เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 08:27:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเห็นด้วยไหมครับ กับโทษประหารชีวิต!! กับผู้ที่มี ปืนเถื่อน !!  (อ่าน 4083 ครั้ง)
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:46:04 PM »

ปัญหาอาชญากรรม ...............ต้องแก้ไขที่"คน"ก่อนครับ

เครื่องมือประกอบอาชญากรรม เป็นแค่เครื่องมือเท่านั้น..............

ตราบใดที่ กม. เมืองไทย เปรียบคล้ายๆกับใยแมงมุมแล้ว..............แก้ไขลำบากครับ

เห็นด้วยกับ ท่านมะขิ่น ครับ

เคยอ่านพบในเวปนี้ รู้สึกว่าจะเป็นคำกล่าวของสมาชิกที่เป็นนายทะเบียนด้วย กล่าวว่า "ต่อให้เป็นไม้ถ้าอยู่ในมือของคนเลว ก็สามารถใช้เป็นอาวุธได้"

ด้วยความเคารพครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
chompoo
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:48:12 PM »

คงไม่ได้หรอกครับ  ถ้าเราเกลียดใครก็ไม่ฆ่าหรอก  หาปืนเถื่อนไปซ่อนไว้ที่บ้านของแก  แล้วแจ้งตำรวจ  ก็ถูกประหารแล้ว???
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 02:12:48 PM »

แรงไปครับ

ผมว่าน่าจะเพิ่มโทษ

อาชญากรที่ซ้ำซ้อน (พ้นโทษมาแล้วและยังไม่สำนึกผิด กระทำซ้ำ)

อาชญกรรมที่มีการสมรู้ร่วมคิด ผู้ร่วมมือหลายคน (ถือว่าทั้งแกงค์ไม่มีคนดีช่วยห้าม)

และนักการเมือง-ข้าราชการที่กระทำผิดโดยใช้อำนาจหน้าที่ในทางมิชอบ (ถือเสมือน ทำผิดโดยใช้อาวุธ อำนาจ=อาวุธ)

ปล.ถ้ามันจะแก้รัฐธรรมนูญเพิ่มโทษนักการเมืองขี้ฉ้อแทนแก้รธน. เพื่อช่วยเหลือพวกพ้อง แล้วพันธมิตรยังประท้วงอยู่ให้มันรู้ไป
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 02:16:57 PM »

มีปืนเถือนไม่ใช้เรื่องหนักหนาสาหัส ถึงต้องลงโทษฆ่ากันให้ตายไปข้างหนึ่ง
มีอีกหลายความผิดที่ควรลงโทษอย่างหนัก เช่น คดีฆ่า ข่มขืน อย่างวัยรุ่นสมัยนี้ชอบตั้งก้วนมอเตอร์ไซร์จี้ปล้น
ที่ก่อคดี ควรลงโทษหนักๆมากกว่า  อย่างชาวบ้านที่อยู่ตามบ้านนอก เงินรายได้ก็น้อย
อยู่บ้านกลางทุ่ง บ้านแต่ละหลังก็อยู่ห่างๆกัน คงมีปัญญาหาได้แต่ปืนทำเอง หรือปืนเถือนราคาถูกๆ
มาใช้ป้องกันตัว ถ้าคิดจะลงโทษประหารพวกเขาที่มีปืนเถือนเพื่อการป้องกันตัว ผมว่าคนคิดแบบนี้ใจดำ
โหดเหี้ยมเกินไปหน่อยครับ  

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 02:17:31 PM »

ตอนนี้ไม่ต้องคิดอะไรเพิ่มเติมหรอกครับ เปิดสภามาสมัยหนึ่งแล้วยังไม่ได้พิจารณา กม. ประกอบ รธน. สักเรื่อง เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ไทยที่เป็นแบบนี้ ให้คิดก็ยังยากเลยว่าฝ่านนิติบัญญัติทำอะไรไปบ้าง ยกเว้นพยายามอย่างว่า.. บู่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 02:21:46 PM »

ไม่เห็นด้วย ถ้าเห็นด้วย บัดเดี๋ยว จะพลอยซวยกันยกโคตร.

