เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 10:24:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงกลั่นหน้าเลือด! ขึ้นค่ากลั่น3เท่าจากปีที่แล้ว  (อ่าน 2181 ครั้ง)
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 09:57:03 PM »

เมื่อวานนี้ผมเล่าเรื่องนี้ “น้ำมัน E 85” ไปแล้ว วันนี้ยังมีเรื่องอยู่อีกเรื่องหนึ่งที่จะต้องเขียนต่อให้จบ นั่นคือ เรื่องที่ พล.ท.หญิงพูนภิรมย์ ลิปตพัลลภ รัฐมนตรีพลังงาน ขอให้โรงกลั่นน้ำมันในเครือ ปตท. 4 แห่ง ลดกำไรจากการกลั่นน้ำมันดีเซลลงลิตรละ 1 บาท เพื่อช่วยเหลือประชาชนลดภาระค่าน้ำมันในช่วงนี้

ก็ได้รับการตอบจาก คุณประเสริฐ บุญสัมพันธ์ กรรมการผู้จัดการใหญ่ ปตท.ด้วยดี เพราะไม่กระทบต่อกำไรปกติของเครือ ปตท. แต่อย่างใด

แต่เสียงค้านจากฟากตลาดทุนกลับบอกว่า การลดกำไรค่ากลั่นน้ำมันดีเซลลงลิตรละ 1 บาท ทำให้หุ้นกลุ่มน้ำมันราคาลดลง เป็นการแทรกแซงบิดเบือนกลไกตลาด

ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร วันนี้ผมจะเอาข้อมูลมาร่ายยาวให้ฟัง

ในยามที่ชาติบ้านเมืองมีปัญหา ผมคิดว่าทุกคนในชาติต้องช่วยกันคนละไม้คนละมือเพื่อช่วยกันคลี่คลายปัญหา กำไรลดลงหน่อย แต่คนในชาติอยู่รอดทุกคนก็ถือว่าคุ้ม รวยไปคนเดียวแต่สังคมมีปัญหาไปไม่รอด ก็ใช่ว่าคนรวยจะอยู่ได้ด้วยความสงบสุข

ผมยังชื่นชมประเทศที่เขาเอาเงินมาแจกคนจนฟรีๆทุกเดือน เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนในยามที่บ้านเมืองมีปัญหาวิกฤติ สังคมต้องมีการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กันครับ ไม่ใช่คิดเอาแต่ได้ถ่ายเดียวแบบพวกทุนนิยมสุดโต่ง

มาดูข้อเท็จจริงกันครับว่า ถ้าโรงกลั่นน้ำมันลดค่ากลั่นน้ำมันดีเซลลงลิตรละ 1 บาท จะมีผลกระทบต่อรายได้หรือกำไรของโรงกลั่นอย่างไร ผมขอทำความเข้าใจอีกนิดว่า เป็นการ “ลดค่าการกลั่นน้ำมันดีเซลเพียงชนิดเดียวเท่านั้น” ค่ากลั่นน้ำมันชนิดอื่น เช่น เบนซิล ยังคงเดิมไม่มีการลด

ข้อมูลที่ผมมี ค่าการกลั่นน้ำมันดีเซล เมื่อปี 2549 เฉลี่ยอยู่ที่ 15 เหรียญต่อบาร์เรล หรือลิตรละ 3 บาท ถัดมาปี 2550 ปีที่แล้ว ค่ากลั่นเพิ่มขึ้นมา 1 เหรียญ เป็น 16 เหรียญต่อบาร์เรล หรือ 3.20 บาทต่อลิตร

พอขึ้นปี 2551 เท่านั้น ค่ากลั่นน้ำมันดีเซลก็พุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดด

เดือนมกราคม ค่ากลั่นขึ้นไปเป็น 18 เหรียญต่อบาร์เรล

กุมภาพันธ์ ขึ้นไปเป็น 21 เหรียญต่อบาร์เรล

มีนาคม ขึ้นไปเป็น 29 เหรียญต่อบาร์เรล

เมษายน ขึ้นไปเป็น 35 เหรียญต่อบาร์เรล

และช่วงต้นเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา ค่ากลั่นขึ้นไปเป็น 42 เหรียญต่อบาร์เรล หรือเท่ากับ 8.45 บาทต่อลิตร ทั้งๆที่ “ต้นทุนค่ากลั่นก็ยังอยู่เท่าเดิม” ต่อให้ต้นทุนปีนี้เพิ่มขึ้นอีก 10 หรือ 20 เปอร์เซ็นต์ ค่าการ กลั่นดีเซลก็ควรจะอยู่ที่ลิตรละ 3.52-3.84 บาทเท่านั้น

