เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 11:26:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 229 ขึ้นหนิมแล้วครับ(ภาค2)  (อ่าน 4397 ครั้ง)
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:19:57 PM »

รบกวนถามพี่ๆ ที่ใช้ซิก หน่อยครับ
ของผม ซิก 229 ทูโทน
เคยสนิมกิน แต่ได้ผ้า รีมูฟลีด ขัดออกได้
แต่ สบายใจได้ไม่นาน วันนี้เอาปืนไปออกป.4 เปิดมาดู สนิม มาหา อีกแล้วครับ
การเก็บของผม ผมคิดว่าดีที่สุดแล้ว แต่ทำไม ยังเป็นแบบนี้ครับ
ผมเช็ด จนสะอาด ก่อนเก็บ แล้ว ฉีดซิโต้ จนฉ่ำ ไม่ได้เช็ด แล้วใส่ถุงซิป แบบเก็บอาหาร
ยัดใส่ในตู้เซฟ แค่ไม่กี่วัน ไม่เกิน 2-3 วันเอาออกมาดู ก็ยังดีอยู่
พอมาวันนี้ ผ่านมาอีก 2 วัน มาดูใกล้ๆ สนิม มาอีกแล้วครับ
ถึงจะเช็ดด้วยผ้ารีมูฟลีด ออก แต่จุดไหน ที่มันเป็นเยอะ เช็ดออกแล้วเห็นเป็นรู โดนสนิมกินเลยครับ
อยากทราบว่า ของพี่ๆ สนิมขึ้น ง่ายแบบผมมั้ยครับ
และผมควร แก้ไขยังไงดีครับ สไลด์เริ่มมีรูเล็กๆ หลายรูแล้วครับ
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:25:41 PM »

สงสัยไม่ใช่เนื้อคู่ Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:29:27 PM »

ลองเช็ดเก็บแห้งแทนชุ่มๆสิครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:42:26 PM »

ลองเช็ดเก็บแห้งแทนชุ่มๆสิครับ Grin Grin Grin
ฉีดน้ำมัน แล้วเช็ดให้แห้งใช่มั้ยครับ
แล้วควรใส่ถุงซิปด้วยมั้ยครับ
หรือว่าใส่ตู้เซฟ ไว้เฉยๆก็พอครับ
ตู้เซฟก็ซื้อ กล่องดูดความชื้นมาใส่แล้วนะครับ
ไม่เข้าใจ ครับ สนิม มาง่ายจริงๆ ครับ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 01:44:55 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=48127.75
CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 02:04:52 PM »

รุ่นนี้ทีแรกผมจะซื้อแล้วครับ แต่ที่ร้านบอกไม่มี  ต้องสั่ง รอถึงปีหน้าถึงได้  เลยเปลื่ยนใจไปแล้วครับ   ซื้อรุ่นอื่นมาแทน    ยิ้มีเลศนัย
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:11:03 PM »

ที่ผมเห็นซิกมาหลายๆกระบอก  ข้อเสียของซิกนี่เป็นที่สไลด์มากสุดเลย
สนิมไวมาก  และสีจางมีให้เห็นบ่อยมาก  โดยเฉพาะคนที่ชอบพกพา
ของผมไม่พกล้างปกติ  ฉีด WD40 แล้วผ้าชื้นน้ำมันลูบไล้ให้ทั่วปืน
ตอนลูบพยายามจับตรงประกับด้ามปืน  เสร็จแล้ววางใส่กล่องผ้าชื้นลูบๆ
ตรงรอยนิ้วแตะอีกที  แค่นี้ครับสำหรับผม  ไม่ทราบท่านเจ้าของกระทู้
หลังจากเอาออกมาดูได้เช็ดรอยนิ้วที่ติดบนปืนอีกไหม  มือตอนมาจับมี
เหงื่อหรือเปื้อนไหม  จับทุกครั้งผมลูบทุกครั้งครับ  Grin
ผมชื่อ กานต์
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:21:13 PM »

อ๋อย  เศร้าใจด้วยคนครับ...ผมใช้ HK ครับ แต่ผมใช้วิธีเช็ดให้แห้ง แล้วลูบด้วย ARM-3 บางๆ ก่อนเก็บครับ
ไม่น่าเชื่อว่าปืนระดับ SiG จะมีปัญหาเกี่ยวกับสนิม...ลองเก็บแห้งดูนะครับ...ขอให้อย่าเกิดน้องหนิมอีกเลยครับ...