ไปฟังจากใครมา ที่มาลวงให้่เห็น กงจักร เป็น ๒ ดอกจิก .. กรรม แล้ว  ตกใจ

เรากเหง้า ความคิดนี้ิ คือพวกเผด็จการ เท่านั้นแหละ ครับ
อย่าหลงไปหาเหตุผลสนับสนุน เข้าละครับ จะง่าวหนักเข้าไปอีก.  งอน

การมีอาวุธปืนเถืืิ่อน จะได้รับโทษที่หนักขึ้น จะต้องนำไปประกอบอาชญากรรม
ปล้น ฆ่า เจ้าทรัพย์ . มีโทษประหารชีวิตอยู่แล้ว ครับ.  Smiley

อัตราโทษ ที่มีอยู่ตามกฎหมาย น่้าจะเหมาะสมอยู่แล้ว .. การบังคับใช้ ยังต้องเกี่ยวพันกับ
มนุษย์ และเป็นความสามารถในการบังคับใช้เพื่อเอาชนะ คนเลว คนร้าย
เป็นเรื่องของกระบวนการยุติธรรม . เป็นเรื่องของการพิสูจน์ความผิด
เป็นครรลองของกฎหมายทั้งนั้น..

บรรดาท่า่นที่ไม่เข้าใจ เมื่อเห็นปัญหา มองไม่เห็นทางออก
ก็มักจะโยนความผิดให้กับ  นายกฎหมาย ที่พูดไม่ได้..
ขืนโยนไปให้ บุคคล จะโดนตอกกลับเอาได้ .  แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2008, 02:50:42 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

Yo ho
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 02:33:29 PM »

Smileyเมื่อโทษ ปืนเถื่อน  รุนแรงขึ้น ปัญหาอาชญากรรมก็จะลดลง  เพราะผู้คนเกิดความเกรงกลัว  เพราะปืนถูกต้องตามกฎหมาย คนธรรมดา ไม่สามารถเข้าถึงได้ การตัดสินใจแก้ปัญหา
ด้วยอารมณ์ รุนแรงก็จะเกิดน้อยลง   เพราะฉะนั้นเคดิต ควรมอบให้กับ ผู้ที่มีกำลังทรัพย์ซื้อปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย   Smiley

ผมคนหนึ่ง ที่ไม่เชื่อว่าอาชญากรรม ลดลงเพราะโทษของปืนเถื่อนแรงขึ้น.....ไม่กี่วันก่อน มีข่าวใช้ไม้หน้าสาม  เป็น อาวุธ ฯลฯ...

คนมีปืน เถื่อนหรือแท้ หรือไม่มีปืน ก็ตัดสินปัญหาด้วยความอารมณ์ที่รุนแรงได้....

ข่าวคนยิงกัน ไม่ได้มีแต่ปืนเถื่อนอย่างเดียว ....ปืนเถื่อนหรือไม่เถื่อน ก็ยิงตายได้......

แต่ปืนมันยิงเองไม่ได้ ไม่ว่าแท้หรือเถื่อน........ ตามพี่มะขิ่นด้วยคนครับ"แก้ที่ คน" ฯลฯ    หัวเราะร่าน้ำตาริน
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 02:40:54 PM »

ไม่เห็นด้วยครับ  เขาอาจมีไว้เพื่อป้องกันตัวก็ได้ครับ  แต่เขาไม่มีความสามารถที่จะซื้อแบบถูกกฏหมายครับ
ต้องดูที่คนมากกว่าครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 02:44:46 PM »

อยากเ้ห็นตัวอย่างที่คล้ายกันไหม ครับ..

ก็ วาระแห่งชาติ ในการปราบยาเสพติดไงครับ.
การค้า การเสพ การครอบครอง ต่างก็มีโทษ ไปตามระดับของความผิด โดยจะต้องนำเข้าูสู่กระบนการของกฎหมาย ..

