เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:28:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (เก็บตก)จากทะเล จนถึงโฮมสเตย์ แบบเก้ๆกังๆ ของแรมส์ใจ (หน้า 12)  (อ่าน 22414 ครั้ง)
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:26:08 PM »

ตลาดน้ำท่าคามีมานานเป็นร้อยปีค่ะ ถามว่าอยากให้เปลี่ยนเป็นเชิงพาณิชย์มากกว่านี้ไหม ลุงเค้าว่าสมาชิกหลายคนอยากให้เปลี่ยน แต่อีกหลายๆคนก็อยากให้มีเหมือนเดิม มันเป็นวิถีชีวิตแบบชาวบ้าน ที่หาดูได้ยากมากค่ะ ลุงเค้ามีลูกชาย 4 คน ทำงานหมดแล้ว ก็อยากให้พ่อหยุดทำซะที แต่ลุงเค้าบอกว่าไม่มีใครรับงานนี้ มันเหมือนขี่หลังเสือแล้วลงยาก ความรับผิดชอบสูงมาก หลายครัวเรือนก็ออกจากสมาชิกแล้วไปเปิดเป็นรีสอร์ททำเอง ซึ่งลุงเค้าไม่ว่า ผลประโยชน์ไม่เข้าใครออกใคร ลุงเค้าว่างั้น... แต่ที่นี่ได้รับรางวัลมากมายจากการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย มีหนังสือ รายการสารคดีมาทำงานที่นี่เยอะ ซึ่งหน่อยก็เป็นคนหนึ่งที่มาตามหนังสือเหล่านั้น

เริ่มทยอยมากันแล้วค่ะ ตลาดนัดน้ำท่าคามีตั้งแต่ 08.00-12.00 ค่ะ

Cheesy Cheesy Cheesy

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:29:22 PM »

แหม่...ป้าหน่อยหนีมาเเอ๊ว..ตี่นี่เอง ผมเขาก็อุตส่าห์ขึ้นเจียงใหม่ไปหาเน๊อะ ..บ่าได๋ป่ะซักกำ...ฮือๆๆ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:31:13 PM »

ธุรกิจประเภทนี้เหมาะสำหรับคนขาลงครับป้าแรมส์ ....... หนุ่มสาวไฟแรง ..... มักจะเมินทั้งสิ้น

เฉกเช่นกับการทำสวน ไร่ นา หรือ อาชีพกสิกรรม อันเป็นพื้นฐานหลักของคนไทย เด็กๆไม่มีใครเอา

neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:32:08 PM »

Grinเข้ามาแวะชม  ติดตามครับพี่หน่อย Grin

นักะติ๊ Club
Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:35:40 PM »

ลุงเค้าเล่าว่าเมื่อก่อนชาวบ้านเอาของเช่น ผัก ผลไม้ มาแลกกัน แต่เดี๋ยวนี้มีบ้างที่ยังเอามาแลกกัน เอามาขายกันในราคาถูกๆ ของที่นี่สด และถูกมากค่ะ แต่ไม่รู้จะเป็นแบบนี้อีกนานเท่าไหร่ ลุงเค้าก็รำพึงรำพันให้ฟัง

พ่อค้าแม่ค้าแต่ละคนก็เป็นลุงป้า ตายายกันเยอะค่ะ ลุงจรูญว่า "อีกหน่อยหมดรุ่นนี้ แล้วจะมีใครอีก"

ทุเรียนเต็มลำ ลำนี้หน่อยขอบายค่ะ

ลำนี้น่าสน   ก๋วยจั๊บชามละ 10 บาทค่ะ

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:39:05 PM »

อุ๊ย ........... ป้าหน่อยชอบกินตับไตใส้พุง

dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:39:49 PM »

แต่ก็น่าเป็นห่วงครับถ้าหมดรุ่นนี้แล้วใครจะสานต่อ คงไม่ใช่ให้ทาง องค์การบริหารส่วนท้องถิ่นจ้างคนมาเพื่อพายเรือขายของยามที่มีคนต่างบ้านต่างเมืองมาดูงานกันน่ะครับ อันนี้น่าคิดครับ และอยากกินก๋วยจั๊บ ด้วยครับ ป้าแรมส์
Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:41:16 PM »

