เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:22:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับ ลูก .22lr  (อ่าน 1422 ครั้ง)
Elay_GP
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 02:28:01 PM »

ถ้าเอาลูก หัวรู ยิงลงน้ำ จริงหรือไม่ครับว่า หัวกระสุนจะแตกตอนกระทบผิวน้ำ ไม่ทะลุลงน้ำ แต่ลุกหัวตะกั่วตะกั่วธรรมดา ยิงลงน้ำแล้วยังคงสภาพหัวกระสุนไว้ได้ อยากจะขอความกระจ่างหน่อยครับ ..

อยากทราบว่า ลุกกระสุน .22lr cci stinger หาซื้อได้ที่ร้านไหนในวังบ้างครับ ...

ขอบพระคุณสำหรับทุกๆคำตอบ

ถ้ามีผู้ใด อธิบายถึงเรื่องหลักการทำงานของหัวกระสุนแบบ ตะกั่ว ทองแดง หัวรู ให้ทราบด้วยก็จะดีนะฮะ จะได้เลือกระสุนให้ถูกต้องกับการใช้งาน ... 

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 02:43:35 PM »

ผมมะมีความรู้เรื่องนี้  แต่ช่วยดันให้ครับ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
junkat01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 03:08:22 PM »

ก็ไม่ทราบนะคับปกติยิงปลาชะโดก็เอาหัวตะกั่วยิงนะครับ แล้วก็ไม่เคยเห็นลักษณะของหัวกระสุนเวลาลงนําดัวยครับว่าเป็นอย่างไร
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 06:17:02 PM »

ถ้าเอาลูก หัวรู ยิงลงน้ำ จริงหรือไม่ครับว่า หัวกระสุนจะแตกตอนกระทบผิวน้ำ ไม่ทะลุลงน้ำ แต่ลุกหัวตะกั่วตะกั่วธรรมดา ยิงลงน้ำแล้วยังคงสภาพหัวกระสุนไว้ได้ อยากจะขอความกระจ่างหน่อยครับ ..

อยากทราบว่า ลุกกระสุน .22lr cci stinger หาซื้อได้ที่ร้านไหนในวังบ้างครับ ...

ขอบพระคุณสำหรับทุกๆคำตอบ

ถ้ามีผู้ใด อธิบายถึงเรื่องหลักการทำงานของหัวกระสุนแบบ ตะกั่ว ทองแดง หัวรู ให้ทราบด้วยก็จะดีนะฮะ จะได้เลือกระสุนให้ถูกต้องกับการใช้งาน ... 

ไม่จริงครับ ยิงลงถังน้ำที่บ้าไม่เห็นหัวแตกเลยครับ ใช้ลูก Remington Yellow ครับ

ลูกสติงเจอร์ หาข้อนข้างยากครับ แต่ลูก เยลโล่แจ็คเก็ต พอหาได้ครับ  คุณภาพพอ ๆ กัน, ยิงได้ไม่เลือกลำเพลิง และราคาถูกกว่าครับ

ตะกั่วส่วนใหญ่ใช้ในกระสุนซ้อมครับเพราะต้นทุนถูกกว่า ลูกหัวทองแดง ครับ แต่ใน .38 ยังใช้ลูกตะกั่วเป็นลูกจริงครับ
ทองแดง ใช้ในกระสุนจริงครับ หัวกระสุนมีความแข็ง มล ทำให้การโหลดหัวกระสุนเข้าสู่ปืนในระบบ กึ่งออโต้ ทำได้ราบลื่น
หัวรู เป็นกระสุนจริง อีกชนิดหนึ่งครับ ที่ตรงส่วนปลายมีรูไว้เพื่อให้ของเหลวในร่างกายช่วยให้รูที่เจาะไว้บานออกเพื่อกระจายแรงกระแทกเข้าสู่เป้าหมายทั้งหมดครับ และเป็นการสร้างโพรงบาดแผลขึ้นด้วยครับ แต่อย่าคิดว่าหัวรูจะบานเสมอไปนะครับ บางครั้งไม่บานครับ  ในรูปจ่อยิงวัวที่ป่วยใกล้ตายครับเพื่อให้มันไม่ทรมานครับ

ซึ่งบางครั้งอาจใช้หัวแบบ ปลายเป็นตะกั่วแทนครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์