เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 05:11:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อายุของปืนโครง โพลีเมอร์  (อ่าน 5314 ครั้ง)
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 04:03:51 PM »

โดยปกติโพลิเมอร์ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็มีการเสื่อมสภาพ ภาษาอังกฤษ เรียก Degrade ครับ ส่วนจะนานแค่ไหนขึ้นอยู่กับการเก็ยรักษาครับ ถ้าไม่โดนพวก หลีกเลี่ยงการสัมผัสกับสารไฮโดรคาร์บอนได้เป็นการดีครับ เพราะจะทำให้เสื่อมสภาพเร็วขึ้นครับ
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 10:57:48 PM »

แล้วโพลิเมอร์ของปืนแต่ละยี่ห้อเป็นชนิดเดียวกันไหมครับ ปืนผมยี่ห้อเทารัส pt24/7 ด้ามเป็นยางนิ่มๆ ไม่เหมือนยี่ห้ออื่นๆเลยครับ
g27
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 06:57:53 PM »

สิ่งใดๆ ในโลก ย่อมเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป อย่าคิดมากวัสดุไหนก็เหมือนกัน เน้นให้ตรงวัตถุประสงค์การใช้งานดีกว่าครับ ไหว้
Lek Sti
Jr. Member
**

คะแนน 2

กระบี่อยู่ที่ใจ ขอ STI อยู่ที่เอวครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 07:26:59 PM »

ยิ้มีเลศนัย ปืนโพลิเมอร์กลัวไฟอย่างเดียวครับ  ถ้าไม่ไส่กองไฟเผา  ชั่วชีวิตเราๆท่านๆ คงไม่เห็นมันเสื่อมสภาพแน่แท้ทีเดียวเชียวครับ  ฟันธง  เยี่ยม

คนดี ที่ไม่มีปืน เหลือน้อยเต็มที เพราะคนไม่ดี มีปืน พกปืน ยิงปืน ยิงคนดี
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 09:05:47 PM »

10ปี20ปี30ปีผมว่า ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรหรอกครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
KAi19 รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:47:26 PM »

G 19 ผมซื้อตอน ปี 34 ปัจจุบันยังใช้งานได้ดี โครงปืนยังปกติดีอยู่ ไม่มีรอยร้าวหรือเริ่มเสื่อมสภาพให้เห็น

คิดดี ทำดี พูดดี
kai850
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 38

เรารักในหลวงครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:56:45 PM »

อย่าคิดมากครับ ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้มถือว่า OK แล้วครับ หลงรัก หลงรัก

<a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">Goodnight comments" title="Goodnight comments[/url]<p><a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">comments hi5 ฮิต![/url]
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:26:28 PM »

อย่าคิดมากครับ   ผมว่า  กว่าบริษัทผู้ผลิตจะหาวัสดุที่จะนำมาผลิต อวป. ออกมาสักกระบอก เขาคงทดสอบมาจนมั่นใจและผ่านมาตรฐานของเขาแล้วละครับ    Grin Grin
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 09:39:43 AM »

อย่างนี้ป่ะครับ 

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 09:47:51 AM »

อะจึย....  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด   ไปโดนอะไรมาครับ   กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 09:52:47 AM »

อะจึย....  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด   ไปโดนอะไรมาครับ   กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

เห็นว่าลูกแรงดันเกินครับ  รับแรงดันไม่ไหว  ฝรั่งบอกนะครับ  ไม่ทราบข้อเท็จจริง  และไม่ได้ Anti Polymer  นะครับ  แค่พิจารณาตามภาพและเนื้อหา  แล้วเก็บข้อมูลไว้

มีโอกาส มีคนถาม เลยนำมาฝากกันให้ชม   จริงเท็จประการใด  พิจารณากันเอาเองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2008, 09:54:19 AM โดย โก๋ต่อ วังเดิม » บันทึกการเข้า

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:27:18 AM »

