เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 06:27:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อายุของปืนโครง โพลีเมอร์  (อ่าน 5315 ครั้ง)
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 10:43:59 AM »

สวัสดีพี่พี่ ทุกท่านครับ ผมมีเรื่องรบกวนถามเรื่องอายุของปืนโครง โพลีเมอร์

พอดี ผมสนใจปืนมือ 2 อยู่ 1 ตัวครับ ราคา+สภาพ พอใช้
ติดแต่ปืน อายุ 10 ปีกว่าแล้ว ไม่ทราบว่า โพลีเมอร์ เมื่ออายุนานมากขึ้นแล้ว
จะอ่อนตัว หรือ เสือม สภาพ มั้ยครับ

กลัวปืนหมดสภาพก่อนครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 10:55:07 AM »

อันนี้ยังไม่มีใครยืนยันได้ว่าอายุของปืนโครงโพลีเมอร์จะยาวนานแค่ไหน   เพียงแต่รู้หลักว่าให้หลีกเลี่ยงพวกไฟไหม้ความร้อนสูงๆ  กรด   ด่าง  บางตัวอาจทำปฎิกิริยากับโพลีเมอร์ได้และสัตว์ฟันแทะที่อาจจะทำให้ปืนเสียหายได้  เดียวผู้รู้ที่ประสพการณ์คงจะมาตอบให้ฟังละครับ  ส่วนผมรู้น้อยก็ตอบให้ได้นิดเดียว Grin Grin Grin  ถ้าผมตอบผิดต้องขอโทษร่วงหน้าด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2008, 10:56:40 AM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 10:57:29 AM »

Smiley  ปืน โครงโพลิเมอร์ ผลิตขึ้นเพื่อให้เหมาะกับ หน่วย ทหาร ตำรวจ  เพราะมีคุณสมบัติ เบาสนิมไม่ขึ้น วัสดุถูก     แต่อายุการใช้งานผมไม่รู้นะครับ   Smiley

Smiley  แต่ผมแปลกใจอย่างหนึ่ง ว่า ถ้า พลาสติกดีจริง ทำไมถึง ไม่เอามาทำลำกล้องปืนเสียเลยละครับ    ยิ้มีเลศนัย

ความคิดส่วนตัวนะครับ       Wink
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 11:30:48 AM »

ผมเห็นทั้ง ปลยอ.11 (HK33) รวมทั้ง M16-A1 ซึ่งประจำการในกองทัพไทยเรามาน่าจะเกือบ 40 ปีแล้ว โครงโพลิเมอร์ของมันก็ยังไม่เห็นจะเสียหายตรงไหน อันนี้ยกเว้นถูกโจมตีแล้วโดนไฟเผาหรือกรณีอื่น ๆ ที่ทำให้มันไหม้และละลาย เพราะความร้อนขนาดนั้นผู้ใช้เองก็คงไม่เหลือ

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 11:44:03 AM »

Smiley  ปืน โครงโพลิเมอร์ ผลิตขึ้นเพื่อให้เหมาะกับ หน่วย ทหาร ตำรวจ  เพราะมีคุณสมบัติ เบาสนิมไม่ขึ้น วัสดุถูก     แต่อายุการใช้งานผมไม่รู้นะครับ   Smiley

Smiley  แต่ผมแปลกใจอย่างหนึ่ง ว่า ถ้า พลาสติกดีจริง ทำไมถึง ไม่เอามาทำลำกล้องปืนเสียเลยละครับ    ยิ้มีเลศนัย

ความคิดส่วนตัวนะครับ       Wink

เหตุผลเดียวกับที่เค้าไม่เอาเหล็กมาทำฉนวนความร้อนไงครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 11:57:07 AM »

คิก คิก ใช้วัสดุให้เหมาะสมกับงานคือคำตอบครับ  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 11:59:00 AM »

รบกวนถามเรื่องอายุของปืนโครง โพลีเมอร์...........ติดแต่ปืน อายุ 10 ปีกว่าแล้ว  กลัวปืนหมดสภาพก่อนครับ

คงเริ่มเสื่อมสภาพให้เห็นบ้างเมื่อผ่าน 200 ปีไปแล้ว
เดี๋ยวตอนนั้น คุณกับผมค่อยหาทางมาเกิด พิสูจน์สภาพอีกครั้งครับ  ยิ้มีเลศนัย
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 12:07:58 PM »

Smiley  ปืน โครงโพลิเมอร์ ผลิตขึ้นเพื่อให้เหมาะกับ หน่วย ทหาร ตำรวจ  เพราะมีคุณสมบัติ เบาสนิมไม่ขึ้น วัสดุถูก     แต่อายุการใช้งานผมไม่รู้นะครับ   Smiley

