เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:21:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงสมาชิก STEYR ทุกท่าน  (อ่าน 3581 ครั้ง)
ขุนแผน
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 06:00:50 PM »

Smileyขอถามพี่ๆ ที่ใช้ STEYR M9A1 เนื่องจากไม่อยากรอ GLOCK 19 แล้วครับ   ก็เลยจะไปรับ STEYR M9A1 แทน พอดีได้ศึกษาข้อมูลจากหลายๆเว็บ เห็นว่าเจ้าตัวนี้น่าจะดี  เลยอยากถามความเห็นของพี่ๆ หน่อยครับว่า จะดีมั้ยเอ่ย (ตอนนี้ใช้ สมิท M 60 2 นิ้ว 5  Wink)
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 06:19:38 PM »

ขอถาม.......ไม่อยากรอ GLOCK 19 ......ก็เลยจะไปรับ STEYR M9A1 แทน
พอดีได้ศึกษาข้อมูลจากหลายๆเว็บ เห็นว่าเจ้าตัวนี้น่าจะดี........
ในเวปนี้....ก็บอกว่า....M9A1...ดี...นะครับ
ส่วนที่ผมมีความเห็นส่วนตัวว่า....M9A1....ดีกว่า G19 คือ เราได้ปืนคุณภาพดี...ที่ไม่มีวางขายกันเกร่อ...ทั่วไป    และ
ส่วนที่ผมมีความเห็นส่วนตัวว่า....M9A1....ด้อยกว่า G19 คือ เฟอร์นิเจอร์อาจมีน้อยกว่า...และน้ำหนักตัวมากกว่าบ้าง....เท่านั้นครับ

แต่ในที่สุดแล้ว คุณชอบตัวไหนในใจคุณ ก็ตัวนั้นล่ะครับ

ขุนแผน
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 06:26:08 PM »

ขอถาม.......ไม่อยากรอ GLOCK 19 ......ก็เลยจะไปรับ STEYR M9A1 แทน
พอดีได้ศึกษาข้อมูลจากหลายๆเว็บ เห็นว่าเจ้าตัวนี้น่าจะดี........
ในเวปนี้....ก็บอกว่า....M9A1...ดี...นะครับ
ส่วนที่ผมมีความเห็นส่วนตัวว่า....M9A1....ดีกว่า G19 คือ เราได้ปืนคุณภาพดี...ที่ไม่มีวางขายกันเกร่อ...ทั่วไป    และ
ส่วนที่ผมมีความเห็นส่วนตัวว่า....M9A1....ด้อยกว่า G19 คือ เฟอร์นิเจอร์อาจมีน้อยกว่า...และน้ำหนักตัวมากกว่าบ้าง....เท่านั้นครับ

แต่ในที่สุดแล้ว คุณชอบตัวไหนในใจคุณ ก็ตัวนั้นล่ะครับ

ขอบคุณท่านใหญ่_ขอนแก่น มากครับ
พอดีมันเกิดอาการ...เลือกไม่ถูกนะครับ เศร้า
G19
หรือ
M9A1

ปล. กลัว ป.3 หมดอายุนะครับ ไหว้
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 06:39:44 PM »

สไตเออร์ M9-A1 ออกแบบสร้างโดยขจัดข้อด้อยของกล็อก
ดังนั้นสไตเออร์จึงมีทุกอย่างที่กล็อกมี และมีมากกว่าที่กล็อกมี
นั่นคือ เซฟที่โกร่งไก และเซฟล็อคที่ใช้กุญแจ
นอกจากนี้ ลำกล้องช่วงรังเพลิงของสไตเออร์ยังหนาและทนทานกว่ากล็อก
มี Loading Indicator ตรงด้านท้ายซึ่งทำให้เราทราบว่าขึ้นลำมีลูกในรังเพลิงหรือไม่

ข้อเสียข้อเดียวที่หลายคนไม่ชอบคือ "คางมันโต"

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
ขุนแผน
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 06:59:52 PM »

สไตเออร์ M9-A1 ออกแบบสร้างโดยขจัดข้อด้อยของกล็อก
ดังนั้นสไตเออร์จึงมีทุกอย่างที่กล็อกมี และมีมากกว่าที่กล็อกมี
นั่นคือ เซฟที่โกร่งไก และเซฟล็อคที่ใช้กุญแจ
นอกจากนี้ ลำกล้องช่วงรังเพลิงของสไตเออร์ยังหนาและทนทานกว่ากล็อก
มี Loading Indicator ตรงด้านท้ายซึ่งทำให้เราทราบว่าขึ้นลำมีลูกในรังเพลิงหรือไม่