น่้ากลัว หวังว่าไม่ใช่ตั้งเวลาให้คาบูมตามอายุของปืนนะ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 02:02:26 PM »

เรื่องอายุของโพลิเมอร์นี้ ผมไม่รู้จะตอบท่านอย่างไรดี เพราะครั้งแรก ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันจะอยู่ซักกี่ปี
เอาเรื่องอาวุธสงครามเสียหน่อยเป็นไร
ผมเคยเดินไปเห็นดาบปลายปืนแถวสัตหีบ เป็นตราสรรพาวุธของอเมริกา ที่ดาบ ตอกว่า
ปี 1906  พลาสติกมันเริ่มเปื่อยๆ หน่อยๆ ด้านในของพลาสติกสมัยนั้น เสริมเส้นใยอะไรด้วยก็ไม่รู้ เหมือนเสริมใยเหล็กยางรถยนต์นี่แหละ  1906-2008 มันเพิ่งจะเปื่อย ท่านนับดู ว่ามันกี่ปีแล้ว และเทคโนโลยี่เมื่อปี 1906 เขาคงล้าสมัยกว่าตอนนี้มากแหละครับ
ดังนั้น ถ้าท่านซื้อปืนโพลิเมอร์ในวันนี้ อีกซัก 100 ปี มันจะสลาย ผมว่า ก็น่าซื้อนะ
- เอาเรื่องด้ามปืน เอ็ม 1911 เอ1 รุ่นที่เป็นพลาสติก ติดมาจากรุ่นสงครามโลกครั้งที่ 2
ตอนนี้ ด้ามประกับปืนเหล่านั้น ยังอยู่ในสภาพเดิม อาจมีบางกระบอก ที่ใช้งานแบบหฤโหด
ดอกลายอาจจะสึกหรอไปบ้าง แต่สภาพการย่อยสลายของมัน ยังไม่ปรากฎเลยครับ
จากปี 1945-2008 ตอนนี้ ก็หลายปีอยู่นะครับ
- ส่วนเรื่อง เอ็ม 16 และ เอชเค มีท่านสมาชิก ได้กล่าวไปแล้ว อย่ากล่าวซ้ำดีกว่า

ทีนี้ เอาเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับอาวุธบ้าง
พลาสติกแบบทั่วไป ที่ไม่ได้ผ่านกรรมวิธี แบบปืนโพลิเมอร์ เท่าที่พอจำความได้ อายุ อานาม ของมันก็หลายปีอยู่ เช่น ท่อพีวีซี ท่อน้ำบ้านเรา สีฟ้า อ่อนๆ นั่นแหละ
บ้านผม มันตากแดด ตากฝนอยู่ในดินบ้าง โผล่พ้นดินขึ้นมาบ้าง 25 ปี ผ่านมา ถ้าไม่ไป
เหยี่ยบ มันก็ไม่แตก ยังคงใช้ได้อยู่เหมือนเดิม

- กล่องโฟม ใส่ข้าวไข่เจียว ยอดฮิต ถนนข้าวสารนั่นก็เหมือนกัน ผมจำไม่ได้แล้วว่า นักวิทยาศาสตร์ บอกว่า มันจะย่อยสลายภายในกี่ปี  เพราะแถวบ้าน ที่เป็นหลุมขยะ กทม.เก่า โรงขยะเขาเลิกกิจการไปนาน หลายสิบปีแล้ว ขุดลงไปเจอ กล่องโฟม ยังแจ๋วอยู่เลยครับ

ผมก็เลยคิดว่า โพลิเมอร์ ที่เขาเอามาทำปืน มันคงจะมีกรรมวิธีผลิต และความทนทาน มากกว่า ท่อพีวีซี และกล่องโฟม แน่นอน

ไม่มีใครกล้าเถียงหรอกครับว่า ปืน เหล็ก มันทนที่สุดแหละครับ ถ้าเอาระยะเวลามาเทียบกัน เพราะเหล็ก เป็นธาตุชนิดหนึ่งของโลก   โพลิเมอร์ เป็นวัสดุสังเคราะห์ มันไม่ได้เกิดมากับโลก

