เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:24:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .357 กับ ลำกล้อง2นิ้วครับ  (อ่าน 44937 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 02:52:37 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 03:23:30 PM »

ถ้าจะซื้อ.357มาใช้กระสุน.38 ผมว่าปืน.38เบากว่า.357มากครับ สำหรับการcarryทั้งวันมีผลครับ

ถ้าบ้าแบกกระสุนทีละ 50 - 60 นัด กับปืนลูกโม่ .357 ลำกล้อง 4 นิ้วทำงานทั้งวันในออฟฟิค จะเป็น .357 หรือ .38 ก็มีผลครับ

Grin

หัวเราะร่าน้ำตาริน

พี่ซับพกกระสุนทีละกล่องเลยหรือครับ... ตกใจ

krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 03:25:55 PM »

ไหว้แล้วในขนาดลำกล้อง 3 นิ้ว จะมีความแตกต่าง/มีผลกับความเร็วและประสิทธภาพของกระสุน .357 เช่นใดครับ ไหว้

มีคำตอบอยู่แล้วครับ  Grin

ดังนั้นปืนลูกโม่มิตินี้ เมื่อเป็นขนาด .357 จึงมีการคำนวนความยาวลำกล้อง สำหรับให้กระสุน .357 มีความเร็วไม่ตกลงมาจนถึงชั้น .38 +P .................ก็ไปลงตัวที่ 2 1/8 นิ้ว คือความยาวลำกล้อง ที่หั่นให้สั้นกว่านี้ไม่ได้แล้ว ...........

Wink
[/quote]

กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าวเอ???แล้วเขาทำลำกล้องขนาด 3 นิ้วมาเพื่ออะไรครับ ?กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 03:57:38 PM »

เพื่อที่จะได้เล็งศูนย์ ได้ง่ายขึ้น

ลำกล้องยิ่งยาว  ยิ่งเล็งง่าย

และ เพื่อความสวยงาม ไม่สั้นกุด หรือยาวประเหลนเปร๋น เกินไป

มัน นานาจิตตัง

เพราะทำออกมา มันขายได้ ก็ถือว่า การตลาดไปได้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 07:31:03 AM »

ผมใช้ m49 เรียนที่ศรภ. 3 หลักสูตรครับ
คือ ทำนองรบ ทำนองรบชั้นสูง และต่อสู้ป้องกันตัว
ได้คุณวุฒิชั้นหนึ่งหมดครับ

พอสรุปได้ว่า
1. snub nose เพียงพอสำหรับการป้องกันตัวด้วปืนสั้นครับ (หลัวผลประมาณ25หลาครับจากประสบการณ์)
แถมเป็นต่อปืนมาตรฐานด้วยครับ เพราะชักง่าย+เร็วกว่า

2. เรื่อง เอา .357 มายิง .38 ไม่น่าต้องคิดมากครับ ถ้าไม่ได้ยิงมากจริงๆ (คาดว่าเป็นพันนัด)
เพราะการจะยิงปืนแต่สะกระบอกให้ชำนาญนั้น ต้องอาศัยการฝึกฝนพอสมควรครับ
แถมยิ่งลำกล้องสั้นยิ่ง ต้องฝึกมากกว่าลำกล้องมาตรฐานครับ ทั้งยิงแห้งและยิงจริงครับ
ในเมื่อผู้ผลิตเปิดโอกาสให้เราใช้กระสุนซ้อมราคาถูกได้ เราควรคว้าเอาไว้ครับ ประหยัดได้เป็นหมื่น
หรือถ้ากลัวปืนเสียมาก หรือไม่ได้คิดจะยิงลูก .357 อยู่แล้วก็ซื้อเป็นปืน .38 มาก็พอครับ

3.ระยะหวังผลตอบไปในข้อแรกแล้วครับ

4.แนะนำ Bodyguard ครับ เพราะว่า ............. ผมชอบ เอ้ยไม่ใช่ครับ เพราะว่ามันยิงซิงเกิลได้ด้วย
และก็ไม่มีนกปืนมาเกะกะเวลาชักเร็ว หรือยิงจากในกระเป๋าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2010, 10:31:12 AM โดย mat031 » บันทึกการเข้า

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 07:37:58 AM »

ผมใช้ m49 เรียนที่ศรภ. 3 หลักสูตรครับ
คือ ทำนองรบ ทำนองรบชั้นสูง และต่อสู้ป้องกันตัว
ได้คุณวุฒิชั้นหนึ่งหมดครับ

พอสรุปได้ว่า
1. snub nose เพียงพอสำหรับการป้องกันตัวด้วปืนสั้นครับ (หลัวผลประมาณ25หลาครับจากประสบการณ์)
แถมเป็นต่อปืนมาตรฐานด้วยครับ เพราะชักง่าย+เร็วกว่า

2. เรื่อง เอา .357 มายิง .38 ไม่น่าต้องคิดมากครับ ถ้าไม่ได้ยิงมากจริงๆ (คาดว่าเป็นพันนัด)
เพราะการจะยิงปืนแต่สะกระบอกให้ชำนาญนั้น ต้องอาศัยการฝึกฝนพอสมควรครับ
แถมยิ่งลำกล้องสั้นยิ่ง ต้องฝึกมากกว่าลำกล้องมาตรฐานครับ ทั้งยิงแห้งและยิงจริงครับ
ในเมื่อผู้ผลิตเปิดโอกาสให้เราใช้กระสุนซ้อมราคาถูกได้ เราควรคว้าเอาไว้ครับ ประหยัดได้เป็นหมื่น
หรือถ้ากลัวปืนเสียมากเลยไม่ได้คิดจะยิง .357 อยู่แล้วก็ซื้อเป็น .38 มาก็พอครับ