ข้อเสียข้อเดียวที่หลายคนไม่ชอบคือ "คางมันโต"

ขอบคุณท่าน birdwhistle

ที่ว่า  "คางมันโต"

ผมก็ว่ามันโตจริงๆ ไปดูที่ อส.มา

แต่ว่าตอนนี้เริ่มมองมันสวยซะแล้วครับ น้ำลายหก

มันบึกบึนดีครับ เยี่ยม

และเมื่อยิ่งได้อ่านจากเว็บตอนที่ท่านผู้การสุพินท์ ทดสอบยิ่งอยากได้มาครอบครองเข้าไปใหญ่
ยิง 1500 นัด โดยไม่หยุดพัก  ...สุดยอดครับ เยี่ยม

J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 09:36:24 PM »

เอ้า คุณสิงห์บ้าหายไปไหนครับ ผมประทับใจวาทะอมตะของท่านมาก"มีสไตเออร์ที่ไหน มีสิงห์บ้าที่นั่น..." คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2008, 09:40:02 PM โดย J » บันทึกการเข้า
ขุนแผน
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 09:51:04 PM »

แบบนี้มีมั้ยครับ.. น้ำลายหก
ขุนแผน
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:02:25 PM »

ขอโทษที่ครับรูปไม่ขึ้น  ไหว้
mooh51
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

กส. 19539

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:18:29 PM »

มีด้วยหรือ แต่ผมไม่มี
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 12:19:52 PM »

สไตเออร์ พอคุ้นมือคุ้นตาแล้ว อะไรก็ดูดีครับ
ขุนแผน
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 01:15:59 PM »

สไตเออร์ พอคุ้นมือคุ้นตาแล้ว อะไรก็ดูดีครับ

ขอบคุณครับ ..ตอนนี้พยายามหารูปสวยมาดูพลางๆ แก้ขัดไปก่อนครับ หลงรัก

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 01:26:26 PM »

WARNING สำหรับผู้ใช้ STEYR ทุกท่าน กรุณาเตรียมงบประมาณสำหรับค่ากระสุนไว้มากๆหน่อยนะครับ เนื่องจาก เคี้ยวกระสุนไม่เลือก เหนี่ยวเป็นลั่นครับ ของผมยังไม่ทันถึงปีไปแล้ว พันกว่านัด และมีเรื่องให้เสียตังค์เพิ่มก็คือ ตัวโหลดกระสุนใช้ของ กล็อกได้ และ ใช้ไฟฉาย เลเซอร์ ของกล็อกได้ด้วย

ปล เคยเห็นรุ่นเก่า มีพานท้ายด้วย ไม่ทราบรุ่นใหม่ทำออกมาหรือเปล่า สำหรับตอนนี้ ผมกำลังลุ้น M40A1 ว่าจะนำมาขายในโครงการ หรือเปล่า อยากได้อีกกระบอกครับ ชอบมาก

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 01:54:14 PM »

เอ้า คุณสิงห์บ้าหายไปไหนครับ ผมประทับใจวาทะอมตะของท่านมาก"มีสไตเออร์ที่ไหน มีสิงห์บ้าที่นั่น..." คิก คิก คิก คิก

กิ๊วก๊าวเอ...ผมพลาดกระทู้นี้ไปได้ไงครับเนี่ย...งง ...ตัวเองมาก ๆ  ....ถ.. ถู... ถู....ก ...ก ...ถูกต้อง...น๊ะคร้าบ.... "มีสไตเออร์ที่ไหนที่สิงห์บ้าที่นั่น"...

แต่ท่านเจ้าของกระทู้ น่าจะเป็นท่านเดียวกับที่ถามในเวป.เพื่อนบ้าน ใช่หรือเปล่าครับ...งั้น เอาข้อมูลเก่า  ๆ  ...ยิ่งกว่าเก่าของผมไปเลยครับ...

