เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:10:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีดูใบ ป.4 ปลอมครับ และ ลายมือ ที่ปลอม  (อ่าน 4952 ครั้ง)
CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 12:55:12 PM »

Smiley   http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=54611.0     Cheesy       
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 01:55:52 PM »

ตัวอย่างดังกล่าวเป็นหนึ่งในล้าน ของเอกสารปลอมเท่านั้นครับ แต่ก็ขอบคุณมากเลย  Cheesy

ที่ผมเจอบ่อยคือโฉนดและหนังสือรับรองการทำประโยชน์ปลอม ซึ่งนำมาดูแทบจะไม่รู้เลย ว่าหนังสือดังกล่าวเป็นของปลอม
ผู้มีอุปการะคุณของผม กำลังจะทำการรับซื้อที่ดินแปลงหนึ่งจากพวก....ซึ่งเป็นนายหน้าค้าที่ดิน โดยพวก...นี้ นำโฉนดที่ดินมาพร้อมหนังสือมอบอำนาจและสำเนาบัตรประชาชนของผู้มีชื่อในโฉนดมาแสดง....

ผู้มีอุปการะคุณของผมโทรไปสอบถามเจ้าหน้าที่ขอตรวจสอบว่าที่ดินที่จะซื้อนี้มีอยู่จริงหรือไม่ เลขสารบบถูกต้องหรือไม่ โดยมิได้นำโฉนดฉบับดังกล่าวไปตรวจสอบที่สำนักงานที่ดิน และซึ่งได้รับการยืนยันว่ามีที่ดินอยู่จริงและเลขสารบบถูกต้อง ชื่อของเจ้าของโฉนดถูกต้อง...

แต่มันเป็นการปลอมโฉนดของคนอื่นทั้งฉบับ

ก่อนจ่ายเงินหลายล้านให้พวก....นี้ ผมขอดูโฉนดฉบับดังกล่าว ไม่มีการแก้ไข ดูไม่ออกจริงๆ แต่ไปติดใจเอกสารการมอบอำนาจที่ดินและบัตรประชาชนของเจ้าของที่ดินที่มีชื่อในโฉนด พบว่าบัตรประชาชนดังกล่าว เป็นบัตรรุ่นเก่าที่ต้องเคลือบ

แต่ระบุปีที่ทำบัตร ปี ๒๕๔๕ หมดอายุ ปี ๒๕๕๑

ซึ่งปี๒๕๔๕ บัตรประชาชนต้องเป็นแบบนี้

ผมจึงแนะนำให้ไปตรวจสอบที่สำนักงานที่ดินจังหวัดก่อนจ่ายเงิน
ปรากฎว่ามันขอโฉนดคืนแล้วบอกว่าจะขับรถตามไปเจอที่สำนักงานที่ดิน แล้วก็หายไป

จึงไปขอดูโฉนดฉบับที่อยู่ในสารบบที่ดิน ปรากฎว่าทุกอย่างเหมือนกันหมด เพียงแต่ลายเซนต์ของนายทะเบียนและตราประทับฉบับของจริงไม่คมชัดเหมือนโฉนดปลอมดังกล่าว  เกือบไปแล้ว..............

ดังนั้น การจะดูว่าเอกสารดังกล่าวนั้นปลอมหรือไม่ จำเป็นต้องไปตรวจสอบกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับเอกสารดังกล่าวนั้นโดยตรง จะดีกว่าครับ เพราะขนาดผมเกือบจะหลงกลก็หลายทีแล้วครับ Cheesy Cheesy

ที่มารูปบัตร http://www.fpps.or.th/news.php?detail=n1093320928.news
rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 09:02:53 PM »

รูปแบบบัตรประชาชนในแต่ละท้องที่ จะปรับเปลี่ยนไม่พร้อมกัน ของผมไปทำเมื่อ เมย.45 หมดปี 52  ยังเป็นแบบเก่าที่ต้องเคลือบพลาสติก  ตอนหลังทางการมีนโยบายให้ไปเปลี่ยนเป็นแบบสมาร์ทการ์ด ผมมันหัวแข็ง ไม่ไปเปลี่ยน ใช้แบบเดิมดีกว่า ทนดี แบบพลาสติก หักง่าย เหมือนสารพัดบัตรของธนาคาร แค่ปีเดียวก็หักแล้ว ทั้งที่ยังไม่ถึงวันหมดอายุเลย 
น้องมลคับผม
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 09:10:33 PM »

บัตรสมาร์ทการ์ด ไม่ดีเลยคับ ของผมไม่ได้ใช้อะไรเลยแผ่นพลาสติกที่เคลือบบัตรทั้งด้านหน้าด้านหลังหลุดลอกออกมาคับ
หน้า: [1]
  พิมพ์