เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:37:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หัวกระสุน  (อ่าน 5249 ครั้ง)
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 08:58:46 PM »

ไม่ทราบว่าที่ท่านถามมีจุดประสงค์อะไรครับ  เหมือนกับว่าจะเตรียมทำอะไรหรือเปล่าครับ  เอาที่แน่ๆเลยที่ไม่สามารถตรวจได้เลยคือลูกซองครับเพราะไม่มีเกลียวครับยกเว้นบางรุ่นที่สำหรับใช้ยิงลูกโดดนะครับ ขอบคุณครับ
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 09:10:50 PM »

แล้วกระสุนอย่างนี้หละครับ  ยังพอหารอยเกลียวจากหัวกระสุนได้ไหมครับ
เพราะเห็นฝรั่งเขายิงทดสอบแล้ว  พบหัวกระสุนแตกละเอียด

Firearm: Colt Government
Barrel Length: 5.0"
Caliber: .45 ACP
Bullet Diameter: 0.451"
Bullet Weight: 145 grains
Make: Glaser Blue
Velocity: 1368 FPS
Recovered Bullet Diameter: Fragmented
Recovered Bullet Weight: Fragmented
Distance From Muzzle: 20'

ถ้าหากเจอ Jacket ก็ตรวจได้ครับ...

ถ้าหาJacketไม่เจอ ตรวจสอบจากร้านขายน่าจะได้กระมังครับว่าขายให้ใครไปบ้าง

เพราะกระสุนแปลกๆแพงๆร้านที่นำเข้ามาจำหน่ายรวมถึงคนซื้อไม่น่ามีมากนัก
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 02:38:38 AM »

อ้างถึง

เลียนแบบคุณธำรงมั่งครับ  Grin
ขออนุญาตคุณ Sting นะครับ  ไหว้
เท่าที่ผมทราบ  คำว่า  มุข ----> มุก ครับ    คำๆนี้ใช้ผิดกันบ่อยๆ

ยังเถียงกันไม่เลิกครับ ราชบัณฑิต เคยออกมาบอกว่าให้ใช้ ก สะกด แต่นักภาษาศาสตร์อีกหลายท่านก็ออกมาประท้วงวุ่นวาย แสดงหลักฐานหักล้างราชบัณฑิตจนยอมเสียฟอร์มก็ต้องประชุมกันใหม่  ถึงตอนนี้ก็ยังไม่ทราบผลครับ

โดยส่วนตัว เชื่อว่าน่าจะใช้ ข มากกว่าครับ เพราะคำนี้มีมานมนาน และน่าจะมาจากคำว่า มุขปาฐะ ซึ่งแปลว่าการต่อปากกันมา, การบอกเล่าต่อ ๆ กันมาโดยมิได้เขียนเป็นลายลักษณ์อักษร หรือการแสดงที่คิดกันขึ้นมาสดๆ บนเวทีเช่น ลำตัด เป็นต้น

สรุป ตอนนี้ใช้ไปก่อนทั้งสองตัวสะกด ยังไม่มีคำไหนผิดครับ

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 04:54:23 PM »

อ้างถึง

ขออนุญาตคุณ Sting นะครับ  ไหว้
เท่าที่ผมทราบ  คำว่า  มุข ----> มุก ครับ    คำๆนี้ใช้ผิดกันบ่อยๆ

ยังเถียงกันไม่เลิกครับ ราชบัณฑิต เคยออกมาบอกว่าให้ใช้ ก สะกด แต่นักภาษาศาสตร์อีกหลายท่านก็ออกมาประท้วงวุ่นวาย แสดงหลักฐานหักล้างราชบัณฑิตจนยอมเสียฟอร์มก็ต้องประชุมกันใหม่  ถึงตอนนี้ก็ยังไม่ทราบผลครับ

โดยส่วนตัว เชื่อว่าน่าจะใช้ ข มากกว่าครับ เพราะคำนี้มีมานมนาน และน่าจะมาจากคำว่า มุขปาฐะ ซึ่งแปลว่าการต่อปากกันมา, การบอกเล่าต่อ ๆ กันมาโดยมิได้เขียนเป็นลายลักษณ์อักษร หรือการแสดงที่คิดกันขึ้นมาสดๆ บนเวทีเช่น ลำตัด เป็นต้น

สรุป ตอนนี้ใช้ไปก่อนทั้งสองตัวสะกด ยังไม่มีคำไหนผิดครับ

ไหว้  รับทราบครับ ผมก็เปิดแต่พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตฯ ขออภัยคุณ Sting ด้วยครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 05:04:20 PM »

งั้น กระสุน Nyclad หล่ะครับ  ตรวจได้ไหม???

