เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 03:50:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเมืองไทยอีก 10 ปี ข้างหน้าจะเป็นอย่างไร?  (อ่าน 5957 ครั้ง)
พ่อลีโอ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 12:31:24 PM »

ผมเคยนั่งคิดนะครับว่า ทุกวันนี้ที่ประเทศไทยมี สส. และ รัฐบาลชั่วๆ ปกครองประเทศได้นั้นก็เพราะได้จากการซื้อเสียงเป็นส่วนใหญ่ จากพวกคนยากจนทั้งในเมืองและชนบท คนแก่ รวมทั้ง กลุ่มคนที่ยังด้อยการศึกษา ที่ยังยึดคติที่ว่า "บุญคุณต้องทดแทน" คือถ้าเขาให้เงินให้สิ่งของ แล้วก็ต้องเลือกเขา เพราะเขาลงทุนไปมาก ไม่ว่าจะเป็นการเมืองระดับท้องถิ่น จนถึงระดับประเทศ แต่ ณ เวลา หนึ่ง ผมได้ลองคุยกับน้องๆ นักศึกษา รุ่นลูก รุ่นหลานถึงเรื่องเหล่านี้ ในช่วงที่มีการโฆษณาหาเสียง ของเหล่า ผู้สมัคร สส. โดยเด็กเหล่านี้ส่วนมากจะเป็นเด็กต่างอำเภอ ที่มาเช่าหอพักเพื่อเรียนหนังสือ ผมได้รับคำตอบ และความคิดเห็นของพวกเขาแล้วก็น่าชื่นชม คือ ถ้าแจกเงินก็จะรับ แต่จะไม่เลือก หรือบางคนก็ไม่รับเลย ทำให้คิดได้ว่าในอนาคตอีกซัก 10 ปีข้างหน้า เยาวชนเหล่านี้เมื่อเขาเติบโตเป็นผู้ใหญ่ และผู้ใหญ่กลุ่มที่ถือคติที่ว่า "บุญคุณต้องทดแทน" ได้ล้มหายตายจากไปเรื่อยๆ  การเมืองไทยจะก็คงจะดีขึ้น หรือจะมีปัจจัยอย่างอื่น ทำให้การเมืองน้ำเน่าเหมือนเดิม อย่างทราบความคิดเห็นของเพื่อสมาชิกครับ
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 01:19:04 PM »

....ก็จะเป็นเช่นนี้แล..
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 01:29:17 PM »

เหมือนล้อเกวียน ที่หมุนไปครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 01:37:28 PM »

เดื๊ยวนี้การเมืองทุกระดับ ....... แจกเงินซื้อเสียงทั้งนั้นแหละครับ นับวันยิ่งมากขึ้น

จาก 100 เป็น 300 500 ตอนนี้ว่ากันหัวละ 1000 อนาคตคงถึง 10000

วุฒิ คนเล+รักในหลวง
นำแนน้า..หัวหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

รักน้องกันต์

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 01:41:50 PM »

อำนาจทำให้คนเปลี่ยนไป

สุขเสมอมั่นเสมอมันเครือเก่า
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 01:49:02 PM »

ที่บ้านเดิม มีรถกระบะคันนึง ติดตราพรรค – ชื่อบุคคล...เวลามีผู้คนในหมู่บ้านเจ็บป่วย รถคันนี้บริการรับส่ง...หากมีคนตาย รถคันนี้จะมา stand by ช่วยงาน ...ขนน้ำ – น้ำแข็ง โลงศพ พวงหรีด เต้นท์ เหล้ายา มาช่วยฟรี

ถึงหน้าเลือกตั้ง...มีหรือ จะสอบตก

จะโทษชาวบ้านก็ไม่ได้...ก็คนมันจน

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 02:22:20 PM »

ยุงชุมตามเดิม แบร่ แบร่ แบร่ แบร่
Hybrid Guns
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 216

จำหน่ายปืนสั้นNighthawk Custom,ปืนยาวอัดลมAir Arms

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 02:35:17 PM »

ผมก็เฝ้ารอให้มันเปลี่ยนมานาน แล้วผมก็รอต่อไป....... อย่างไร้ความหวัง  Embarrassed Cry

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 03:12:20 PM »

..ทุกวันนี้ยัง.แย่..อีก10ปี..ไม่อยากคาดเดาเลยครับ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 03:32:17 PM »

ผมเชื่อว่าการเมืองไทยจะดีขึ้นเรื่อยๆครับ...