สิ่งที่ ไม่เป็นธรรม ก็คือ วิธีคิดค่ากลั่นน้ำมันของไทย ซึ่งใช้ราคาน้ำมันสำเร็จรูปที่หน้าโรงกลั่นน้ำมันสิงคโปร์ ลบด้วยราคาน้ำมันดิบดูไบ

ยกตัวอย่างเช่น ราคาน้ำมันดิบดูไบ วันอังคารที่ 27 พฤษภาคม ปิดที่ 126.46 เหรียญต่อบาร์เรล ราคาน้ำมันดีเซลสำเร็จรูปที่สิงคโปร์ ปิดที่ 171.95 เหรียญต่อบาร์เรล เมื่อเอาราคาน้ำมันดีเซลสำเร็จรูปมาลบด้วยราคาน้ำมันดิบดูไบในวันเดียวกัน ค่าการกลั่นน้ำมันดีเซล ก็จะออกมาที่ 45.49 เหรียญต่อบาร์เรล หรือลิตรละ 9.15 บาท ทั้งๆที่ต้นทุนทุกอย่างเท่าเดิม
ค่าการกลั่นดีเซลตรงนี้แหละ ที่ทำให้โรงกลั่นน้ำมันไทยโกยกำไรอู้ฟู่ โดยไม่ต้องลงทุนเพิ่มแม้แต่บาทเดียว แม้จะลดกำไรค่ากลั่นลงมาลิตรละ 1 บาท ก็ไม่ได้ทำให้กำไรของโรงกลั่นลดลงแต่อย่างใด เพราะเป็น “ลาภลอย”

ถ้าเอาค่าการกลั่นดีเซลของปี 2549 และ 2550 มาเปรียบเทียบ ค่าการกลั่นน้ำมันดีเซลปี 51 ควรจะอยู่ที่ 17-18 เหรียญต่อบาร์เรล หรือลิตรละ 3.42-3.62 บาทเท่านั้น ลดค่ากลั่นลงมาลิตรละ 1 บาท ยังมีกำไรฟรีๆอีกลิตรละตั้ง 5 บาทกว่า พอเอาไปชดเชยน้ำมันอย่างอื่นและก๊าซได้อย่างสบาย.

http://www.thairath.co.th/news.php?section=society03&content=91589
คณะกรรมการพลังงานโง่หรือแกล้งโง่ ร่วมมือกับบริษัทน้ำมันต้มคนไทย คิดกันดูเองแล้วกันครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 10:22:24 PM »

Smiley สสารทุกอย่างในโลกนี้ เมื่อโดนความร้อนแล้วโมเลกุลจะขยายตัว การกลั่นน้ำมันต้องใช้ความร้อน
น้ำมันดิบ 1 ลิตร กลั่นออกแล้วได้ผลผลิตเพิ่มขึ้นเป็น 1.4 ลิตร คิดดูก็แล้วกัน การคิดค่าการกลั่นตามสูตรแบบนี้ จะทำให้บริษัทน้ำมันโกยกำไรจากค่าการกลั่นมากมายขนาดไหน

ปิโตนัส ของ มาเลเซีย ก็ถือหุ้นใหญ่ โดย รัฐ ของมาเลเซีย แต่เขา ก็ ทุ่มเท ทุ่มทุน พยุงราคา โดยไม่ สนใจ ราคา ตลาดโลก และ กลไก ตลาด ของเราทำได้แค่ขอให้ลดค่าการกลั่น ผมจะบ้าตาย.... เรื่องเกี่ยวกับราคาน้ำมันนี่รัฐฯ น่าจะเข้ามาแก้ปัญหาตั้งแต่ต้นเดื่อนแล้ว นี่ปล่อยปัญหาไม่สนใจจนราคาแตะที่ลิตรละ 40 บาท ทำได้แค่ขอร้อง เวร..จริงๆ

บริษัทน้ำมันไม่ใช่กำไรแค่ค่าการกลั่นอย่างเดียว อย่างกรณีราคาน้ำมันดิบปรับตัวขึ้นพรวดๆ โรงกลั่นยิ้มแก้มปริกับสต๊อกน้ำมันที่มีอยู่ อาทิตย์เดียว 4-5 ยาท ต้นทุนน้ำมันวันนี้มันคือราคาน้ำมันดิบเมื่อ 45 วันที่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2008, 10:32:40 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 10:26:38 PM »

ที่นี่ ......... ประเทศไทย ??

SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 10:29:29 PM »

ผู้บริหาร ผู้ถือหุ้น นอนตีพุงยิ้มสบาย....ชาวบ้านรับกรรมกันต่อไป.... เศร้า

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 10:41:40 PM »

Smiley สสารทุกอย่างในโลกนี้ เมื่อโดนความร้อนแล้วโมเลกุลจะขยายตัว การกลั่นน้ำมันต้องใช้ความร้อน
น้ำมันดิบ 1 ลิตร กลั่นออกแล้วได้ผลผลิตเพิ่มขึ้นเป็น 1.4 ลิตร คิดดูก็แล้วกัน การคิดค่าการกลั่นตามสูตรแบบนี้ จะทำให้บริษัทน้ำมันโกยกำไรจากค่าการกลั่นมากมายขนาดไหน

ปิโตนัส ของ มาเลเซีย ก็ถือหุ้นใหญ่ โดย รัฐ ของมาเลเซีย แต่เขา ก็ ทุ่มเท ทุ่มทุน พยุงราคา โดยไม่ สนใจ ราคา ตลาดโลก และ กลไก ตลาด ของเราทำได้แค่ขอให้ลดค่าการกลั่น ผมจะบ้าตาย.... เรื่องเกี่ยวกับราคาน้ำมันนี่รัฐฯ น่าจะเข้ามาแก้ปัญหาตั้งแต่ต้นเดื่อนแล้ว นี่ปล่อยปัญหาไม่สนใจจนราคาแตะที่ลิตรละ 40 บาท ทำได้แค่ขอร้อง เวร..จริงๆ

บริษัทน้ำมันไม่ใช่กำไรแค่ค่าการกลั่นอย่างเดียว อย่างกรณีราคาน้ำมันดิบปรับตัวขึ้นพรวดๆ โรงกลั่นยิ้มแก้มปริกับสต๊อกน้ำมันที่มีอยู่ อาทิตย์เดียว 4-5 ยาท ต้นทุนน้ำมันวันนี้มันคือราคาน้ำมันดิบเมื่อ 45 วันที่แล้ว
เวรตะไลตัวไหนหนอเอาปตท.เข้าตลาดหุ้น(จำได้เลาๆว่าหน้าเหลี่ยมๆ)แล้ว ใช้โบรกเกอร์ที่สิงค์โปร์ซื้อหุ้นปตท.อีกที หลังจากวันนั้นเป็นต้นมาคนไทยก็ได้ใช้น้ำมันแพงทั่วหน้า เพราะไม่มีกลไกควบคุมราคามันไม่ให้เอาเปรียบผู้บริโภค และปตท.กลายสภาพจากกลไกควบคุมเป็นฟันเฟืองที่รวมหัวกับบริษัทน้ำมันต่างชาติปล้นคนไทยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2008, 11:24:24 PM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 10:47:45 PM »

เขาหล่ะ.....หน้าเหลี่ยม  Angry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2008, 11:00:53 PM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 05:30:54 AM »

ใจเย็นๆครับพี่ๆ  ไหว้ ค่าการกลั่น ที่โรงกลั่นได้ ต้องเอามาเฉลี่ยทุกๆ Product ครับ ไม่ใช่เอามาจาก ราคาน้ำมันดิบ หักลบกับราคา ดีเซล
ยังงั้นครับ กลั่นน้ำมันออกมา ได ้product หลายตัวนะครับ เช่นพวก ยางมะตอยเนี่ย เอาไปขายใครครับ น้ำมันเตาก็ราคาถู้กถูก (กลั่นแล้วได้เยอะด้วย) ไอ้เจ้าพวกนี้ก็ต้องเอามาคิดด้วยครับ margin 15 เหรียญ นะผมว่ามาจาก stock น้ำมันมากว่า ที่จะมาจากการกลั่นนะครับ โรงกลั่นนะ ขอแค่ 8 เหรียญก็ยิ้มกันหน้าบานแล้วครับ หลงรัก 

ขอให้มีความสุขทุกๆวันครับ
iceman - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 06:26:51 AM »

ในยุค ที่นำมันยังไม่แพงขนาดนี้รัฐมนตรีบางคนบอกว่าค่าการกลั่นอยู่ที่ 2.50 บาทต่อลิตร
โรงกลั่นก็ยังมีกำไรเลยครับ  แต่ปัจจุบันคงยากแล้วครับต้องดูว่าใครถือหุ้นใหญ่  ปตทคงรู้กันนะครับ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 06:58:15 AM »

รวบหัวรวบหาง ไม่รวยได้ไง.......เหลี่ยมจัด

ไฟฟ้าก็เกือบไปไม่งั้นคนจนตายไปนานแล้ว ตอนนี้แค่อยู่ICU.

