เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 08:24:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเห็นด้วยไหมครับ กับโทษประหารชีวิต!! กับผู้ที่มี ปืนเถื่อน !!  (อ่าน 4072 ครั้ง)
CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 12:56:00 PM »

ที่ มาเลเซีย ใช้กฎ นี้อยู่ครับ   ประเทศไทยกำลังดำเนินอยู่ ใช่ไหมครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:03:26 PM »

เห็นด้วยครับ แต่โดนยัดปืนเถื่อนล่ะครับ จะกลั่นกรองอย่างไรครับว่าถูกต้องตามทำนองคลองธรรม Huh Huh Huh Huh
CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:11:15 PM »

เห็นด้วยครับ แต่โดนยัดปืนเถื่อนล่ะครับ จะกลั่นกรองอย่างไรครับว่าถูกต้องตามทำนองคลองธรรม Huh Huh Huh Huh

ผมก็เห็นด้วยครับ กับโทษประหารชีวิต  เพราะถ้านำไปก่อคดีอาชญากรรม  อาจจะไม่สามารถจับตัวผู้กระทำผิดได้  ภาษีก็ไม่เสีย  และซื้อถูกกว่าพวกเราตั้งเยอะ  ส่วนผู้ที่โดนยัดปืนเถื่อนก็ต้องหาผู้ที่ขายให้ ให้ได้ แล้วต่อสู้ในชั้นศาล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2008, 01:15:50 PM โดย cczz » บันทึกการเข้า
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:13:03 PM »

เป็นห่วงเรื่องการถูกยัดปืนเถื่อนเช่นกันครับ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:13:51 PM »

เห็นด้วยครับ   Grin Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:14:04 PM »

ที่ มาเลเซีย ใช้กฎ นี้อยู่ครับ   ประเทศไทยกำลังดำเนินอยู่ ใช่ไหมครับ

ไม่ได้เป็นแบบนั้นครับ   มาเลเซียใช้สองมาตรฐาน  สำหรับคนเชื้อสายมาเลย์จะมีโทษจำกัดตามกฎหมายอาวุธปืน มีโทษจำคุก  ส่วนคนเชื้อสายอื่นใช้กฎหมายความมั่นคง มักจะมีโทษประหาร

....ตามล่า...อีตอแหล
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:14:22 PM »

ขอโทษครับหมายถึงโดนตัดตอนครับ แบบผมพูดโดยอ้อมๆครับ โดยเฉพาะพวกเราครับและคนดี ที่พกปืนแล้วโดนกับคนมีอำนาจ แค่ยิงตายแล้วโยนปืนเถื่อนให้ ครับ
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:16:34 PM »

ลดโอกาสผู้ก่ออาชญากรรมและการประทุษร้าย

หรือ

เพิ่มช่องว่างทางกฎหมายให้ผู้รักษา
  เศร้า

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:24:43 PM »

ควรทำไปพร้อมๆ กัน
เมื่อเพิ่มโทษประหาร....นิรโทษกรรมไปด้วยครับ นำจดอีกสักรอบ... Cool คิก คิก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:26:56 PM »

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ.....โทษประหารสำหรับผู้มีปืนเถื่อนไว้ในครอบครอง...เพื่ออะไรครับ..หากตอบว่าจะได้ไม่มีปืนเถื่อนในเมืองไทยอีกต่อไป...ถามกลับโทษประหารสำหรับผู้ที่ฆ่าคนตาย...เพื่ออะไรครับ....หากตอบว่าจะได้ไม่มีการฆ่ากันตาย....เลยมีคำถามเพิ่ม การฆ่ากันตายหมดไปไหมครับ.....ฉะนั้นปืนเถื่อนจะหมดไปไหมครับหากโทษเท่ากับฆ่าคนตาย.....
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:32:39 PM »

เคยคิดว่ามันจะดีไหมถ้าพวกเราขอปืนซื้อที่ถูกต้องได้ทุกขนาดตามที่กฎหมายกำหนดโดยที่ผู้ขอซื้อมีคุณสมบัติครบตามที่กฎหมายกำหนดมานั้นรัฐต้องอนุญาตโดยไม่มีข้อแม้ในการให้อนุญาต   มาไว้ใช้และครอบครอง  โดยมีข้อแม้ว่าถ้าคนที่ได้รับอนุญาตให้ซื้อได้จากรัฐบาล   นำปืนปืนไปใช้ผิดกฎหมายอย่างแรงก่อคดีสะเทือนขวัญ  ฆ่าคนตายโดยเจตนา   และถ้าเจ้าหน้าที่บ้านเมืองจับได้มีโทษสถานเดียวคือประหารชีวิต   พวกเราชาวปืนจะรับได้รึไม่....กลับการที่เราซื้ออาวุธปืนได้โดยไม่มีปัญหาที่ไม่ต้องเป็นอยู่เช่นทุกวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2008, 04:02:41 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:35:10 PM »

ปืนเถื่อน มีโทษอยู่แล้วตามกฎหมาย   จึงไม่เห็นด้วยกับโทษถึงประหารครับ
เพราะอาจมีไว้เฉยๆเท่านั้น..แบบไม่ได้คิดจะไปทำร้ายใคร..ฆ่าแกงใคร.. อาจเป็นมรดกตกทอดมาแบบไม่ตั้งใจ..และอมๆเอาไว้
แบบกลืนไม่เข้า..คายไม่ออก..
ซึ่งปืนสวมทะเบียนก็ถือเป็นปืนเถื่อนเช่นเดียวกัน

บางครั้ง..บางคนอาจจะมีปืนเถื่อนเข้ามือ..มาโดยไม่ได้ตั้งใจ ..และขาดเจตนา..อาจจะซวยถึงตายได้.. ตกใจ

แต่ผมเห็นด้วยว่า ..น่าจะนำปืนเถื่อนมาจดทะเบียนใหม่อีกสักรอบ.. Smiley  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2008, 01:39:01 PM โดย แม็กกาซีน. » บันทึกการเข้า

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:35:19 PM »

Smileyเมื่อโทษ ปืนเถื่อน  รุนแรงขึ้น ปัญหาอาชญากรรมก็จะลดลง  เพราะผู้คนเกิดความเกรงกลัว  เพราะปืนถูกต้องตามกฎหมาย คนธรรมดา ไม่สามารถเข้าถึงได้ การตัดสินใจแก้ปัญหา
ด้วยอารมณ์ รุนแรงก็จะเกิดน้อยลง   เพราะฉะนั้นเคดิต ควรมอบให้กับ ผู้ที่มีกำลังทรัพย์ซื้อปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย   Smiley
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:41:30 PM »

ว้าย..อกอีแป้นจะแตก  ตกใจ ชายแดนติดทั้งพม่า ลาว เขมร แหล่งระบายของเหลือใช้จากสงครามทั้งนั้น............
   ถ้าจับประหารกันจริงๆ น่าจะเหลือผู้ชายทำยาน้อยเต็มทน  งอน
....ขนาดอยู่เกาะอย่างประเทศญี่ปุ่น ปืนเถื่อนยังมีเลย.......

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:42:46 PM »

ปัญหาอาชญากรรม ...............ต้องแก้ไขที่"คน"ก่อนครับ

เครื่องมือประกอบอาชญากรรม เป็นแค่เครื่องมือเท่านั้น..............

ตราบใดที่ กม. เมืองไทย เปรียบคล้ายๆกับใยแมงมุมแล้ว..............แก้ไขลำบากครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์