ขำก๊าก มีสไตเออร์ที่ไหน มีสิงห์บ้าที่นั่น... แบร่

....ส่วนตัวก็ชอบกล็อคครับ....แต่ที่เลือกสไตเออร์  (เอ๊ะ...มันยังไง หมอนี่)... แบร่       ก็เพราะ ....ทีแรกตั้งใจไปเอากล็อค แต่เขาบอกต้องจอง กลายเป็นสวัสดินาน ...แสนนาน..... ต้องรออีก เกือบปี  ไม่เอา ๆ ....อีกอย่าง ผมเป็นพวกชอบแหก ครับ...แหกความนิยม ของคนส่วนรวม   ขำก๊าก...คือ พูดตรง ๆ โดยส่วนตัวผม ก็ไม่ชอบทำอะไรตามใครนัก (ออกหัวรั้นนิด ๆ แต่ก็รั้นในสิ่งที่ดี....) ในทุก ๆ เรื่อง ถ้าเป็นเรื่องที่ไม่ผิดกฏหมาย ทำนอง คลองธรรม จริยธรรม  ..ตามที่...ผมใช้สไตเออร์ และก็ไม่เคยทับถมกล็อค ว่า ไม่ดีอย่างนู้นอย่างนี้ และไม่ได้เชียร์สไตเออร์ จนเกินไป  เหมือนกับที่ผมเคยบอกว่า รูปร่างคล้าย "ไดร์เป่าผม".....ก็นั่นแหละครับ...ปืนก็คือปืน เป็นสิ่งของอย่างหนึ่ง ใครพอใจอะไร ถ้าไม่ใช่เรื่องที่ ขัดกับหลักกฏหมาย ศีลธรรมอันดี ก็เลือกทำกันไปครับ...... Wink

Grinการใช้งานเหรอครับ....ขอก๊อปจากคำพูดตัวเอง เอามาลงอีกทีครับ..... (คำเตือน ... เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัวจากผู้ใช้งาน หาใช่ผู้ชำนาญการแต่อย่างใดไม่ ..อีกทั้ง ไม่ได้อ้างถึงหลักวิชาการใด ๆ ทั้งสิ้นนะครับ)... กิ๊วก๊าว

Grinพูดถึงจากภายนอกก่อนน๊อ....สไตเออร์ รุ่น เอ็ม ๙ เอ ๑ นี้ ดูภายนอก ..ก็ดูดี ..ดูยังไงก็ดี...แต่ติที่ครอบกันฝุ่น ..ที่ผมเรียกว่า "คาง"..เนี่ย...ใหญ่...กว่าปืนทั่ว ๆ ไป แต่ถ้านำไปเทียบกับปืนอื่น ๆ ในรุ่น ไซร์ใกล้เคียงกัน ก็หาได้ใหญ่กว่าไม่...เพราะ สไลด์ สไตเออร์จะหน้าเล็กกว่า ..ก็เลยมาใหญ่ที่คาง.. 

ลองจับ ลองถือดู น้ำหนักใช้ได้ หนักกว่ากล็อคนิดหนึ่ง ..เพราะ โครงสร้างภายใน จะเป็นเฟรมเหล็กทั้งชุด แยกต่างหากจากโครงโพลิเมอร์ ไม่ได้เอาเหล็กฝังในโพลิเมอร์ อย่างปืนอื่น ๆ เขาทำกัน เพราะฉะนั้น เรื่องความแข็งแรง ไม่ต้องห่วง..แต่มีอยู่ยี่ห้อหนึ่งทำมาก่อนสไตเออร์ ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร  แต่ก็ไม่ต้องไปสนใจมันหรอก เพราะเราไม่ได้ใช้อยู่แล้ว  คิก คิก 

แม็ก ฯ บรรจุ ๑๕ นัด .. แม็กฯสำรองอีก ๑ แม็กฯ  เหลือเฟือ ในปืนต่อสู้ ..ลองดึงสไลด์ ดู หนักนิด ๆ พอ ๆ กันกับกล็อค ..เข้าเซฟ .ฯ บนไก ล็อคชั้นที่ ๑ ถึงเหนี่ยวก็ไม่ลั่น ถ้าไม่ปลดเซฟฯ การปลดเซฟ ทำได้โดยการดันเขี่ย..เซฟฯ ที่อยู่ในโกร่งไก ด้านบน ขึ้นไป ..แล้วเหนี่ยวไก ..แค่นั้นแหละ ลั่นแล้ว...อีกตัว คือ เซฟ ฯแอ็คชั่น .เหมือนกันกับกล็อค คือ ถ้าไม่ไปแตะปุ่มตัวนี้ ก็ไม่สามารถลั่นไกได้  สรุป มีเซฟที่ติดมากับปืน อยู่ ๒ ชุด  ที่เหลืออยู่ที่คนจับปืนเอง   เยี่ยม

