เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 10:13:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเมืองไทยอีก 10 ปี ข้างหน้าจะเป็นอย่างไร?  (อ่าน 5945 ครั้ง)
lovegunna
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 02:54:03 PM »

อีก 10 ปี ก็เหมือนเดิม จะให้เปลี่ยนได้ ต้อง ให้นักการเมือง พวกโกงกินตายจนหมดก่อน
ดูต่อไปว่า รุ่นหลังจะโกงกันยังไงต่อไปคับ
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 03:35:03 PM »

การเมืองไม่รู้ รู้แต่ว่าเด็กๆ วัยรุ่น แถวบ้านผม ประมาณ 50 % ไม่มีคำว่า ระเบียบ ไม่มีวินัย ไม่มีคำว่าเกรงใจและส่วนร่วม   .. . ไม่รู้สะท้อนอะไรได้บ้าง

แต่ก็หวังว่า สักวันจะมีคนดีขึ้นมาบริหารประเทศครับ   สักวันครับ  ... .....

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
menkmenk รักในหลวง
Happy Shooting , Happy Fishing
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 04:07:00 PM »

ถ้าเราไม่ลงคะแนนให้คนชั่ว ผมว่า 10 ปีนี่เห็นหน้าเห็นหลังเลยครับ

อีกอย่าง การศึกษาของเยาวชนครับ จัดให้ดี อนาคตก็จะดี

รักในหลวง
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 09:43:57 PM »

อีก 10 ปี ก็เหมือนเดิม จะให้เปลี่ยนได้ ต้อง ให้นักการเมือง พวกโกงกินตายจนหมดก่อน
ดูต่อไปว่า รุ่นหลังจะโกงกันยังไงต่อไปคับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ...........
nanmaxnum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 10:15:04 PM »

การศึกษาสร้างคน    คนสร้างชาติ

คุณธรรมนำความรู้   เป็นกลยุทธ์หนึ่งในการขับเคลื่อนนโยบายสู่การปฏิบัติของ สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
เพื่อสร้างคนเป็นคนดีของสังคม ปลูกฝังการมีวินัย รู้ผิด ชอบ ชั่ว ดี  ละอายต่อการกระทำชั่ว เกรงกลัวต่อการทำบาป
   หากปูพื้นฐานแน่นจากระบบการศึกษาแล้วต่อยอดให้หน่วยงาน องค์กร และสังคมดูแลอย่างต่อเนื่องด้วยจิตสำนึกร่วมกัน ประเทศไทย
ของเราน่าจะดีกว่านี้แน่
พ่อบักเขตต์...รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 10:17:01 PM »

การเมืองไม่รู้ รู้แต่ว่าเด็กๆ วัยรุ่น แถวบ้านผม ประมาณ 50 % ไม่มีคำว่า ระเบียบ ไม่มีวินัย ไม่มีคำว่าเกรงใจและส่วนร่วม   .. . ไม่รู้สะท้อนอะไรได้บ้าง

แต่ก็หวังว่า สักวันจะมีคนดีขึ้นมาบริหารประเทศครับ   สักวันครับ  ... .....

เหมือนแถวบ้านครับ...วัยรุ่นเป็นแบบนี้ ก็เพราะผู้ใหญ่ไม่ดูแล   แล้วเมือเขาเป็นผู้ใหญ่ก็จะยิ่งแย่.....แถวบ้านนักการเมืองทุกระดับเขาทำแบบนี้ครับ  เขาแจกกันแบบนี้ครับ   อบต   กำนัน  หัวละ 100 -200    นายก อบต หัวละ200-500  สส    สจ    สว   100   200   300    บ้านผม  ชิดชอบบุรี......และที่สำคัญ  ไ อ้  ..คนที่แจก ได้ตำแหน่งเกือบ 99 %
   ตั้งแต่  คมช  มายึด อำนาจ  มีกล่มคนออกมาให้ความรู้ และ ต่อต้าน  ผู้มีอิทธิพล และการซื้อเสียง   ก็อยากให้  อยากเห็นการเมือง เปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดี....