Nyclad มันคือกระสุนอะไรแบบไหนหรือครับ  ไม่รู้จัก  Shocked

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 05:25:30 PM »

Nyclad ตรวจได้สบายมากครับ  ชื่อเขาย่อจาก Nylon Clad แปลว่า "เคลือบด้วยไนล่อน" คือการทำงานเหมือนหัวตะกั่วล้วนไม่มีทองแดงหุ้ม  แต่ที่เอาไนล่อนมาเคลือบเพื่อลดสารตะกั่วในอากาศครับ  ออกแบบสำหรับตำรวจ (สมัยก่อนทีใช้ลูกโม่ .38) ซ้อมยิงสนามห้องแอร์ เป็นต้น

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 11:41:22 PM »

ไม่ทราบว่าที่ท่านถามมีจุดประสงค์อะไรครับ  เหมือนกับว่าจะเตรียมทำอะไรหรือเปล่าครับ  เอาที่แน่ๆเลยที่ไม่สามารถตรวจได้เลยคือลูกซองครับเพราะไม่มีเกลียวครับยกเว้นบางรุ่นที่สำหรับใช้ยิงลูกโดดนะครับ ขอบคุณครับ
   อย่าคิดมากครับ  คนไม่รู้ก็ต้องถามเพราะอยากรู้ ผมเข้ามานั่งอ่านก็พลอยได้ความรู้ด้วย ต้องขอบคุณคนถามที่ถาม
และขอบพระคุณคนที่เข้ามาตอบให้ความรู้ครับ

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
jinda5999
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 10:21:23 AM »

อย่าคิดมากครับ  คนไม่รู้ก็ต้องถามเพราะอยากรู้ ผมเข้ามานั่งอ่านก็พลอยได้ความรู้ด้วย ต้องขอบคุณคนถามที่ถาม
และขอบพระคุณคนที่เข้ามาตอบให้ความรู้ครับ

อย่าคิดมาก....นั่นแหละครับถูกต้องแล้ว
เห็นอะไรใหม่ๆ   แปลกๆ   ก็มาเล่าสู่กันฟัง
ไม่ได้เตรียมทำอะไรหรอกครับ....มันบาป
แก่แล้วไม่อยากร้องเป็นไก่....คุก..คุก..คุ๊ก...คุ๊กกกกกกกก....

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 02:08:16 PM »

จะไปยิงใครละครับ  ให้ปืนเถื่อนสิ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 02:18:18 PM »

กระสุนปืนพกที่ตรวจสอบเกลียวกระสุนไม่ได้ก็น่าจะพอมีนะครับ  แต่ต้องใช้จ่อยิง  ตรวจยังไงก็ไม่มีทางเจอเกลียวกระสุน อิอิอิอิ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 08:11:38 PM »

จะไปยิงใครละครับ  ให้ปืนเถื่อนสิ

ไม่น่าแนะนำสมาชิกแบบนี้นะครับ... ด้วยความเคารพ...

...กระสุนที่ตรวจรอยเกลียวลำกล้องไม่ได้... น่าจะเป็นกระสุนลูกปราย... กับกระสุนแบบซาบอท... เท่านั้นนะครับ...
yai026
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 09:32:40 PM »

เสนอให้ใช้ลูกซองครับ

บางครั้งความรักก็มีไว้ให้เราสัมผัส    แต่ไม่ได้มีไว้ให้เราครอบครอง
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:13:48 PM »

อ้างถึง

ไหว้  รับทราบครับ ผมก็เปิดแต่พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตฯ ขออภัยคุณ Sting ด้วยครับ

ความรู้ คือ ปัญญา ยิ่งใช้ ยิ่งแตกฉาน
ขอบคุณ คุณ AI.MAKER ครับ

ไม่เป็นไรครับ คุณ Stupidian  เพื่อนฝูงกันทั้งนั้น

ภาษาไทยที่แตกฉาน ย่อมมาจากความคิดที่แตกแขนงออกไป

แต่จะอย่างไรก็ตาม ก็เกิดมาจากกอเดียวกันครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:16:18 PM »

งั้น กระสุน Nyclad หล่ะครับ  ตรวจได้ไหม???

Nyclad มันคือกระสุนอะไรแบบไหนหรือครับ  ไม่รู้จัก  Shocked

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:21:25 PM »

แล้วกระสุนอย่างนี้หละครับ  ยังพอหารอยเกลียวจากหัวกระสุนได้ไหมครับ
เพราะเห็นฝรั่งเขายิงทดสอบแล้ว  พบหัวกระสุนแตกละเอียด

Firearm: Colt Government
Barrel Length: 5.0"
Caliber: .45 ACP
Bullet Diameter: 0.451"
Bullet Weight: 145 grains
Make: Glaser Blue
Velocity: 1368 FPS
Recovered Bullet Diameter: Fragmented
Recovered Bullet Weight: Fragmented
Distance From Muzzle: 20'

ถ้าหากเจอ Jacket ก็ตรวจได้ครับ...

ถ้าหาJacketไม่เจอ ตรวจสอบจากร้านขายน่าจะได้กระมังครับว่าขายให้ใครไปบ้าง

เพราะกระสุนแปลกๆแพงๆร้านที่นำเข้ามาจำหน่ายรวมถึงคนซื้อไม่น่ามีมากนัก

บางครั้งกระสุนพิเศษจำพวกนี้ ก็ไม่อยู่ในทะเบียนคุมกระสุนของร้านปืนครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์