ปืนรุ่นนี้ พิเศษมาอีกหน่อยก็ตรงที่ศูนย์หน้า ศูนย์หลัง  ...ศูนย์หน้า เป็นสามเหลี่ยม พีระมิด  ศูนย์หลัง เป็นร่องสามเหลี่ยม รับกับศูนย์หน้า การเล็งต้องเล็งแบบนั่งแท่น ..ถ้าเคยยิงปืนอื่น ๆ ยิงเล็งจี้ กระสุนจะเข้ากลางเป้าหมด แต่สไตเออร์ กระสุน จะ เข้าบนเป้าที่เราเล็งทั้งหมด (ระยะประมาณ 15เมตร)  ถ้าเล็งนั่งแท่น จะเข้าพอดี เป๊ะ ๆ ๆ ๆ  .....   เยี่ยม

กระสุนถ้าเป็นลูกซ้อม ปลอกบางปลอก ย้ำว่าบางปลอกนะครับ จะตกใส่หัวบ้าง ...ส่วนมาก ลอยข้ามหัว ไปตกด้านหลัง  ถ้าเป็นกระสุนจริง ..ปลอกจะกระเด็นแรงและไกล ประมาณ ๒ เมตร บางที หาเกือบไม่เจอ.. .

ข้อด้อย..เห็นได้ชัด  ๆ คือ  คางใหญ่ ..ไม่สวย ..แต่สำหรับผม ปืนความสวยมารองจากความมั่นใจในการใช้ ทั้งระบบการทำงาน ความปลอดภัย ในการใช้ ซึ่งต้องมาก่อน ที่เหลือ เป็นเรื่องของความชอบส่วนตัวทาง ศิลป์ ทางศาสตร์  อะไรพวกนั้น   Cool

ปืนกระบอกที่ผมมีนี้เน้นใช้งาน ..ใช้งานจริง ๆ นะครับ...พกเป็นส่วนมาก ...ไม่ใส่ซอง เหน็บเปลือย ๆ  ดีหน่อยก็ใส่กระเป๋า สะพาย คาดเอว ไม่ใส่ซอง ...เป็นรอยบ้าง..ช่างมัน  เพราะเราซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาขึ้นหิ้ง บูชา...หรือเก็บใส่กล่อง   อยู่ในตู้ที่บ้าน..เป็นปี ๆ ...นาน ๆ ที แล้วเอาออกมายิงไม่กี่นัด เช็ดสักครั้งหนึ่ง....แล้ว แอบภูมิใจเล็ก ๆ ว่า ...ข้าก็มีปืน...   แบร่

เยี่ยม  สมบุกสมบันครับ...ทั้งคนทั้งปืน...เช็ดอาทิตย์ละครั้ง..หรือมากกว่า หากผ่าน มือคน หรือฝุ่นละออง...เช็ดแล้วก็พกต่อ ....หรือถ้าช่วงไหนว่าง ๆ  กระสุน มี....ก็พาไปออกกำลัง พ่นกระสุนเล่น....กระบอกนี้ ตั้งแต่ซื้อมา ถ้านับแล้วคร่าว ๆ ผมยิงไปประมาณ ๑๐ กล่อง ขึ้นไปแล้ว.....เท่าที่เก็บไว้ กล่องเปล่า..อยู่ที่บ้าน  ๗ กล่องแล้ว..ที่เหลือ ไม่ได้เก็บมา.......ไม่เคยเก็บปืนเข้ากล่อง...เพราะ...ซื้อมาใช้...ด้วยเหตุผลข้างต้นนั้นแล้ว.....    เยี่ยม

คลิกที่ลิ้งค์ก็ได้ครับ  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=37460.0

แถม ข้ออ้างทางวิชาการหน่อยนะครับ   ไหว้ขออนุญาตทีมงาน ของ นิตยสาร อวป. ด้วยนะครับ  จากฉบับที่ ๓๙๒ ครับ

พอสรุปได้ดังนี้ 

๑ .  รังเพลิง สไตเออร์ หนากว่าของกล็อก ๑๖.๘ มม.กับ ๑๕.๓ มม. 