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 09:48:48 AM »

ที่นี่ ......... ประเทศไทย ??

สั้นๆ.....ชัดเจน...ครับ

สำหรับผม

นี่แหละ..ประเทศไทย...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 10:47:43 AM »

ฮ่วย รัฐบาลไทยยุคจมูกบาน

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
paong26
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 10:53:39 AM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ  เมื่อก่อนผมมีความรู้สึกต่อต้านเรื่องทำนองนี้มาก  แต่จากการเลือกตั้ง สส. หลายครั้งที่ผ่านมาทำให้รู้สึกท้อแท้และผิดหวัง  ตอนนี้ทุกข์กันทั่วหน้าก็ดีเหมือนกันครับเชื่อว่าคนไทยหลายๆคนคงได้สำนึกกันบ้าง  สำหรับผมทำใจก้มหน้ารับกรรมที่ผมไม่ได้เป็นคนก่อครับ  มิเช่นนั้นแล้วชีวิตนี้อาจแสวงหาความสุขมิได้เลย  Cry  Cry   ไหว้
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 12:37:04 PM »

ใจเย็นๆครับพี่ๆ  ไหว้ ค่าการกลั่น ที่โรงกลั่นได้ ต้องเอามาเฉลี่ยทุกๆ Product ครับ ไม่ใช่เอามาจาก ราคาน้ำมันดิบ หักลบกับราคา ดีเซล
ยังงั้นครับ กลั่นน้ำมันออกมา ได ้product หลายตัวนะครับ เช่นพวก ยางมะตอยเนี่ย เอาไปขายใครครับ น้ำมันเตาก็ราคาถู้กถูก (กลั่นแล้วได้เยอะด้วย) ไอ้เจ้าพวกนี้ก็ต้องเอามาคิดด้วยครับ margin 15 เหรียญ นะผมว่ามาจาก stock น้ำมันมากว่า ที่จะมาจากการกลั่นนะครับ โรงกลั่นนะ ขอแค่ 8 เหรียญก็ยิ้มกันหน้าบานแล้วครับ หลงรัก 
เมื่อก่อนตอนที่น้ำมันดิบบาเรลล์ละ30 us$ น้ำมันสำเร็จรูปบาเรลล์ละไม่ถึง50$ ค่าการกลั่น ไม่ถึง20$ ตอนนี้ค่ากลั่นบาเรลล์ละเกือบ 50$แล้วครับ
        ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ  เมื่อก่อนผมมีความรู้สึกต่อต้านเรื่องทำนองนี้มาก  แต่จากการเลือกตั้ง สส. หลายครั้งที่ผ่านมาทำให้รู้สึกท้อแท้และผิดหวัง  ตอนนี้ทุกข์กันทั่วหน้าก็ดีเหมือนกันครับเชื่อว่าคนไทยหลายๆคนคงได้สำนึกกันบ้าง  สำหรับผมทำใจก้มหน้ารับกรรมที่ผมไม่ได้เป็นคนก่อครับ  มิเช่นนั้นแล้วชีวิตนี้อาจแสวงหาความสุขมิได้เลย  Cry  Cry   ไหว้

ตอนนี้พวกที่เลือกสส.เพราะเศษเงินคงจะได้รับกรรมจากปุ๋ยแพงน้ำมันแพงกันทั่วหน้าแล้วครับ ปุ๋ยขึ้นราคาไปเกือบเท่าตัวที่เดียวครับ

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 12:37:54 PM »

คนที่มาแปรรูปเป็นขุนคลังเก่า ใส่แว่นอยู่ทางเหนือเหมือนกัน หายหน้าไปจากการเมืองเลยทันทีที่ไฟแนนซ์ล้มลงบนฟูกแล้วกู้ IMF

จนคนไทยเป็นหนี้บานตะไท แม้กระทั่งเด็กอยู่ในครรภ์มารดาก็ยังเป็นหนี้ สืบเนื่องมาเศรษฐกิจอาร์เจนติน่าพังพาบ

คนไทยเราลืม IMF ไปนานแล้วครับ ระบบนายทุนหน้าเลือดคอยแต่ปั่นหุ้นและช้อนซื้อ

จนแมงเม่าต้องออกมายิงคอตัวเองจนเป็นข่าวดังตามสื่อ คนไทยเลยจนลง จนลงทุกวัน
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 01:29:06 PM »

กรรมใดใครก่อกรรมนั้นคืนสนอง

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์