นาคีมีพิษเพี้ยง                      สุริโย
เลื้อยบ่ทำเดโช                      แช่มช้า
พิษน้อยหยิ่งยโส                    แมลงป่อง
ชูแต่หางเองอ้า                      อวดอ้างฤทธี
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:32:11 PM »

บ้านอยู่ริมทะเลหรือปล่าวครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:47:17 PM »

พี่ลองเปลี่ยนที่เก็บปืนก่อนมั้ยครับ ผมเห็นหลายที่ตู้เซฟนี่ต้องซ่อน ทั้งมืดทั้งชื้น แล้วมีน้ำยงน้ำยาอะไรแถวนั้นหรือเปล่า อีกทีลองเอาน้ำมันจักรชะโลมแทนซิโต้กระป๋องของพี่น่ะครับ ล้างมือก่อนด้วย นี่ของผมเด็กเอาปืนไปเล่นแล้วมันเหงื่อเยอะมั้ง พี่เชื่อมั้ยสนิมนี่ชัดเป็นรอยนิ้วมือได้ความว่าเป็นคนที่มือเหงื่อเยอะ
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:58:18 PM »

ลองใช้ววิธีผมดูครับ
1. เอามือเปล่าจับทุกครั้ง เช็ดทุกครั้ง
2. ผมใช้น้ำมันเครื่องสังเคระห์ 100 เปอเซ็นหล่อลื่นและเคลือบครับ เพราะมันถูกออกแบบมาให้หล่อลื่นและทิ้งคราบน้ำมันไว้ที่ผิวโลหะ ไม่ระเหยง่าย ไม่งั้นสตาร์ทรถ เครื่องพังพอดีกันครับ ผมเลยเอามาใช้กับปืนด้วย ด้วยราคาที่ถูกกว่า break free เมื่อเทียบ cc/cc อย่าหวังพึ่ง sonex, wd40, sito ครับ เพราะความหนืดน้อย ละเหยง่ายครับ
3. เอา ข้อ2 มาโชลม และปิดทับด้วย ผ้าชุ่มน้ำมันอีกครั้งแล้ว ใส้ถุงซิพกันชื้นและเก็บตู้เซพ

ปืนนี้คงไม่ใช่ปืนพกพาและใช้งานยามฉุกเฉินนะครับ คงต้องมีสำรองอีกกระบอก ไม่งั้นยุ่งครับ
anchan
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:36:12 PM »

ที่ผมเห็นซิกมาหลายๆกระบอก  ข้อเสียของซิกนี่เป็นที่สไลด์มากสุดเลย
สนิมไวมาก  และสีจางมีให้เห็นบ่อยมาก  โดยเฉพาะคนที่ชอบพกพา
ของผมไม่พกล้างปกติ  ฉีด WD40 แล้วผ้าชื้นน้ำมันลูบไล้ให้ทั่วปืน
ตอนลูบพยายามจับตรงประกับด้ามปืน  เสร็จแล้ววางใส่กล่องผ้าชื้นลูบๆ
ตรงรอยนิ้วแตะอีกที  แค่นี้ครับสำหรับผม  ไม่ทราบท่านเจ้าของกระทู้
หลังจากเอาออกมาดูได้เช็ดรอยนิ้วที่ติดบนปืนอีกไหม  มือตอนมาจับมี
เหงื่อหรือเปื้อนไหม  จับทุกครั้งผมลูบทุกครั้งครับ  Grin

จองรุ่นนี้ไว้ ของน่าจะเข้าเดือนนี้
คงต้องมีพกบ้าง สนิมขึ้นสไลด์ง่าย ๆ  อย่างนี้
คิดหนักเลยครับ ไม่ได้มองตัวอื่นไว้เลย โดยเฉพาะโพลิเม่อร์
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 07:03:38 PM »

ลองใช้ break free ดูครับ  ทาแล้ว เช็ดให้เหลือบางๆ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 07:24:13 PM »

ถ้าไล่ลมออกไม่หมด หรือเช็ดไม่หมดจดจริง อย่าใส่ถุงพลาสติก  เพราะถ้ามีความชื้น  มีอากาศเล็กน้อย อยู่ในที่อับ สนิมเกิดเร็ว

อย่าทำแบบ พ่นน้ำมันทิ้งไว้เยอะ โดยหวังจะให้น้ำมันทำหน้าที่กันสนิมแต่เพียงอย่างเดียว   หลายกรณีเกิดสนิมใต้ผิวน้ำมัน เพราะปกติน้ำจะจมอยู่ใต้น้ำมัน

การเก็บปืน  ให้เช็ดผิวปืนให้สะอาดก่อน  สังเกตุจากคราบสกปรกที่ติดมากะเศษผ้าเช็ดปืน  แล้วค่อยเคลือบผิวด้วยน้ำมันกันสนิมอีกครั้งหนึ่ง

ซีโต้ เป็น น้ำมันที่ตัวทำละลาย ใช้ชำระทำความสะอาดได้ดี  แต่ระเหยแห้งไว้  ไม่ค่อยมีคุณสมบัติเคลือบผิวกันสนิม

จุดสำคัญคือ การชำระคราบไคล้จาการจับถือ ที่ผิวปืนให้สะอาดก่อน แล้วค่อยลงน้ำมันเคลือบผิวกันสนิม

....ตามล่า...อีตอแหล
กิต
Jr. Member
**

คะแนน 6

ชีวิตมันก็เป็นอย่างนี้เอง

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 07:27:42 PM »

เอามาฝากใว้ที่ผมสิครับรับรองดูแลให้เหมือนลูกเลยครับ คิก คิก

ฟ้า......ไม่ได้แบ่งคนธรรมดา กับยอดคนออกจากกัน แต่ยอดคนจะปรากฎขึ้นเองจากประสพการณ์ และการฝึกฝนนั่นเอง
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์