Smiley  แต่ผมแปลกใจอย่างหนึ่ง ว่า ถ้า พลาสติกดีจริง ทำไมถึง ไม่เอามาทำลำกล้องปืนเสียเลยละครับ    ยิ้มีเลศนัย

ความคิดส่วนตัวนะครับ        Wink

วัสดุแต่ละอย่าง มีคุณสมบัติเหมาะสมกับการใช้งานต่างกันครับ ตรงข้อความสีแดงจะสรุปเอาง่ายๆ แบบนั้นไม่ได้หรอกครับ

บางอย่าง ใช้เหล็กดีกว่า
บางอย่า่งใช้พลาสติกดีกว่า
บางอย่างใช้วัสดุอย่างอื่น (เช่น ทองคำขาว ไททาเนียม เหล็กดาวอังคาร) อาจจะดีกว่า
แต่เมื่อดูเหตุผลหลายๆ ด้าน ไม่ว่าจะน้ำหนัก ความทนทานต่อสภาวะแวดล้อมที่คิดว่าจะต้องเจอ การดูแลรักษา รวมถึงราคา แล้ว จึงเลือกใช้วัสดต่างกัน ทั้งนี้ไม่ได้หมายถึงอันไหนดีกว่าอันไหน แต่คงจะหมายถึงอันไหนเหมาะสมกว่ากันในสภาพโจทย์ที่กำหนดมากกว่าครับ

ไม่งั้นก็คงมีคนคิดต่อได้ว่า "ถ้าพลาสติกดีจริง ทำไมไม่เอามากินแทนข้าวซะเลยล่ะครับ" ซึ่งมันไม่ควรจะคิดไปไ้ด้
ขอโทษที่ผมยกตัวอย่างซะสุดขั้ว แต่ต้องการให้เห็นภาพชัดๆ ครับ

ด้วยความเคารพ  ตกใจ
NIR45
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 12:12:38 PM »

ณ.บัดเดี๋ยวนั้นเป็นต้นมา...ก็หลายปีแล้ว  พานท้าย เอ็ม 16 เริ่มกรอบแตกมีให้เห็นบ้างครับ(อาจเกิดขึ้นตอนทหารยามเอาส้นพานท้ายกระแทกพื้นแข็ง) ซึ่ง สพ.ก็ทำพานท้ายใส่มาให้ใหม่เป็นวัสดุผิวหยาบ ๆ ส่วนประกับลำกล้องก็กรอบแตกอยู่แล้วครับ ...เรียน..ท่านผู้รู้ให้ความเห็นเรื่องวัสดุที่ใช้ผลิตด้วยครับ (เห็นมาตอนทำหน้าที่ช่างอาวุธครับ)  เอชเค 33 ค่อนข้างแข็งแรงกว่าครับ แต่เคยมีการแตกหักตามรูสลักยึดโครงปืน....(ไม่ทราบใช้งานมาอย่างไร) Smiley
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 12:29:37 PM »

http://www.gunsandammomag.com/ga_handguns/plastic_072205/index.html                                                                                                                            http://www.gunsandammomag.com/ga_handguns/polymer_progress/index.html
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 01:28:05 PM »

ถ้าไม่โดนความร้อนผมว่าอยู่ยันเหลนบวชแน่ครับ แต่ต้องใช้ให้ถูกต้องนะครับ มีไว้ยิง...ไม่ได้เอาไว้โยนเล่น
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 02:17:52 PM »

เหตุผลเดียวกับที่เค้าไม่เอาเหล็กมาทำฉนวนความร้อนไงครับ
ตอบถูกใจผมจัง เมื่อพี่หนิมกิน จะรู้สึก
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 02:28:41 PM »

...ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ...ที่ซื้อปืนโครงโพลิเมอร์ หรือ "ปืนป๊าดติก" เป็นปืนโอนได้แต่ทางมรดกนั้น...ผมก็คิดแล้วว่า อย่างน้อย ๆ "ปืนก็คงมีอายุยืน..ยาว.กว่าเจ้าของปืนแน่"  ครับ.. Grin

ด้วยความเคารพครับ
gumgum
"มีปืนแล้วก็รีบเอามา ยิง ๆ กันซะ"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

" ใช้หนีราชการ เท่านั้น"

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 02:34:40 PM »

ไม่ขออะไรมาก ขอแค่ 50ปี ต่อจากนี้ ไปเท่านี้ก็พอครับ   ( อีก 50 ปีข้างหน้าคงมีปืน เลเซอร์แล้ว )

"ภาวนาขออย่าให้ได้มีโอกาสใช้ปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเลย"
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 03:08:23 PM »

.......น่าจะทนกว่าเจ้าของปืนแน่นอนครับ.... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์