ปืนเหล็กถ้ารักษาดี อยู่ได้คู่โลกใบนี้แหละครับ ถ้าดูแลไม่ให้สนิมขึ้นเลย

แต่ถ้าเอาเหล็ก มาฝังดิน แบบเปลือยๆ แข่งกับโพลิเมอร์ คิดว่าโครงโพลิเมอร์ชนะ เพราะ ท่อพีวีซี อยู่ในดินได้นานกว่า ตะปู ที่ฝั่งอยู่ในดิน

อันนี้ อยู่ที่ท่านจะเลือกใช้ปินแบบไหน ลองเอาไปคิดดู
นี่ยังไม่เทียบกับเรื่องการดูแลรักษานะ เอาไว้ถามมาใหม่แล้วกัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:15:11 AM »

เรื่องอายุของโพลิเมอร์นี้ ผมไม่รู้จะตอบท่านอย่างไรดี เพราะครั้งแรก ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันจะอยู่ซักกี่ปี
เอาเรื่องอาวุธสงครามเสียหน่อยเป็นไร
ผมเคยเดินไปเห็นดาบปลายปืนแถวสัตหีบ เป็นตราสรรพาวุธของอเมริกา ที่ดาบ ตอกว่า
ปี 1906  พลาสติกมันเริ่มเปื่อยๆ หน่อยๆ ฯลฯ-...
................................ฯลฯ-ไม่มีใครกล้าเถียงหรอกครับว่า ปืน เหล็ก มันทนที่สุดแหละครับ ถ้าเอาระยะเวลามาเทียบกัน เพราะเหล็ก เป็นธาตุชนิดหนึ่งของโลก   โพลิเมอร์ เป็นวัสดุสังเคราะห์ มันไม่ได้เกิดมากับโลก

ปืนเหล็กถ้ารักษาดี อยู่ได้คู่โลกใบนี้แหละครับ ถ้าดูแลไม่ให้สนิมขึ้นเลย

แต่ถ้าเอาเหล็ก มาฝังดิน แบบเปลือยๆ แข่งกับโพลิเมอร์ คิดว่าโครงโพลิเมอร์ชนะ เพราะ ท่อพีวีซี อยู่ในดินได้นานกว่า ตะปู ที่ฝั่งอยู่ในดิน

อันนี้ อยู่ที่ท่านจะเลือกใช้ปินแบบไหน ลองเอาไปคิดดู
นี่ยังไม่เทียบกับเรื่องการดูแลรักษานะ เอาไว้ถามมาใหม่แล้วกัน

ขอบคุณครับ  ได้รับฟังความทนทานทางด้านการย่อยสลายทางธรรมชาติไปแล้ว  ไม่ว่าจะเป็นการเก็บเฉยๆ  ไม่นำมาใช้ก็ดี  ฝังดินก็ดี  เป็นที่รับฟังได้ดีทีเดียวครับ

ทีนั้ขอฟังความทนทานแบบไม่ธรรมชาติบ้างครับ  เช่นภาวะการใช้งานจริง(ไม่ได้เก็บ) , การรับแรงกระแทกกระทั้นต่างๆ ฯลฯ  บ้างครับ

ผมคงไม่ถามถึงเรื่องอัคคีภัยครับ  ยกเว้นไว้ให้  เพราะถ้าใครชอบกล็อก คงต้องยอมรับและทำใจกับเรื่องนี้ไว้แล้ว ว่าถ้าวันนึงวันใด  เก็บปืนไว้บ้าน ไม่ได้พกติดตัว  เกิดเหตุอัคคีภัย  ของในบ้านไหม้หมด ปืนเหล็กยังอยู่  ปืนกล็อก คงต้องทำใจยอมรับ  แต่ก็เป็นสิ่งที่ไม่ได้เกิดขึ้นง่ายๆ  จึงละไว้ให้ในประเด็นนี้  ขอเป็นประเด็นอื่นข้างต้นครับ

