เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 07:19:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทึ่งใบตองปิดแผล ได้ผลกว่าผ้าก๊อซ  (อ่าน 6374 ครั้ง)
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 08:26:07 PM »

จากการทดลองกับผู้ป่วยทั้งสิ้น 37 คน ตั้งแต่ปี 2549 จนถึงปัจจุบันพบว่า ผู้ป่วยมีความพึงพอใจ 100 เปอร์เซ็นต์ บอกตรงกันว่าไม่ปวดแสบแผล เย็นสบาย เวลาแกะแผลไม่เจ็บ อย่างผู้ป่วยคนหนึ่งมีแผลไฟไหม้ขาทั้ง 2 ข้าง มีอาการทุกข์ทรมานมากเวลาล้างแผล เพราะแผลติดกับผ้าก๊อซ จนวันที่สาม ที่ล้างแผลเราจึงได้ใช้ใบตอง ทำให้เขาไม่ต้องเจ็บปวดอีก"

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 08:48:15 PM »

ครับ พี่ Charoon

สมัยโบราณ เขาก็ใช้รองคนที่มีแผลพุพอง น้ำเหลืองไหล
อย่างโรคร้าย โรคห่า อะไรอย่างนี้ แหละครับ
มันมีนวล แล้วก็ลื่นดี ไม่จับแผล
เพียงแต่ พื้นที่ปลูก มันน้อยลง แถมผ้าก๊อซมันหาได้ง่ายกว่า
เข้าร้านขายยา เป็นอันจบ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 08:51:40 PM »

จะดียิ่งขึ้นครับถ้าได้น้องใบตอง มาทำแผลให้ด้วย

ฮ่าๆๆ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ม่อนซัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 269

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 08:52:12 PM »

ไม่ทราบว่าผ่านการฆ่าเชื้อหรือเปล่า อะไรที่เกี่ยวกับบาดแผลต้องสะอาดปราศจากเชื้อโรคครับ  Grin

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 08:53:18 PM »

ใบตองที่ขึ้นชื่อที่สุดน่าจะเป็นใบตองกล้วยตานี"คลองกระจง"ครับ

สินค้าส่งออกที่ดังมากของอ.สวรรคโลกครับ

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 08:53:49 PM »

..... สนับสนุนด้วยคนครับผม  แต่กาบของพลับพลึงก็เป็นอะไรที่คล้ายกันกับใบกล้วยนะครับ  และมีความหนา นุ่ม  และเหนียวกว่า  ตัวผมเองก็เคยโดนใบพลับพลึงนี้มามัดแขนแล้วครับ  สมัยที่ยังเด็ก ๆ อยู่ .....  และคงพัฒนามาปิดบาดแผลได้เช่นกัน ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:03:37 PM »

ผมเคยเห็นในหนังเรื่องสุริโยทัย อยู่นะ ตอนที่ พระเจ้าอยู่หัวหน่อพุทธางกูร เป็นฝีดาษ เขาก็ปูพระแท่นด้วยใบตอง แล้วให้นอน

จะได้ไม่ติดใช่หรือเปล่าครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:21:41 PM »

เมื่อก่อนใบตองในสวนไม่มีฝุ่นจากไอเสียมลพิษ ล้างแผลซะด้วยเกลือละลายน้ำ ใบตองพับปิดแผลมัดด้วยเชือกกล้วย(ทางกล้วยแห้ง เหนียวดี) อีกทีนึง

นวลตองเนี่ยเคยเอาไปกันมดแดงยกทัพรุมตีบนต้นมะม่วง ใช้ใบตองอ่อนที่มีนวลตองเยอะๆไปพันกิ่งมะม่วงที่อยู่เหนือเราขึ้นไปมัดด้วยเชือกกล้วย

มดแดงเดินผ่านมาก็หล่นลงพื้นล่างหมด ทำให้สอยมะม่วงสบายเลยครับ ไม่โดนรุมอีก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:22:25 PM »

ผมเคยเห็นในหนังเรื่องสุริโยทัย อยู่นะ ตอนที่ พระเจ้าอยู่หัวหน่อพุทธางกูร เป็นฝีดาษ เขาก็ปูพระแท่นด้วยใบตอง แล้วให้นอน

จะได้ไม่ติดใช่หรือเปล่าครับ

ถูกต้องแล้วครับ

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:27:10 PM »

เมื่อก่อนใบตองในสวนไม่มีฝุ่นจากไอเสียมลพิษ ล้างแผลซะด้วยเกลือละลายน้ำ ใบตองพับปิดแผลมัดด้วยเชือกกล้วย(ทางกล้วยแห้ง เหนียวดี) อีกทีนึง

นวลตองเนี่ยเคยเอาไปกันมดแดงยกทัพรุมตีบนต้นมะม่วง ใช้ใบตองอ่อนที่มีนวลตองเยอะๆไปพันกิ่งมะม่วงที่อยู่เหนือเราขึ้นไปมัดด้วยเชือกกล้วย

มดแดงเดินผ่านมาก็หล่นลงพื้นล่างหมด ทำให้สอยมะม่วงสบายเลยครับ ไม่โดนรุมอีก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

วัยรุ่น(แรกๆ)นี่ ความรู้เยอะดี น๊ะครับ คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:29:53 PM »

อะ..จ้าก  น้าเข้ม โดนกะตัวเองมีดดายหญ้ากะหน้าแข้งอ่ะครับ แสบเหลือหลาย Grin Grin Grin Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:32:54 PM »

อิ อิ มานั่งฟังคนเก่าๆเล่าความหลังครับ

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:44:22 PM »

เก่าแต่ยังไม่แก่จ้า ฟันแมงกินหมดเท่านั้นเองน้าอู้ดดี  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:47:02 PM »

เก่าแต่ยังไม่แก่จ้า ฟันแมงกินหมดเท่านั้นเองน้าอู้ดดี  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อุ๊ย..........แก้ตัวเป็นพัลวัน อิ อิ

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:48:50 PM »

อิ อิ มานั่งฟังคนเก่าๆเล่าความหลังครับ

ก็ประมาณว่า รุ่นๆกันแหละครับ ถึงจะฟังรู้เรื่อง คริๆ

อย่าหวังว่ารุ่นใหม่ๆจะรู้จัก "ใบตอง" 55+

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์