เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:16:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณี ปืนหาย แจ้งความแล้ว แต่ไปเจอภายหลัง ตำรวจแจ้งข้อหาแจ้งความเท็จ  (อ่าน 6425 ครั้ง)
HALL
Full Member

คะแนน 5

แฟนผมครับ อิอิ

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 12:51:29 PM »

ผมไปที่สถานีตำรวจมา ผมไปถอนแจ้งความแต่  ตำรวจดำเนิน ข้อหาแจ้งความเท็จ  กรณีนี้ผมจะโดนปรับเท่าไหร่ครับ    ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 12:58:44 PM »

อยู่ที่ท่านไปแจ้งความไว้อย่างไร.

แต่ข้อหาที่ จนท.แจ้งท่านนั้นมีโทษจำคุก ไม่ใช่ปรับแล้วจบ 
อย่าไปรับสารภาพเข้านะครับ

อาวุธปืนสูญหายตาม  พรบ.อาวุธปืนฯ กำหนดให้เจ้าของป.๔ แจ้งความหาย
ที่สถานีตำรวจ แล้วส่งมอบ ป.๔ จนท.ตำรวจจะส่ง ป.๔ ไปยังนายทะเบีัยนฯท้องที่

แต่ภายหลัง เมื่อพบอาวุธปืน ท่านย่อมไปแจ้งความเพิ่ม และติดต่อ นายทะเบียน
เำพื่อดำเนินการครอบครอง อาวุปืนนั้นอย่างถูกต้องต่อไปครับ   Smiley

Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 02:25:04 PM »

ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะครับ ถ้ารับคงเรื่องยาวแน่
khun-mum- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 02:59:46 PM »

ผมลืมประจำว่าเอาซ่อนไว้ที่ไหน ยิ่งซ่อนตอนเมาบางที่หาไม่เจอไปหาวัน  เป็นกำลังใจให้นะครับ Grin
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 04:19:39 PM »

เห็นด้วยกับคุณRoad  ยังงัยเรามีเจตนาที่บริสุทฺธิ์จึงรีบมาแจ้งความก่อน
ย้อนถามตำหนวดดูว่า หากปืนหายจริงพวกท่านจะตามปืนคืนได้รึปล่าว
เบื่อพวกกินภาษีแล้วยังมาย้อนทำร้ายอีก

อเสวนา จะ พาลานัง
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 04:59:41 PM »

แปลก เหมือนกันนะครับ โดยปรกติ กรณีแบบนี้ ตำรวจไม่ค่อยแจ้ง ข้อหาแจ้งความเท็จ ถ้าผู้แจ้งมีเจตนาบริสุทธิ์ ผมเองก้สงสัยเหมือนพี่โร๊ด ครับว่า แจ้งความไว้ว่าอย่างไรครับ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 05:13:47 PM »

ตามที่พี่ Road แนะนำครับ อย่าไปหลงรับสารภาพซะละ จะมาแก้ภายหลังยาก

ปืนหายหรือแม้แต่ทรัพย์สินอื่นๆเกิดหายไป เข้าใจว่าน่าจะมีคนร้ายหรือผู้ใดหยิบไป
ย่อมถือว่าเป็นการรักษาสิทธิตามกฎหมาย เพื่อให้เจ้าพนักงานสืบหาสาเหตุที่ปืนหรือทรัพย์เรานั้นสูญหาย
และเป็นการป้องกันหากเกิดผู้ที่เอาอาวุธปืนของเราไปใช้ในการก่อคดี
 ก็สามารถนำหลักฐานการแจ้งความนี้ไปใช้ยืนยันความบริสุทธิ์ของเราได้

ในเมื่อขณะที่เราไปแจ้ง เรารู้อยู่แก่ใจว่าแท้ที่จริงแล้ว ปืนเรามิได้หายไปจริง แต่ไปแจ้งเพื่อความทุจริตบางอย่างเช่น เอาปืนไปจำนำนอกระบบ หรือให้คนอื่นยืมไปใช้แต่กลัวมีปัญหาจึงไปแจ้งความไว้ก่อน หรือคุณรู้ว่า คนในบ้านเป็นผู้เอาปืนไปแต่ไม่ห้ามปราม เป็นต้น ก็ถูกต้องแล้วที่คุณจะโดนพนักงานสอบสวนแจ้งความกลับทันที

แต่หากขณะคุณไปแจ้ง คุณเข้าใจว่าปืนหายจริง แม้ต่อมากลับมาพบว่าแท้จริงแล้วปืนไม่ได้หาย แต่ลืมไว้ตรงไหน (ซึ่งไม่น่าเกิดขึ้น) หรือคนในบ้านหยิบไปโดยไม่ได้บอกเรา  ถือว่าคุณขาดเจตนาที่จะกระทำผิด  คุณจึงไม่มีความผิดฐานแจ้งความเท็จแน่นอน

แต่อย่างไรก็ดี ขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นว่าคุณไปทำอย่างไรเข้า เพราะปกติแล้วเรื่องแบบนี้ พนักงานสอบสวนเขาไม่แจ้งข้อหาแบบนี้ง่ายๆ Wink Wink
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 08:32:44 PM »

http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=57304.0
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:27:20 PM »

ผมว่ามันแปลก ๆ อยู่นะครับ Huh Huh  ตอนหายหรือตอนที่รู้ว่าหายเราต้องแจ้งตามกฏหมาย     แต่พอหาเจอแล้ว ตำรวจแจ้งข้อหาแจ้งความเท็จ งงครับ  Huh Huh
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:48:48 PM »

อยากให้ ท่าน จขกท เล่ารายละเอียดให้ทราบทั้งหมดครับ เพราะเรื่องแค่นี้
ไม่น่าถึงต้องแจ้งข้อหานี้ เสียเวลาสอบปากคำ พิมพ์คำให้การ และอีกหลายๆขั้นตอนที่
ต้องดำเนินการ พนักงานสอบสวนน่าจะมีเหตุผลพอสมควรนะครับที่แจ้งข้อหานี้กับท่าน
Pond K.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:39:09 AM »

อยู่ที่ท่านไปแจ้งความไว้อย่างไร.