เด็กรุ่นนี้อีกหน่อยคงไม่มีตลาดน้ำให้ชมแล้วค่ะพี่ปู

เพราะเหลือแต่คนรุ่นนี้ที่ยังทำอยู่ ถ้าไม่ช่วยกันแล้วเราจะต้องเสียใจ และเสียดายหากจะเห็นมันอยู่ในแค่หนังสือ

Cheesy Cheesy Cheesy

Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:42:38 PM »

คุณยายท่านนี้ใส่เสื้ออินเทรนด์มากค่ะ หน่อยเห็นตามห้างมีเสื้อแบบนี้เยอะเลย

pimnaka
Hero Member

คะแนน 259

...Pim...

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:45:19 PM »

แอบมาดูเป็นระยะๆ ค่ะ  Grin Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:47:21 PM »

แต่ผมเชื่อว่า ด้วยจิตสำนึกแห่งความไปไทยและครอบครัว ชาวสวนไร่ ชาวน้ำ

สักวันเขา (บางส่วน) ต้องกลับมารับช่วงต่อจากบรรพบุรุษหรือบุพการีแน่นอน ..... เพียงแต่ไม่มากนัก

Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:49:45 PM »

ชมตลาดน้ำ หาของอร่อยทาน อิ่มแปร้ แล้วก็ถึงเวลาเดินทางกลับแล้วค่ะ ลืมบอกไปว่าหน่อยมาพักที่นี่คืนละ 350 บาทค่ะ ทั้งถูก ทั้งดี แถมยังได้มิตรภาพสำหรับคนไกลมาอีกเพียบ ประทับใจมากถึงมากที่สุด มีโอกาสคงได้กลับไปที่นี่อีกค่ะ

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:52:22 PM »

แอบมาดูเป็นระยะๆ ค่ะ  Grin Grin

วันหลังอีหยบไปรับน้าพิมไปอยู่โฮมผม ....... เอ้ย โฮมสเตย์น่ะ (ถ้าเสร็จแล้ว)

Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:52:54 PM »

ถึงเวลากลับแล้วค่ะ ต้องกลับไปกรุงเทพซะแล้ว  Grin Grin

ลำประโดง เคยได้ยินจากเนื้อเพลง ".........ที่ลำประโดง พายเรืออีโปงเก็บดอกโสน "

เพลงอะไรคะ นึกมาตั้งแต่เมื่อวานแล้วนึกไม่ออก  Huh Huh

Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:56:25 PM »

แหม่...ป้าหน่อยหนีมาเเอ๊ว..ตี่นี่เอง ผมเขาก็อุตส่าห์ขึ้นเจียงใหม่ไปหาเน๊อะ ..บ่าได๋ป่ะซักกำ...ฮือๆๆ

โอกาสหน้านะคะ  Cheesy

อ๋อ...น้องหน่อยชอบกินเขียด กินกบ นี่เอง ขำก๊าก ขำก๊าก

ลำแต๊ๆก่ะเจ้า  Grin Grin

Grinเข้ามาแวะชม  ติดตามครับพี่หน่อย Grin

Grin Grin น่าจะไปโตยกั๋นน๊อ

แต่ผมเชื่อว่า ด้วยจิตสำนึกแห่งความไปไทยและครอบครัว ชาวสวนไร่ ชาวน้ำ

สักวันเขา (บางส่วน) ต้องกลับมารับช่วงต่อจากบรรพบุรุษหรือบุพการีแน่นอน ..... เพียงแต่ไม่มากนัก

หน่อยว่าคนที่ไปเที่ยวก็ต้องช่วยกันด้วยค่ะ แค่เรื่องสิ่งแวดล้อมก็ได้  Cheesy

มาดูได้ค่ะน้องพิม มีโอกาสพี่ก็อยากให้ลองเที่ยวที่นี่ดูบ้างค่ะ  Grin Grin

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 14
  พิมพ์