วันนี้อาจยังล้มลุกคลุกคลาน...

สิบปีข้างหน้าอาจยังไม่งามเหมือนประเทศอื่น...

แต่จนถึงรุ่นลูกรุ่นหลานผมจะต้องดีกว่าวันนี้แน่นอนครับ...Cheesy
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 04:38:46 PM »

อดีตเป็นยังไง ปัจจุบันก็เป็นอย่างนั้น อนาคตก็เป็นอย่างนั้นอีก
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:49:27 AM »

...ไม่อยากคาดหวังกับอนาคตข้างหน้า...แต่กับปัจจุบันคนเล่นการเมือง ได้น่าเบื่อที่สุด...

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 10:10:27 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy ... หวังไว้ว่า ... จะดีขึ้นเรื่อย ๆ ครับ ...  Cheesy Cheesy Cheesy

ทุกวันนี้ที่ประเทศไทยมี สส. และ รัฐบาลชั่วๆ ปกครองประเทศได้นั้นก็เพราะได้จากการซื้อเสียงเป็นส่วนใหญ่ จากพวกคนยากจนทั้งในเมืองและชนบท คนแก่ รวมทั้ง กลุ่มคนที่ยังด้อยการศึกษา ที่ยังยึดคติที่ว่า "บุญคุณต้องทดแทน" คือถ้าเขาให้เงินให้สิ่งของ แล้วก็ต้องเลือกเขา เพราะเขาลงทุนไปมาก ไม่ว่าจะเป็นการเมืองระดับท้องถิ่น จนถึงระดับประเทศ

... ตามความคิดผม(คน ตจว.) ... การซื้อสิทธิ์/ขายเสียง ... การตอบแทนคุณ ... ตามที่ชอบกล่าวอ้างกัน ...มันยังไม่ใช่เหตุผลหลักและถูกต้องเสียทั้งหมด ... มันยังมีกลไกอีกหลายอย่าง ...   

... คนยากจน ... หรือ ... คนด้อยโอกาสทางการศึกษา ... ก็ไม่สามารถบ่งชัดได้ว่า ... จำเป็นต้องซื้อสิทธิ์ขายเสียงหรือไม่ ... อีกเหมือนกันครับ ... ผมว่ามันเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับการรับรู้ข้อมูลข่าวสารมากกว่า ...

... คนเมือง ... คนชนบท ... คนกรุง ... แบ่งแยกกันได้ด้วยเหรอครับ ...  Cheesy Cheesy Cheesy  ... แถว ๆ บ้านผมไปทำงานอยู่ในเมือง/กทม. ... ก็เยอะเหมือนกัน ... หลากหลายอาชีพ ...  ในทางกลับกัน ... คนเมือง/กทม. ... ที่มามีครอบครับ ... ตั้งหลักปักฐาน ... อยู่แถว ๆ บ้านผมก็เยอะเหมือนกัน ... Grin Grin Grin

... เป็นแค่อีกความคิดเห็นจากคน ตจว. ครับ ...  Cheesy Cheesy Cheesy

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 10:31:04 AM »

ณ..วันนี้กับอีก10ปีการเมืองไทยก็คงจะน้ำเน่าเหมือนเดิมหากนักการเมืองไทยยังโกงกินแบบนี้ครับ แบร่

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 11:08:12 AM »

หากประชาชนมีความรู้และความเข้าใจการเมืองมากขึ้น ผมเองก็หวังว่าคงดี และก็ต้องดีขึ้นเรื่อยๆครับ...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์