แต่ข้อหาที่ จนท.แจ้งท่านนั้นมีโทษจำคุก ไม่ใช่ปรับแล้วจบ 
อย่าไปรับสารภาพเข้านะครับ

อาวุธปืนสูญหายตาม  พรบ.อาวุธปืนฯ กำหนดให้เจ้าของป.๔ แจ้งความหาย
ที่สถานีตำรวจ แล้วส่งมอบ ป.๔ จนท.ตำรวจจะส่ง ป.๔ ไปยังนายทะเบีัยนฯท้องที่

แต่ภายหลัง เมื่อพบอาวุธปืน ท่านย่อมไปแจ้งความเพิ่ม และติดต่อ นายทะเบียน
เำพื่อดำเนินการครอบครอง อาวุปืนนั้นอย่างถูกต้องต่อไปครับ   Smiley

รับทราบครับ
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:14:17 PM »

ไป กันใหญ่ แล้ว
    แบบนี้ ลูก หมาผม หาย  ผมไป แจ้ง ความ   อีก 2 วันต่อ มา  มันเดิน กลับบ้านมาเอง   แล้วแจ้งบอกว่า ได้คืนแล้ว

หรือ บัตร เครดิต  หาย  ไปแจ้ง ความ  ภายหลัง พบ ว่า ภรรยา แอบเอาไปซ่อน  ก็ต้องถูกดำเนินคดี ตาย ชัก เลย  ....

ผม ว่า กรณี แจ้งความเท็จ  ต้องมีผู้เสียหาย  หรือ ไม่ก็เป็น กรณี ความสงบเรียบร้อย   เช่น โทรหรอกแจ้งไฟ ใหม้ ความจริงไม่มี   หรือ ขู่วางระเบิด 
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 02:02:16 PM »

ถ้าปืนหาย  ป.4  อยู่แล้วนำ ป.4 ไปแจ้งความน่าจะถือว่าเจตนาสุจริตอยู่แล้ว 

แต่ตอนแจ้งไม่มี  ป.4  ไปด้วยหรือเปล่าครับ  ซึ่งแปลว่าไม่อยู่ทั้งปืน + ป.4......เค๊าอาจเข้าใจว่า  ขายลอยไปแล้วแกล้งมาแจ้งความไว้

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:20:07 PM »

ผมไปที่สถานีตำรวจมา ผมไปถอนแจ้งความแต่  ตำรวจดำเนิน ข้อหาแจ้งความเท็จ  กรณีนี้ผมจะโดนปรับเท่าไหร่ครับ    ไหว้
น่าจะมีรายละเอียดมากกว่านี้นะครับ.....อ่านแล้วก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน..
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:24:59 PM »

ไป กันใหญ่ แล้ว
    แบบนี้ ลูก หมาผม หาย  ผมไป แจ้ง ความ   อีก 2 วันต่อ มา  มันเดิน กลับบ้านมาเอง   แล้วแจ้งบอกว่า ได้คืนแล้ว

หรือ บัตร เครดิต  หาย  ไปแจ้ง ความ  ภายหลัง พบ ว่า ภรรยา แอบเอาไปซ่อน  ก็ต้องถูกดำเนินคดี ตาย ชัก เลย  ....

ผม ว่า กรณี แจ้งความเท็จ  ต้องมีผู้เสียหาย  หรือ ไม่ก็เป็น กรณี ความสงบเรียบร้อย   เช่น โทรหรอกแจ้งไฟ ใหม้ ความจริงไม่มี   หรือ ขู่วางระเบิด 

ผมว่าเจ้าของกระทู้เล่าไม่หมด  ไอ้อย่างที่ท่านว่านี่มันเป็นเหตุปกติ และตามกฎหมาย เมื่อปืนหายเราต้องแจ้งความ อันนี้เป็นหน้าที่ของเจ้าของปืน 

แต่ทำไม พนักงานสอบสวนถึงแจ้งข้อหาว่าแจ้งความเท็จ  แสดงว่าเขาต้องพบพิรุธอะไรบางอย่าง  อย่างที่ท่านอื่นกล่าวไว้ เช่นปืนไม่หายแต่แจ้งความหาย  หรือเพื่อนยืมปืนไป แต่กลัวเพื่อนเอาไปยิงกระบาลใครเลยแจ้ความหาย พอเพื่อนเอามาคืน ก็ไปถอนแจ้งความ

แต่ถ้าปืนหายจริง เช่นถูกขโมยไป ต่อมาจับขโมยได้ ได้ปืนคืนมา และไปถอนแจ้งความ อันนี้ไม่น่าผิดอะไร ครับ

แล้วในกรณีที่ท่านว่า "บัตร เครดิต  หาย  ไปแจ้ง ความ  ภายหลัง พบ ว่า ภรรยา แอบเอาไปซ่อน  ก็ต้องถูกดำเนินคดี ตาย ชัก เลย  "  อันนี้ต้องถูกดำเนินคดี ตายชักอย่างท่านว่าจริงๆ ครับ  ลองดูก็ได้ครับ แต่ใครจะโดนก็อีกเรื่องหนึ่ง ครับ  Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์