เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:25:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณี ปืนหาย แจ้งความแล้ว แต่ไปเจอภายหลัง ตำรวจแจ้งข้อหาแจ้งความเท็จ  (อ่าน 6439 ครั้ง)
mxcop
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 10:04:52 PM »

ผมไปที่สถานีตำรวจมา ผมไปถอนแจ้งความแต่  ตำรวจดำเนิน ข้อหาแจ้งความเท็จ  กรณีนี้ผมจะโดนปรับเท่าไหร่ครับ 

พิจารณาคำสำคัญคำว่า "ผมจะโดนปรับเท่าไหร่ครับ"  แสดงว่าเค้ายังไม่ถูกตำรวจดำเนินคดี เพราะแจ้งความเท็จเป็นความผิดลหุโทษ พนักงานสอบสวนมีอำนาจปรับ ถ็ถูกปรับไปแล้วเค้าก็คงรู้แล้วว่าเท่าไหร่ จริงมั๊ยท่านเจ้าของกระทู้
HALL
Full Member

คะแนน 5

แฟนผมครับ อิอิ

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 06:10:49 PM »

ผมได้ไปดำเนินเรื่องมาแล้วครับ  ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ชี้แนะ ครับ    ไหว้
Jeam_9
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 06:31:59 PM »

ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ เพราะคดีอาญา อาศัยเจตนาเป็นหลักอยู่แล้ว หากท่านแจ้งความเพราะหาไม่เจอ ก็เจตนาชัดเจนอยู่แล้ว แต่หากให้คนอื่นยืมไปแล้วไปก่อเหตุ และท่านมาแจ้งความเพื่อเอาตัวรอดที่หลังก็คนละเจตนาอยู่แล้ว ถ้าตำรวจแจ้งข้อกล่าวหานี้แก่ท่าน ก็ถูกต้องตามกฎหมายอยู่แล้ว เพราะสำนวนดคีตัองกล่าวโทษเจ้าของปืนอยู่แล้ว หากมีการเกี่ยวพันกับการใช้ปืนผิดมือด้วยนะ ผมว่าอะ
HALL
Full Member

คะแนน 5

แฟนผมครับ อิอิ

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 06:59:25 PM »

ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ เพราะคดีอาญา อาศัยเจตนาเป็นหลักอยู่แล้ว หากท่านแจ้งความเพราะหาไม่เจอ ก็เจตนาชัดเจนอยู่แล้ว แต่หากให้คนอื่นยืมไปแล้วไปก่อเหตุ และท่านมาแจ้งความเพื่อเอาตัวรอดที่หลังก็คนละเจตนาอยู่แล้ว ถ้าตำรวจแจ้งข้อกล่าวหานี้แก่ท่าน ก็ถูกต้องตามกฎหมายอยู่แล้ว เพราะสำนวนดคีตัองกล่าวโทษเจ้าของปืนอยู่แล้ว หากมีการเกี่ยวพันกับการใช้ปืนผิดมือด้วยนะ ผมว่าอะ

ก็มันลืมจริงๆ น่ะครับ  เปลี่ยนที่ซ้อนบ่อยก็เป็นแบบนี้  ต่อไปจะต้องหาที่ประจำแล้วครับ ... 
Lek Sti
Jr. Member
**

คะแนน 2

กระบี่อยู่ที่ใจ ขอ STI อยู่ที่เอวครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 08:57:29 AM »

Grin  Grin หากท่านแจ้งความว่าปืนหาย  เพราะเข้าใจโดยสุจริตว่า ปืนหายจริง  ต่อมาเจอปืนโดยบังเอิญ  ไม่ผิดฐานแจ้งความเท็จครับ เพราะขาดเจตนา ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 59 ครับ 
           แต่หากท่านแจ้งว่าหายที่โน่น ที่นี่ แต่ค้นหาเจอในภายหลังนั้น  ย่อมเห็นว่าท่านเองก็ไม่คิดว่าปืนหายจริง  จึงยังคงค้นหาอยู่  ถ้าเป็นอย่างนี้ การด่วนสรุปไปแจ้งความว่าหายนั้น  อาจผิดฐานแจ้งความเท็จได้จริงครับ
           การให้การถึงพฤติการณ์แห่งคดีว่า  แจ้งว่าหายที่ไหน อย่างไร แล้วเจอปืนได้อย่างไร  นั่นแหละคือจุดที่บ่งบอกว่า  ท่านแจ้งความเท็จหรือไม่
           เมื่ออยู่ต่อหน้าพนักงานสอบสวน การพูดความจริงทั้งหมด คือ การรับสารภาพดีๆ นั่นเองครับ  ขอให้ท่านปรึกษาทนายความหรือผู้รู้กฎหมายที่ไว้วางใจได้  ก่อนให้การต่อสู้คดีนะครับ  จะได้เรียบเรียงข้อเท็จจริงได้ สิ่งใดควรพูด ไม่ควรพูด สิทธิการพบและปรึกษาทนายความนั้น  เป็นสิทธิของผู้ต้องหาและจำเลยตามกฎหมายอยู่แล้วนะครับ 
           ระมัดระวังให้ดีครับ  เรื่องนี้เรื่องใหญ่แล้วครับ  ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีโดยเร็วครับ 
Grin Grin Grin