ฮักลูกฮักเมีย.....เหลือใจกิ๊ก ผู้อื่น..........

Uploaded with ImageShack.us
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 05:02:51 AM »

Definition ของคำว่า "คนดี" มันไม่ได้มีความหมายคงที่นะครับ  คนดีของคนกรุงเทพและในหัวเมืองใหญ่ ๆ ต่างกับคนดีของคนในชนบทนะครับ ในความเห็นของผม การซื้อเสียงเป็นส่วนหนึ่งของปัญหาเท่านั้น

คนที่เอาเงินมาให้กู้ (เอาไปทำอะไรก็ไม่รู้) แล้วพักชำระหนี้ให้ แล้วหาเงินมาให้กู้ใหม่ แล้วปลดหนี้ให้ คือคนดีสำหรับบางท้องถิ่นนะครับ และแม้ว่าคนเหล่านี้บางคนอาจจะรู้ว่าคนพวกนี้ไม่ดี แต่กู้เงินมาแล้ว ก็เหมือนถูกจับเป็นตัวประกัน ถ้าไม่เลือกพวกมันกลับเข้าไป พวกใหม่มาเกิดมันบังคับให้ชำระหนี้แล้วจะทำอย่างไร

ที่ผมว่ามามันเป็นอีกมิติหนึ่งของปัญหาที่ทำให้เราได้แต่คนเลว ๆ มาเป็น สส. มาเป็นรัฐบาล ผมเชื่อว่ามันมีอีกหลายมิติที่เลวร้ายไม่น้อยไปกว่ากันอีกด้วย

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
408
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 11:06:25 AM »

สิ่งที่มีผลต่อการเมื่องประกอยด้วย
1 การศึกษา
408
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 11:20:44 AM »

ปัจใจที่มีผลต่อการเมื่องประกอบด้วย
สิ่งที่มีผลต่อการเมื่องประกอยด้วย
1 การศึกษา

1 การศึกษา
   ระดับของการศึกษา , สาขาของการศึกษา ฯลฯ
2 วัฒนธรรม , สังคม ของต่ละท้องถิ่น ความหลากหลายของเชื้อชาติ ศาสนา (diversity)
3 จริยธรรม (Moral)
4 รายได้ของประชากรในพื้นที่นั้น
5 การได้รับความช่วยเหลือจากภาครัฐ ในการแก้ไขปัญหาของชุมชน

สิ่งเหล่านี้เป็นตัวแปรทำให้เกิดการได้มาซึ่ง สส. 
ผมกลับมองว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วกับการที่เราได้ร่วมกันเลือกตั้งมา และก็ไม่ได้คิดว่าใครฉลาดหรือไม่ฉลาดในการเลือก สส.
แต่ตอนนี้กลับมองว่าน่าจะช่วยกันทำอย่างไรให้บ้านเมืองเจริญมากกว่านี้ และรอดพ้นจากวิกฤตราคาเชื้อเพลิงมากว่า

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 02:08:11 PM »

จะดีขึ้นแน่ๆครับ....

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 02:16:48 PM »

เมื่อก่อนเคยได้ยินว่า    ผู้ใหญ่เสียพัน  กำนันเสียหมื่น
วันนี้น่าจะเปลี่ยนเป็น    กำนันหลายแสน  ผู้แทนหลายล้าน
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:38:21 PM »

คงเป็บแบบนี้มั้งครับ เพราะเมื่อก่อนก็เป็นแบบนี้
มันเป็นวงจรครับ

kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 11:02:21 PM »

ผมว่า ถ้าชาวบ้านสามารถพึ่งตนเองได้ ใครก็จะซื้อเขาไม่ได้
การซื้อ ไม่ได้หมายถึงการซื้อด้วยเงินเท่านั้น

แต่ว่า ชาวบ้านส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีนิสัยขวนขวาย ที่จะหาทางพึ่งตนเอง

นักการเมืองอย่างว่า จะให้ชาวบ้านพึ่งตนเองไม่ได้ตลอดกาล

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์