เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:22:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระต่ายขูดมะพร้าว  (อ่าน 11288 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:40:22 PM »

ผมใช้กระต่ายขูดมะพร้าวตั้งแต่เด็กจนถึงโตเป็นหนุ่มเลยครับ
ขูดมะพร้าวต้องมีเทคนิค ต้องรู้ด้วยว่าขูดเอาไปทำอะไร
ขูดเพื่อคั้นกระทิ เอาไปแกง หรือว่าเอาไปทำขนม  ขูดให้คั้นนุ่มมือ ได้หัวกระทิมากๆ
หรือว่าขูดแล้วได้กระทิน้อย   Grin  กระต่ายจีนก็มีนะครับ ใครเคยใช้บ้าง Grin
ความรู้ใหม่ครับ.........รบกวนพี่บุญอธิบายเทคนิคด้วยก็จะดีครับ ผมจะได้รู้ไว้ประดับความรู้ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:42:48 PM »

เคยใช้อยู่บ้างตอนเด็กๆครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:47:16 PM »

ขูดเบาๆ ได้เนื้อมะพร้าวละเอียด คั้นได้น้ำกะทิเยอะ.........
   ..... ตอนเป็นเด็กแม่ใช้ให้ขูดมะพร้าว มาเคี่ยวเอาน้ำมัน คนเดียวเป็นสิบๆลูก เหนื่อยมากๆเข้า กดปื๊ดๆๆ ชิ้นเบ้อเริ่ม  ขำก๊าก ....แม่ด่าเปิง  เศร้า ....
        ....นึกถึงอดีต ซักอยากค่อมน้องกระต่ายซะแล้ว  คิก คิก  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:50:22 PM »

เซ็งด้วยคน......งานบุญทีไรผมต้องค่อมน้องกระต่ายทุกทีซิน่า......    ยี๊

ต้องหาคนขูดแบบในหนังแม่เบี้ยสิครับ จะได้ไม่เซ็ง
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:58:40 PM »

ของบ้านผมที่นั่งเป็นแบบเรียบๆ เหมือนที่เขาใช้นั่งซักผ้า ไม่ทำเป็นตัวกระต่ายจริงๆ

ที่เคยเห็นบ้านผมทำ/ใช้ก็

- กระต่ายขูดมะพร้าว ขูดเสร็จก็ใส่กระชุเล็กๆ เอาไปใส่ใต้คายด้ามยาวเมตรครึ่งกดบีบน้ำมะพร้าว
- ทำขนมแบบใช้ไส้เทียนอบ
- เตารีดถ่านไฟ วางบนใบตอง ต้องคอยพัดขี้เถ้า
- เผาถ่านใช้เอง เผาขอยไม้ใหญ่ๆ เอาดินกลบ
- ทำน้ำปลาเอง หมักๆ สุดท้ายใช้ผ้ากรองลงขวด

ที่บ้านใน กทม นี่แหละครับ ที่จริงผมแก่ 60++ แล้ว กินยาหน้าเด็ก ฮ่า ฮ่า

หลานๆ อย่างผมไม่รู้จักเลยครับ อิอิ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:01:18 PM »

หนุ่มๆ ก็แบบนี้ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:03:00 PM »

เซ็งด้วยคน......งานบุญทีไรผมต้องค่อมน้องกระต่ายทุกทีซิน่า......    ยี๊

ต้องหาคนขูดแบบในหนังแม่เบี้ยสิครับ จะได้ไม่เซ็ง

น่าคิด  หลงรัก  น้ำลายหก
 ท่าน STeelShoTS  ลองเอาไปให้เด็กที่บ้านลองขูดดูก่อนไหม ?
 ตัวนี้ผมพึ่งไปซื้อมาจากร้านของเก่า
  Grin

andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:04:11 PM »

หลานๆ อย่างผมไม่รู้จักเลยครับ อิอิ

รู้จัก/ใช้แต่กระทิชาวเกาะหรือครับ
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:05:27 PM »

ท่านใดเคยเห็นกระต่ายขูมะพรามรูปร่างแปลกๆบ้างครับ

ภาพล่าง.......แม่เบี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2008, 04:18:23 PM โดย andaman » บันทึกการเข้า
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:22:27 PM »

เคยอ่านจากเวปนี้ค่ะ.

http://images.google.co.th/imgres?imgurl=http://www.bloggang.com/data/kunkrootai/picture/1198950357.jpg&imgrefurl=http://www.bloggang.com/mainblog.php%3Fid%3Dkunkrootai%26month%3D16-12-2007%26group%3D2%26gblog%3D12&h=480&w=640&sz=150&hl=th&start=11&tbnid=q6mL

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:30:14 PM »

ผม ชอบ 2 อันนี้ ออกแบบสวย  Grin

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:33:44 PM »

ตัวล่างที่เป็นเด็กนอนโก้งโค้งนั้นฝีมือนายอ่ำ ศรีสัมพุทธ ช่างฝีมือเมืองนคร คับ
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:37:40 PM »

ตัวล่างที่เป็นเด็กนอนโก้งโค้งนั้นฝีมือนายอ่ำ ศรีสัมพุทธ ช่างฝีมือเมืองนคร คับ

ไม่กล้านำรูปมาโชว์..เลยลิ้งค์ให้ชม
ดูเป็นศิลปะ...แล้วก็น่ารักดีนะค่ะ Wink

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:37:54 PM »

เห็นรูปแล้ว คนขูดคงเขินแย่
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 04:38:52 PM »

อันบนนี้ สงวนไว้สำหรับหญิงออกเรือนแล้วเท่านั้นมั๊งครับ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์