เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 08:18:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเห็นด้วยไหมครับ กับโทษประหารชีวิต!! กับผู้ที่มี ปืนเถื่อน !!  (อ่าน 4055 ครั้ง)
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:12:49 PM »

ไม่เห็นด้วยครับ  Smiley

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:19:33 PM »

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งกับโทษประหารชีวิตกับการมีแค่ปืนเถื่อน ครับ
เมืองไทยนอกจากสังคมในเมืองที่มีตำรวจตรวจตราอยู่สม่ำเสมอ ยังมี

สังคมรอบนอก ทุ่งนา ป่าเขา และอีกหลากหลายภูมิประเทศที่ชาวบ้าน
มีปืนเป็นส่วนหนึ่งในวิถีชีวิต ยิงนก ยิงหนู ยิงปลา มาเป็นอาหาร และบางที่

ตำรวจดูแลไม่ทั่วถึง แม้ในเมือง อาชญากรยังมีอยู่มากมาย เหตุร้ายเกิดขึ้นทุกวัน
ประชาชนจำเป็นต้องมีหลักประกันความปลอดภัยเป็นพื้นฐาน คือการมี ปืน

ชีวิตใคร ใครก็รัก ถึงจุดที่ต้องปกป้องคนที่เรารัก และตัวเอง ไม่มีใคร
มาถามอยู่หรอกครับ ว่าปืนที่ใช้อยู่ มีทะเบียนรึเปล่า หรือทะเบียนปืนเป็น

ชื่อของคุณเองไหม สมัยก่อน ญาติผู้ใหญ่ของผม พกปืนเถื่อน กันหลายคน
เฝ้าบ้าน เฝ้าบ่อปลา ผมยังมีโอกาสได้ใช้ ปืนยาว .22 ซีแซดของลุง

ที่ซื้อมาเปล่าๆ ยิงนกยิงปลามาทำกับข้าวอยู่หลายครั้ง ตอนสมัยผมเด็กๆ กระบอกนี้ ก็จัด
ว่าเป็นปืนเถื่อน เหมือนกัน

เรื่องปืนเถื่อนนี้ ผมว่า สำคัญว่าอยู่ในมือของใครมากกว่า ครับ Wink
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:20:44 PM »

สังคมรอบนอก ทุ่งนา ป่าเขา และอีกหลากหลายภูมิประเทศที่ชาวบ้าน
มีปืนเป็นส่วนหนึ่งในวิถีชีวิต ยิงนก ยิงหนู ยิงปลา มาเป็นอาหาร และบางที่

จุดนี้ก็สำคัญ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:23:08 PM »

...เอาถึง.ประหารชีวิต.เลยหรือครับ... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:35:52 PM »

ยังไม่ค่อยเห็นด้วย สักเท่าไหร่ครับ   อ๋อย

เพราะผมก็ยังเชื่ออยู่ว่า บางคน ! ที่มี และครอบครองปืนเถื่อนนั้นอาจจะมีความจำเป็น ที่จะใช้ปกป้อง ทรัพย์สิน ของตน เพียงแต่เขาไม่มีโอกาส หรือขัดสนด้านเศรษฐกิจเอามากๆ อย่างเช่น ชาวบ้านที่อยู่ตามต่างจังหวัด หรือกลุ่มคนชนบท ป่า เขา ที่ต้องการมีปืน เป็นหลักประกันความปลอดภัยกับคนในครอบครัว อาจจะประดิษฐ์ปืนใช้เอง หรือ หาปืนในวิถีทางที่ง่ายที่สุด ดำเนินเรื่อง ดำเนินการไม่ยุ่งยาก จนบางครั้งก็ได้ปืนที่ไม่มีทะเบียนมาไว้ครอบครองซึ่งก็ถือว่า ผิดกฎหมายอยู่แล้ว แบร่

ตามความคิดเห็นผม ก็อยากให้ กฎหมายที่เกี่ยวกับอาวุธปืน มีส่วนช่วยชาวบ้านที่ประกอบอาชีพสุจริต ไม่เคยทำความผิดหรือมีคดีต้องโทษ เป็นบุคคลประพฤติดีมีคุณธรรมแล้วสืบประวัติ ว่าผ่านเกณฑ์หรือไม่เหมือนกับที่เราขออนุญาตมีปืน ได้นำปืนเถื่อนหรือปืนที่ไม่มีทะเบียนของเขา เอามาขึ้นทะเบียนให้ถูกกฎหมาย โดยการลงข่าวสาร ในสื่อต่างๆ ให้ทราบทั่วหน้าครับ  แต่ถ้ายังมีคนกลุ่มไหน ที่มีปืนเถื่อนหรือปืนไม่มีทะเบียนแล้ว ไม่ยอมนำมาขึ้นทะเบียนให้ถูกต้อง แบบนี้ก็คงต้องว่าไปตามความผิดทางกฎหมายแล้วล่ะครับ (คงไม่ต้องถึงกับประหารชีวิตนะครับ)  ไหว้  
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:36:15 PM »

ปืนอัดลมยิงหนู..ก็ปืนเถื่อน ถ้าเอาอย่างนั้น ชาวนาหมดประเทศแน่ๆ..............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:58:28 PM »

โอย ไม่เห็นด้วยดอกครับ
โทษแค่นี้ไม่ถึงตายดอก  แค่บทลงโทษที่มีในปัจจุบันก็พอที่จะทำให้ผู้กระทำความผิดหัวหงอก หรือหมดเนื้อหมดตัวในการสู้คดีแล้วครับ
เพียงพอแล้วที่จะปรามผู้คิดกระทำผิด  (ถึงทำก็ต้องแอบต้องซ่อน  หาความสงบในจิตใจยาก นี่เป็นราคาที่ผู้ครอบครองปืนเถื่อนต้องจ่าย)

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
tube
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 05:19:31 PM »

ปัญหาอาชญากรรม ...............ต้องแก้ไขที่"คน"ก่อนครับ

เครื่องมือประกอบอาชญากรรม เป็นแค่เครื่องมือเท่านั้น..............