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:10:53 PM »

ปี 1906  พลาสติกมันเริ่มเปื่อยๆ หน่อยๆ ฯลฯ-...
................................ฯลฯ-ไม่มีใครกล้าเถียงหรอกครับว่า ปืน เหล็ก มันทนที่สุดแหละครับ ถ้าเอาระยะเวลามาเทียบกัน เพราะเหล็ก เป็นธาตุชนิดหนึ่งของโลก   โพลิเมอร์ เป็นวัสดุสังเคราะห์ มันไม่ได้เกิดมากับโลก

ขอบคุณครับ  ได้รับฟังความทนทานทางด้านการย่อยสลายทางธรรมชาติไปแล้ว  ไม่ว่าจะเป็นการเก็บเฉยๆ  ไม่นำมาใช้ก็ดี  ฝังดินก็ดี  เป็นที่รับฟังได้ดีทีเดียวครับ

ทีนั้ขอฟังความทนทานแบบไม่ธรรมชาติบ้างครับ  เช่นภาวะการใช้งานจริง(ไม่ได้เก็บ) , การรับแรงกระแทกกระทั้นต่างๆ ฯลฯ  บ้างครับ

ผมคงไม่ถามถึงเรื่องอัคคีภัยครับ  ยกเว้นไว้ให้  เพราะถ้าใครชอบกล็อก คงต้องยอมรับและทำใจกับเรื่องนี้ไว้แล้ว ว่าถ้าวันนึงวันใด  เก็บปืนไว้บ้าน ไม่ได้พกติดตัว  เกิดเหตุอัคคีภัย  ของในบ้านไหม้หมด ปืนเหล็กยังอยู่  ปืนกล็อก คงต้องทำใจยอมรับ  แต่ก็เป็นสิ่งที่ไม่ได้เกิดขึ้นง่ายๆ  จึงละไว้ให้ในประเด็นนี้  ขอเป็นประเด็นอื่นข้างต้นครับ
ทีนี้ เอาเรื่องใช้งานจริง จะเล่าให้ฟังเท่าที่จะทำได้นะครับ
1. เรื่องสภาพความทนการกัดกร่อน
ในสภาพการใช้งานจริงของปืนพก  ถ้าท่านไม่ได้เป็นตำรวจจราจร  สายตรวจเดินเท้า
นั่งร้านทอง สารวัตรทหาร  ท่านก็ต้องพกปืนแบบซุกซ่อนอยู่แล้ว คงไม่มาพกโชว์ก๋าอยู่ข้างนอกเสื้อผ้าแน่นอน เว้นแต่ในสนามยิงปืน
ทีนี้ พอจะพกปืนไปทำงาน ไปธุระ หรืออะไรก็แล้วแต่ ก็ต้องพกซุกซ่อนภายในใต้ร่มผ้า
80 เปอร์เซนต์ของคนพกปืนพก  ชอบพกบริเวณเอว พุง สะดือ ซ้ายขวา แล้วแต่ถนัด
และการพกปืนบริเวณนี้ จะมีหนังหน้าท้องของท่านมาเกย อยู่ที่ส้นด้ามปืน เสมอๆ
ไอ้ครั้น จะทำแบบฝรั่ง พกซองจั๊กกระแร้ ก็ต้องใส่เสื้อคลุมอีกชั้น
ฮ่าๆ เมืองไทยอากาศแบบนี้ เนี่ยนะ หมดสิทธิ์ไปเลย ร้อนตับแตก

