอเป็นแนวทางสำหรับคนที่คิดจะเลี้ยงม้าได้ดีทีเดียวครับ.. เยี่ยม

http://www.thaipony.com/Html/66.html

ป๊าด...ถ้าอยู่ใกล้ ๆ ก็ดีสิครับ...หรือถ้าน้ำมันถูก ๆ ก็ค่อยว่ากัน...คราวก่อนไป ...หมดค่าน้ำมัน ตั้ง พันแน่ะ.. ยี๊.

พี่จอย..ต้องการม้าแบบไหนครับ...  ม้าเนื้อ ๆ  นม ๆ ไข่ ๆ ...ใช่ป่าวครับพี่... คิก คิก
มีด้วยหรือ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 02:06:53 PM »

ค่าดูแลม้าเดือนละเท่าไหร่ละครับ

เอาแบบมวยวัดไปก่อนครับ

แล้วแต่สายพันธุ์ครับพี่ หากสายเลือดผสมพื้นเมือง แข็งแรง เข้ากะสภาพภูมิอากาศหน่อยก็ดูแลน้อย

หากม้าเทศเต็มๆ ก็เสียมากขึ้น

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 02:18:13 PM »

ขอบคุณครับน้าซับ ...... เวลาขี่ไปกลางถนนต้องมีเด็กวิ่งเก็บขี้มันตลอดทางด้วยหรือปล่อยเรี่ยราดไปเลยครับ อิอิ

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 02:52:10 PM »

ผมสงสารม้า  ใช้จักรยานเถอะคับ ตอนนี้ผมใช้มอเตอร์ไซค์เติมแก๊สโซฮอลล์ 95 ก็ยังรู้สึกแพงอยู่
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:13:18 PM »

มีด้วยหรือ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไม่ต้องเลี้ยงหญ้า..เลี้ยงน้ำ ..ครับ...เพียงแต่...เลี้ยงด้วยข้าว น้ำ ค่ามือถือ ค่าหอ ค่าโทรศัพท์ ค่าแต่งตัว..ค่าจิปาถะ.อีกนิดหน่อย...แล้วแต่สายพันธ์ไหน จะเปลืองมาก เปลืองน้อยครับ... ยิ้มีเลศนัย
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:15:45 PM »

ไม่ต้องเลี้ยงหญ้า..เลี้ยงน้ำ ..ครับ...เพียงแต่...เลี้ยงด้วยข้าว น้ำ ค่ามือถือ ค่าหอ ค่าโทรศัพท์ ค่าแต่งตัว..ค่าจิปาถะ.อีกนิดหน่อย...แล้วแต่สายพันธ์ไหน จะเปลืองมาก เปลืองน้อยครับ... ยิ้มีเลศนัย

พอเลี้ยงไหว...หาม้าแบบนี้ให้มั่งดิ.... Grin Grin Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:25:37 PM »

ม้าแบบนี้...มีอยู่ทั่ว ๆ ไป..ครับพี่เอ๋....แล้วแต่ความสามารถเฉพาะบุคคล...นะจ๊ะ... ยิ้มีเลศนัย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์