เขาไม่ได้ให้อำนาจ จนท.ไปยิงไปฆ่า่ เขา. จะยิงก็ต่อเมื่อเข้าเป็นเหตุมีอาวุธปืน ยิงทำร้าย จนท.
เป็นเรื่อง วิสามัญฆาตรกรรม ซึ่งเป็นหลักทั่วไป

แต่ ๒,๐๐๐ กว่า ราย มีตัวจริงสักเท่าใด และไม่คิดบ้างหรือว่า จะโดนยัดยา
ใครหน้าไหน ไม่ซูฮก กับตำีรวจ .. ก็อาจถูกศาลเตี้ย ถึงตายแล้ว ครับ.   งอน

sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:09:41 PM »

ผมไม่เห็นด้วยครับเพราะญาติ+คนที่ผมรู้จักแค่หมู่เดี๋ยวยังมีปืนเถื่อน 10 กว่าคน แต่คนเหล่านั้นผมยังไม่เคยได้ยินเลยว่าไปเป็นคนร้าย หรือลักทรัพย์คนอื่น  นอกจากนำไปนอนเฝ้าเครื่องในนา  ...ผมไม่ได้ยินดีกับคนทำผิดกฏหมาย  และพวกเขาก็ไม่ยากทำด้วยแต่ไม่มีปัญญา ขอ ป 3   ทั้งที่มีคุณสมบัติครบตามกฏหมาย ระบุ
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:19:34 PM »

เพิ่มโทษเพื่ออะไรครับ
เป้าหมายคืออะไร?

และเป้าหมายที่ต้องการนั้นมีทางอื่นที่ง่ายและยั่งยืนกว่าไหม?

เข้าใจว่าการกำหนดโทษในทางอาญานั้น เขาคงต้องดูเปรียบเทียบกับความผิดอื่นๆ ด้วยครับ แล้วกำหนดโทษให้สอดคล้องเป็นเหตุเป็นผล

ไม่ใช่หยิบมาทีละอันแล้วกำหนดบทลงโทษเอาตามใจนึก

khun-mum- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:41:07 PM »

ไม่เห็นด้วยครับ กลัวเด็กๆที่รู้เท่าไม่ถึงการจะต้องตายหมดครับ  Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:41:55 PM »

ที่ มาเลเซีย ใช้กฎ นี้อยู่ครับ   ประเทศไทยกำลังดำเนินอยู่ ใช่ไหมครับ

คุณcczzไปได้ข้อมูลมาจากไหนหรือครับ เห็นกล่าวถึงเรื่องนี้มาหลายคราว ในหลายกระทู้

ผมไม่เคยทราบมาก่อนว่าจะมีการใช้แนวคิดย้อนยุค ในการแก้ไขปัญหานี้
ถ้าคุณcczzมีเบาะแส-ข้อมูล ก็ขอให้ทำให้เกิดความกระจ่างด้วยครับ  Wink

k_attapon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:52:14 PM »

เห็นด้วยกับกฏหมายที่มีการลงโทษที่รุณแรง และ เด็ดขาด เพื่อป้องกัน อาชญากรรมต่าง ๆ แต่ต้องมีขั้นตอนในการสอบสวน และสืบสวนให้ดี เพราะ คนดีๆ ที่ไม่มีกำลังซื้อก็มีเยอะ
ควรดูที่เจตนา และความเหมาะสมเป็นหลักว่าควรจะลงโทษสถานใด แต่ก็ต้องทำตามกฏหมายจะดีที่สุดแล้ว
Octonews
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:00:20 PM »

สิ่งสำคัญคือกฎหมายต้องเด็ดขาดและรุนแรงพอที่จะทำให้ "คน" เกรงกลัว จนไม่กล้ากระทำผิด โดยเฉพาะการกระทำที่ละเมิดสิทธิในชีวิตและทรัพย์สินของผู้อื่น จะใช้มีด ไม้ เชือก หรือปืน ไปเจตนาทำร้ายคนอื่นให้เจ็บหรือตาย จะต้องรับโทษหนักให้สาสม เพื่อมิให้เป็นเยี่ยงอย่างและเพื่อป้องปรามผู้อื่นจะกระทำผิดอีก

ไม่รู้เหมือนกัน ทำไมกฎหมายบ้านเราไม่ได้สร้างความเกรงกลัวต่อคนที่คิดจะทำผิดเลย นึกจะยิงก็ยิง จะฆ่าก็ฆ่า บ้านเมืองไม่มีขื่อมีแป คนมีปืนถูกกฎหมายแต่ไม่รู้จักยับยั้ง ควบคุมความคิดตัวเอง และใช้ปืนเป็นเครื่องมือ ทำให้คนดี ๆ มีปืนถูกกฎหมายถูกมองเป็นคนเลวไปด้วย
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์