เมืองไทย เป็นเมืองร้อนเอาเรื่องอยู่นะครับ เวลาพกปืนที่เอว  อากาศก็ร้อน เหงื่อที่หนังหน้าท้องของท่าน ก็จะไหลลงไปสู่ ด้ามปืนที่ชน อยู่กับหนังหน้าท้องของท่าน
- ในกรณีปืนเหล็กรีวอลเวอร์  เหงื่อของคนพก ก็จะไหลเข้าไปในด้ามปืน ซึมเข้าไปโครงปืน ในไม่ช้า ถ้าเจ้าของปืน ไม่รักปืนเท่าที่ควร สนิมสีแดงสดๆ มันจะเกิด
- ในกรณี ปืนเหล็กประเภทที่มีด้ามประกับเช่น โคลท์ บราวนิง ซีแซด (เหล็ก) ก็เช่นกัน
เหงื่อก็จะไหลเข้าไปในด้ามประกับ ก่อให้เกิดสนิมใต้ด้ามอย่างรุนแรง เช่นกัน

แต่ถ้าเป็นปืนโพลิเมอร์ ด้ามปืนติดพุงก็จริง แต่ปืนโพลิเมอร์ ไม่มีด้ามประกับ และไม่เป็นสนิม ที่ด้าม จึงสามารถพกพา ได้อย่างสะดวก สบายใจ ไม่ต้องกังวลเรื่องสนิมอีกต่อไป

ส่วนสไลด์ หรือตัวปืน ที่ไม่เกี่ยวกับด้ามปืนนั้น มันอยู่ในซองพกของมันอยู่แล้ว อัตราความเสี่ยง เท่ากันระหว่างปืนเหล็ก กับปืน โพลิเมอร์ เพราะ ส่วนสไลด์ ของปืนออโต้ ยังคงเป็นโลหะเหมือนเดิม โอกาสขึ้นสนิมก็ยังมีอยู่

ตัวอย่างเรื่องการกระแทก มีอยู่ 1 ครั้ง ที่เคยเห็นคือ
โครงปืน โคลท์ สไตล์ เอ็ม 1911 นี่แหละ
เวลายิงปืนออโต้ ทุกยี่ห้อ ยิงเสร็จ ก็ต้องล้างกันยกหนึ่ง (จริงไหมครับ ถ้ารักปืน)
เวลาล้างปืนออโต้ ก็ต้องถอดโครงปืน แยกออกจากสไลด์ (จริงไหมครับ จะได้ล้างสะดวก)

พอถอดโครงออกมา แล้วไปนั่งล้างปืนตามสถานที่ที่มีพื้น เป็นพื้นคอนกรีต (ซึ่งสภาพทั่วไป ตามแนวรอคอยในสนามยิงปืน มันก็เป็นคอนกรีต)
ด้วยความไม่ระมัดระวัง โครงปืน หล่นลงพื้น กระแทกตรงบริเวณ ปลายครอบกันฝุ่น
ได้เรื่อง ครอบกันฝุ่นตรงปลายยุบเข้ามาหน่อย 

แต่ถ้าทำโครงปืน โพลิเมอร์หล่น โพลิเมอร์ มันให้ตัวได้ ตรงส่วนนี้ มันก็ไม่เกิดความเสียหายอะไร

ผมชอบโชว์ลีลาการทำแม็กกาซีนปืนโพลิเมอร์หล่นพื้น  ให้คนเล่นปืนข้างๆที่ใช้ปืนเหล็ก  ตกใจเล่น เสมอๆ สนุกดี เพราะพวกแม็กกาซีนที่ทำจากโลหะนั้น ทำหล่นบ่อยๆ บนพื้น
คอนกรีต ผมว่า ไม่ค่อยจะงามเท่าใด แม็กกาซีนอาจชำรุดได้
แต่ถ้าแม็กกาซีนของปืนโพลิเมอร์ ที่มีโพลิเมอร์ เป็นส่วนประกอบด้านนอกแล้ว
สามารถเล่น  โชว์ลีลา อับดุล ขายกุมารทอง หลังตลาดนัด ทำแม็กฯหล่น หลอกคนได้เรื่อยๆ ไป
อันนี้ เป็นคำตอบเรื่องการกระทบกระแทก

ส่วนเรื่องจะเอารถถังมาทับปืนแข่งกันนั้น ผมตอบไม่ได้ครับ เพราะไม่ได้ทำงานขับรถถัง
(อิ อิ....) 
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์