๒.  แรมพ์รังเพลิง สไตเออร์หักมุมลาด ๒ ช่วง ยาวกว่า  ลาดกว่า ขัดมันมาจากโรงงาน

๓.   โครงปืน สไตเออร์หนักกว่า เพราะ เป็นเหล็กทั้งยวง เพื่อรับแรงเสียดสี แรงกระแทก เป็นเรือนเครื่องลั่นไก บล็อกยึดลำกล้องรวมทั้งควบคุม จังหวะขัดกลอน และปลดกลอน

๔.   มีเข็มเตือนว่ามีกระสุนอยู่ในรังเพลิง

๕.   เซียร์กับสปริงเซียร์มองดูแข็งแรงเป็นสัดส่วนดีกว่าของกล็อก

๖.   ไม่มีสมอเข็มแทงชนวน เพราะเป็นระบบดับเบิลแอ๊คชั่น

๗.    วัดความแข็งของสไลด์ สไตเออร์  แข็งมากที่สุด 

อยากทราบเพิ่มเติม ต้องไปหาซื้อหนังสือ อวป. ฉบับ ๓๙๒ อ่านเองล่ะครับ... Grin

ยินดีต้อนรับ สาวก ซา...ตาย..เออร์  คนใหม่ ทุกท่าน ครับ... ไหว้
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 01:54:37 PM »

แถมวิธี ถอด ประกอบ ครับ... Grin

๑. หาที่เหมาะ ๆ ไม่มีคนพลุกพล่าน ที่ดี ๆ ก็ที่บ้าน ปลอดจากคน หยิบปืนขึ้นมา  เน้น ปลอดภัยไว้ก่อนนะครับทุกท่าน.. เยี่ยม

๒. ปลดซองกระสุน นิ้วอยู่นอกโกร่งไก ชี้ปากกระบอกไปในทิศทางที่ปลอดภัย  ดึงสไลด์เพื่อเคลียร์รังเพลิง ๒ ถึง ๓ ครั้ง ค้างสไลด์ ตรวจดู ว่ามีกระสุนคารังเพลิงหรือเปล่า ถ้ามีก็ให้เอาออก

Image hosting by Free Image Hosting

Image hosting by Free Image Hosting

๓.  ดึงสไลด์ถอยหลังประมาณครึ่งเซนติเมตรค้างไว้ แล้ว ลั่นไกแห้ง เพื่อเป็นการลดเข็มแทงชนวน พร้อมผ่อนสไลด์ไปด้านหน้า ตอนนี้ไกปืนจะถอยไปด้านหลังเหมือนกับเราเหนี่ยวไกแห้งทิ้งแล้ว  แต่ที่ให้ทำแบบนี้ก็เพื่อเป็นการถนอมเข็มแทงชนวนและหน้าลูกเลื่อนครับ ..

๔ .  หันด้านขวาของปืนมาจะเห็น ปุ่มกลม  ๆ กับมีคันบังคับอยู่ด้วยกัน ข้างปุ่มกลม  ๆ มีร่องบากนั้นจะมี ตัวอักษร S กับ F แต่ไม่ต้องไปสนใจมัน

๕ . กดปุ่มกลม ๆ นั้นให้ยุบตัวลงไปแล้วค้างไว้ ผลักคันบังคับที่อยู่ด้วยกันนั้น ลงด้านล่างของตัวปืน

๗. ดึงสไลด์ให้หลุดออกจากตัวปืน ไปทางด้านหน้า

๘. หงายสไลด์  ดึงสปริงกับไกด์รอดออกมา ดึงลำกล้องออกมา
การเอาลำกล้องออกให้ง่าย มีเคล็ดนิดหนึ่งคือ เลื่อนลำกล้องไปทางด้านหน้า แล้วค่อยยกออก ..

ชิ้นส่วนที่จำเป็นถอดเพื่อทำความสะอาดก็มีเท่านี้..

๙. ตอนประกอบกลับระวังหน่อยหนึ่งคือ ระวัง สปริงไกด์รอดกลับด้าน ให้ใส่ด้านเป็นวงกลม เข้ากับฐานใต้ลำกล้องดังรูป

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 01:58:11 PM »

อย่างนี้...บ่ได้เน้อ....มัน.."ผ.ก.ม."....บ้านเราเน้อ...

ปล. "ผ.ก.ม."...คือ "ผิดกฏหมาย"...ครับ....  ไม่ใช่ "ผัวกลัวเมีย"...นะจ๊ะ... ยิ้มีเลศนัย
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์