คนดี ที่ไม่มีปืน เหลือน้อยเต็มที เพราะคนไม่ดี มีปืน พกปืน ยิงปืน ยิงคนดี
Jeam_9
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 01:28:34 AM »

ตอนเจอ เจอกับคนอื่นหรือเปล่า เลยฟอร์มว่ามีคนยืมไป เลยเจอข้อหานี้นะ.......ปกติตำรวจเค้าไม่แจ้งข้อหานี้กับเจาของปืนหรอกครับ ยกเว้นเพื่อนยืมไปใช้กับเอาไปจำนำเท่านั้นแหละ
สีสัน
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 02:33:54 AM »

Grin  Grin หากท่านแจ้งความว่าปืนหาย  เพราะเข้าใจโดยสุจริตว่า ปืนหายจริง  ต่อมาเจอปืนโดยบังเอิญ  ไม่ผิดฐานแจ้งความเท็จครับ เพราะขาดเจตนา ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 59 ครับ 
           แต่หากท่านแจ้งว่าหายที่โน่น ที่นี่ แต่ค้นหาเจอในภายหลังนั้น  ย่อมเห็นว่าท่านเองก็ไม่คิดว่าปืนหายจริง  จึงยังคงค้นหาอยู่  ถ้าเป็นอย่างนี้ การด่วนสรุปไปแจ้งความว่าหายนั้น  อาจผิดฐานแจ้งความเท็จได้จริงครับ
           การให้การถึงพฤติการณ์แห่งคดีว่า  แจ้งว่าหายที่ไหน อย่างไร แล้วเจอปืนได้อย่างไร  นั่นแหละคือจุดที่บ่งบอกว่า  ท่านแจ้งความเท็จหรือไม่
           เมื่ออยู่ต่อหน้าพนักงานสอบสวน การพูดความจริงทั้งหมด คือ การรับสารภาพดีๆ นั่นเองครับ  ขอให้ท่านปรึกษาทนายความหรือผู้รู้กฎหมายที่ไว้วางใจได้  ก่อนให้การต่อสู้คดีนะครับ  จะได้เรียบเรียงข้อเท็จจริงได้ สิ่งใดควรพูด ไม่ควรพูด สิทธิการพบและปรึกษาทนายความนั้น  เป็นสิทธิของผู้ต้องหาและจำเลยตามกฎหมายอยู่แล้วนะครับ 
           ระมัดระวังให้ดีครับ  เรื่องนี้เรื่องใหญ่แล้วครับ  ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีโดยเร็วครับ 
Grin Grin Grin
ผมเคยหาบัตรประชาชนไม่เจอ ไปแจ้งความที่โรงพัก(ในอดีต) แม้ปัจจุบันจะแจ้งที่สำนักงานเขต ว่าทำใบหายที่บ้าน พี่เขาบอกว่าถ้าที่บ้านแสดงว่าหาไม่เจอ ไม่ใช่ทำหล่นหาย แจ้งไม่ได้ สุดท้ายต้องบอกว่าเดินแล้วหล่นหาย พี่เขาถึงทำเรื่องให้::011::

แล้วกรณีเราซ่อนปืนในบ้านแล้วหาไม่เจอ แล้วไปแจ้งว่าหายที่บ้าน ผมก็เชื่อว่าเขาไม่รับแจ้ง ก็ต้องแจ้งความว่าหายนอกบ้าน ยิ่งหาเจอจะผูกเรื่องอย่างไงละครับว่าใครเอามาคืนก็โดนปืนผิดมือ
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 08:12:59 AM »

ทำให้นึกถึงนักการเมืองคนหนึ่ง ตำรวจขอดูปืน บอกว่าปืนหาย ตำรวจถามว่าทำไมไม่แจ้งความ ก็บอกว่า หาไม่เจอ ยังไม่หาย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์