เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 02:31:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์หลังตาย / ปรับได้ ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 1874 ครั้ง)
Xนุ่e Xssษา
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 08:10:35 PM »

สงสัยอีกแล้วครับว่าศูนย์หลังตาย / ปรับได้ ต่างกันอย่างไรครับ อย่างไหนดีกว่ากันครับ จะหาเอามาไว้เฝ้าบ้านครับ ไหว้ ไหว้
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 08:51:43 PM »

ศูนย์ที่ปรับได้ส่วนมาก...ไว้ใช้ปรับเพื่อการแข่งขันซะเป็นส่วนใหญ่ครับ..การเล็งเพื่อการแข่งขัน..เล็งไม่เหมือนกัน..ส่วนศูนย์ตายนั้น..เวลาใช้แข่ง.เสียเปรียบมากครับเพราะต้องเล็งเผื่อเอา..เขาว่า...ศูนย์ที่ปรับได้มันจะเกี่ยวเสื้อผ้าเวลาคับขันครับ..ถ้าใช้ไม่ได้แข่งมาก..แนะนำศูนย์เรืองแสงครับ..
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 10:08:44 PM »

ศูนย์ตาย .............. เป็นคำเรียกศูนย์ปืนทั้งหน้า-หลัง ที่ปรับด้วยการ ไข เลื่อน หมุน ไม่ได้ครับ .............. หากจะปรับให้เข้ากับสายตาผู้ใช้งานแล้ว ต้องใช้การ เคาะ ฝน(ตะไบ) หรือพอกเนื้องาน ..............

ศูนย์ปรับได้ ...........เป็นคำเรียกศูนย์ปืนทั้งหน้าและหลัง ที่สามารถปรับเลื่อนขึ้น-ลง ซ้าย-ขวา ได้ ด้วยการไข(สกรู) เลื่อน หรือหมุน ..............ในปืนพกทั้งลูกโม่ และกึ่งออโต ศูนย์แบบปรับได้ ส่วนใหญ่จะเป็นศูนย์หลัง ที่มีที่ไขปรับทั้งสูง-ต่ำ และ ซ้าย-ขวา ..........เพื่อปรับการเล็งให้เข้ากับสายตาผู้ยิง....................ในปืนยาว ศูนย์ปรับของปืนบางรุ่น สามารถปรับได้ทั้งศูนย์หน้าและศูนย์หลัง ............

ศูนย์ประเภทปรับได้ ส่วนใหญ่จะมีขนาดใหญ่ เนื่องจาก มีชิ้นส่วนกลไก ที่ปรับศูนย์ได้อยู่ในเรือนศูนย์ .................

ศูนย์หลัง แบบที่เรียกว่าศูนย์ตาย ...............

ศูนย์หลัง แบบที่เรียกว่าศูนย์ปรับ .................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2008, 10:21:01 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1]
  พิมพ์