3.ระยะหวังผลตอบไปในข้อแรกแล้วครับ

4.แนะนำ Bodyguard ครับ เพราะว่า ............. ผมชอบ เอ้ยไม่ใช่ครับ เพราะว่ามันยิงซิงเกิลได้ด้วย
และก็ไม่มีนกปืนมาเกะกะเวลาชักเร็ว หรือยิงจากในกระเป๋าครับ

ผมไม่ได้ซื้อ .357 เพื่อยิงลูก .38 ครับ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 08:57:31 AM »

ถ้าชอบอำนาจความแรงกระสุน.๓๕๗ ซื้อ.๓๕๗
แต่ถ้าชอบในแบบของ.๓๘ ซื้อ.๓๘ ครับ
เอาแล้วแต่จะชอบขนาดใดมากกว่ากัน

เพราะบางคนก็ซื้อเพื่อป้องกันตัว ก็ลงตัวแค่ .๓๘ ก็พอเพียง
บางคนว่าอำนาจกระสุนน้อยไปก็คว้า .๓๕๗ มา
บางคนมีปืนหลายๆขนาด แต่ยังขาดขนาด.๓๕๗ เมื่อมีโอกาสซื้อได้จึงซื้อมาเป็นแคตตาล๊อกสะสมไว้ให้ครบขนาดกระสุนก็มี
บางคนมีเงินซื้อ แต่ขอ ป.๓ ขนาด.๓๕๗ ไม่ได้เลยอดก็มี  บางคนก็เลยคิดว่ามันขอยากขนาดนี้  และเมื่อมีโอกาสเมื่อใดที่ขอได้
ก็เลยขอขนาด.๓๕๗ ก็มี 

แล้วแต่มุมมองของการคิดตัดสินใจจะซื้อ    ประการสำคัญก็คือ เรารักเราชอบเสียอย่าง  เมื่อรักชอบแล้วก็จึงซื้อครับ

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 09:10:18 AM »

ถ้าชอบอำนาจความแรงกระสุน.๓๕๗ ซื้อ.๓๕๗
แต่ถ้าชอบในแบบของ.๓๘ ซื้อ.๓๘ ครับ
เอาแล้วแต่จะชอบขนาดใดมากกว่ากัน

เพราะบางคนก็ซื้อเพื่อป้องกันตัว ก็ลงตัวแค่ .๓๘ ก็พอเพียง
บางคนว่าอำนาจกระสุนน้อยไปก็คว้า .๓๕๗ มา
บางคนมีปืนหลายๆขนาด แต่ยังขาดขนาด.๓๕๗ เมื่อมีโอกาสซื้อได้จึงซื้อมาเป็นแคตตาล๊อกสะสมไว้ให้ครบขนาดกระสุนก็มี
บางคนมีเงินซื้อ แต่ขอ ป.๓ ขนาด.๓๕๗ ไม่ได้เลยอดก็มี  บางคนก็เลยคิดว่ามันขอยากขนาดนี้  และเมื่อมีโอกาสเมื่อใดที่ขอได้

แล้วแต่มุมมองของการคิดตัดสินใจจะซื้อ    ประการสำคัญก็คือ เรารักเราชอบเสียอย่าง  เมื่อรักชอบแล้วก็จึงซื้อครับ

ราคาพอๆกัน

ซื้อ .357 เพราะได้.38แถมมา

ชอบยิง.357ลำกล้องสั้นๆให้ปืนถีบเล่นๆ ได้อารมณ์ดี

ถ้าคิดว่า.357ถีบแรงไป ยังกลับไปยิง.38ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2010, 09:14:18 AM โดย เขาใหญ่ รักในหลวง » บันทึกการเข้า

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 09:25:33 AM »

ราคาพอๆกัน

ชอบยิง.357ลำกล้องสั้นๆให้ปืนถีบเล่นๆ ได้อารมณ์ดี

ถ้าคิดว่า.357ถีบแรงไป ยังกลับไปยิง.38ได้

จริงครับซื้อ.๓๕๗ ได้ของแถมตรงที่ว่ามันใส่ลูก.๓๘ ยิงได้ 

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
JEEJEETU
Jr. Member
**

คะแนน 11

ปืน คีอ เพื่อนที่ทำให้เราอุ่นใจที่สุด

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 11:54:25 AM »

ราคาพอๆกัน

จริงครับซื้อ.๓๕๗ ได้ของแถมตรงที่ว่ามันใส่ลูก.๓๘ ยิงได้ 
ชัดเจนครับ เยี่ยม เยี่ยม

krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:22:33 AM »

เพื่อที่จะได้เล็งศูนย์ ได้ง่ายขึ้น

ลำกล้องยิ่งยาว  ยิ่งเล็งง่าย

และ เพื่อความสวยงาม ไม่สั้นกุด หรือยาวประเหลนเปร๋น เกินไป

มัน นานาจิตตัง

เพราะทำออกมา มันขายได้ ก็ถือว่า การตลาดไปได้

ไหว้ ไหว้ขอบคุณครับ เข้าใจแจ่มแจ้งแล้วครับ เลยทำให้นึกถึงรถยนต์ที่คำนวณค่าสัมพัทธ์ความสูงมาอย่างดี ก็เอามาโหลดให้เตี้ย ไอ้ที่เขาทำมาเตี้ยก็ไปยกสูง เกิดเป็นมนุษย์นี่มันวุ่นวายแท้หนอ กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์