ตราบใดที่ กม. เมืองไทย เปรียบคล้ายๆกับใยแมงมุมแล้ว..............แก้ไขลำบากครับ

ท่านผู้การเล็งเห็นต้นตอของปัญหา...ที่โพสมาผมว่าครอบคลุมคำตอบทั้งหมดแล้วครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 05:51:39 PM »

เมืองไทยเป็นเรื่องของการบังคับใช้กฏหมายมากกว่าเรื่องโทษแรงไม่แรงครับ... หากทำผิดแล้วถูกจับแน่ๆ เอาแค่ติดคุก 3 ปี ไม่ลดครึ่งราคา ไม่รอลงอาญา... จะไม่มีใครกล้ามีปืนเถื่อนครับ ไม่มีใครกล้าลัก วิ่ง ชิง ปล้น ตี กรรฯ ฉ้อ ยัก รับ... ฯลฯ

แต่ที่กล้าลักวิ่งชิงปล้น เพราะตีกันจนยักษ์หลับ ยักษ์หลับไปแล้ว... ฮา...  ต่อให้โทษร้ายแรงแต่ไหนก็ไม่ใครกลัวครับ...

เอาง่ายๆ แค่จอดรถในที่ห้ามจอด, ขับรถฝ่าไฟแดง, มอร์ไซค์ขี่ย้อนศร, ขับช้าวิ่งขวา, ขับเร็วดันผ่าแซงซ้าย ฯลฯ... เพราะไม่โดนจับ ไม่โดนปรับ...

หากโดนแน่ๆ ปรับแค่ 100 บาทโทษไม่แรงหรอก แต่โดนแน่ๆ ชัวร์ๆ... จะไม่มีใครฝ่าฝืนกฏหมายครับ... ว่าแมะ
ฺฅนเมืองชล*รักในหลวงมาก
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 06:10:18 PM »

ถ้าปืนเถื่อน  โทษประหารชีวิต
นำพาปืนไว้ในรถ  สงสัย จำคุกตลอดชีวิต เศร้า

ปืนเถื่อนอยู่ในมือคนดี  ไม่มีค่า
ปืนถูกกฎหมาย คนชั่วนำพา ฆ่าผู้คน
เด็กน้อย
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 06:18:50 PM »

ผมว่าไม่ต้องถึงขนาดนั้นหรอกครับ

ตามที่พี่ๆในที่นี้พูดมาพร้อมกันความเห็นของผมยังไงต้อง

แก้กันที่ตัวคนกระทำผิดในเรื่องราวต่างๆที่เขากระทำผิดร้ายแรงกันมากกว่า บางคนมีปืนเถื่อนไม่เคยคิดร้ายคนอื่นเลยมีเยอะครับ

เอาเป็นว่าไม่เห็นด้วยครับ
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 06:21:09 PM »

ไม่เห็นด้วยครับ หากเพียงมีปืนเถื่อนแล้วถึงกับได้รับโทษประหารชีวิต

หากแต่ก่ออาชญากรรม ทำร้ายผู้อื่น ปล้น โดยใช้ปืนเถื่อน...ไม่น่าเอาไว้ครับ

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 06:34:00 PM »

กระทืบก็ตายแว้วววมะต้องยิงกานหรอกก๊าบบบ  เอ๋ ถ้ากระทืบคนตายเค้าจะยึดรองเท้ามะเนี้ย   เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
ปืนไม่มีดีชั่วครับเหมือนเงินนั้นละ  เงินมีดีชั่วได้มาขาวได้มาดำที่ไหน  คนต่างหากเป็นตัวกำหนดจะปืนเถื่อนปืนมะทะเบียนเจงๆๆมานก็ไม่หนีเรื่องผลประโยชน์เท่าไหร่หรอก    ลองปืนมีทะเบียนถูกๆๆดิใครๆๆก็อยากใช้กัน(คนดีๆ)

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 08:05:20 PM »

เรื่องเล่าจากลูกชายผู้หมวดมือปราบปืนโหดครับ.....คนเล่าอายุ 60 ปีแล้วครับ

ท่านเล่าว่าตอนเด็กๆอายุ 12 - 13 ปี.....ใต้เตียงนอนของคุณพ่อเขา.....จะต้องมีอีโบ๊ะ

อย่างต่ำ 5 กระบอกเป็นประจำ.....พอหมดก็มีมาใหม่ตลอดครับ....ทีละ 5 ทีละ 5

วันหนึ่งอดใจไม่ไหวถามพ่อ......คุณพ่อซึ่งเป็นมือปราบปืนโหดก็ตอบว่า

"เอาไว้ยัดใส่มือศพจ๊ะ"

nueng
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 08:18:31 PM »

โหดไปมั๊ยครับ...
จำคุกสัก 5 ปี ก็คงน่าจะพอนะครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์