เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 08:32:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจยิงปืนขึ้นฟ้า หน้าบ้านตำรวจ ในหมู่บ้าน มีความผิดมั้ยครับ  (อ่าน 5137 ครั้ง)
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 07:40:08 AM »

สงสัยท่านจะเคลียร์ลูกที่คารังเพลิงอยู่ Grin

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 07:48:52 AM »

บ้านใกล้กัน วางความพันธ์แบบเพื่อนบ้านไว้อาศัยพึงพิงกัน ดีกว่าจะไปจับผิด กันครับ
เมื่อได้โอกาส เลือคำที่ดี ทักทาย กันไว้ท่านจะได้เพื่อนบ้าน คบ เพิ่มอีก หนึ่ง

ทางกลับกัน ถ้าท่านไปแจ้งความ กับความผิดลหุโทษ เพียงปรับนิดหน่อย
แต่ท่านจะเพิ่มศัตรูติดอาวุธปืน ที่ถาวร อีก ๑  ครอบครัว. .. พิจารณา เลือกดูครับ.    Wink

ตอบตามพี่ Ro@d ครับ  น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ  ถามว่าผิดไหม   มันก็ผิดนะครับ  แต่บ้านใกล้เรือนเคียงเราควรที่จะถ้อยทีถ้อยอาศัยกันจะดีกว่า.....
somk.
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:00:53 AM »

ในกรณีนี้ถ้าเป็นหมู่ของผม  ผมเรียกมาพบว่ากล่าวสั่งสอนและปรับตามกฎของหมู่บ้านครับท่าน คิก คิก
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:19:47 AM »

ซ้อมยิง มั้ง
เมื่อกี้ ผมนอนอยู่ในห้องได้ยินเสียงปืนหน้าบ้าน 1 นัด ตกใจนึกว่าเกิดอะไรขึ้น บ้านผมอยู่ติดกับตำรวจ เป็นสายตรวจ อยู่ที่ อำเภอ.... มันคงเมาหรือเป็นบ้าอะไร ยิงขึ้นฟ้าเฉยเลย

แล้วสาเหตุแท้จริงที่เขายิงขึ้นฟ้าเพราะอะไรกันหรือครับ.
สงสัยคงจะซ้อมยิงปืน มั้งครับ งานยุ่งเลยไม่มีเวลาไปซ้อม เอาซ่ะหน้าบ้านเลย แล้วก็เดินเข้าบ้านไปล้างปืน ขำก๊าก ขำก๊าก

ซ้อมยิงขึ้นฟ้าแค่นัดเดียวเนี่ยนะ  ประหยัดดีครับ ไม่เปลืองลูก ไม่เปลืองเป้า  ไม่ต้องเสียค่าสนาม อิอิ เอามั่งๆ   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:23:49 AM »

เมื่อกี้ ผมนอนอยู่ในห้องได้ยินเสียงปืนหน้าบ้าน 1 นัด ตกใจนึกว่าเกิดอะไรขึ้น บ้านผมอยู่ติดกับตำรวจ เป็นสายตรวจ อยู่ที่ อำเภอ.... มันคงเมาหรือเป็นบ้าอะไร ยิงขึ้นฟ้าเฉยเลย

นอนอยู่ในห้องแล้วได้ยินเสียง สอบถามแน่ใจแล้วหรือครับว่าข้างบ้านยิงขึ้นฟ้าโดยจงใจ ไม่ใช่ ยิงไล่โจร ยิงลงดิน ยิงงู หรือปืนลั่น?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:39:00 AM »

สงสัยจะเครียด >> น้ำมันแพง

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:56:17 AM »

นั่นในหมู่บ้านถ้าให้เดาคงเป็นใกล้ตัวเมืองแน่ ๆ

แต่ที่ผมอยู่ มีแผ่นเพลท เหล็กให้เป็นเป้าเยอะแยะ

ตามริมถนนหลวงครับ หรือแม้แต่ริมถนนทางลาดยางเข้าหมู่บ้าน

มีทั้งรอย ปืนลูกซอง , ปืนบรรจุปาก(ปืนแก๊ป) , .๓๘ , แม้แต่ ๑๑ , ๔๕ ก็เคยเห็น เพียบครับ

ป้ายเหล่านั้นกลายเป็นที่ซ้อมยิง ของคนแถบชนบทหมดแล้ว ครับ มีเยอะด้วย

และส่วนมากจะเป็นการยิงตอนกลางคืน เพราะได้ยินเสียงส่วนมากจะเป็นตอนกลางคืน(กลางวันไม่รู้)

จะทำอย่างไรกับกรณีอย่างนี้ล่ะ เศร้า เศร้า

ด้วยความเคารพครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 11:05:00 AM »

นั่นในหมู่บ้านถ้าให้เดาคงเป็นใกล้ตัวเมืองแน่ ๆ

แต่ที่ผมอยู่ มีแผ่นเพลท เหล็กให้เป็นเป้าเยอะแยะ

ตามริมถนนหลวงครับ หรือแม้แต่ริมถนนทางลาดยางเข้าหมู่บ้าน

มีทั้งรอย ปืนลูกซอง , ปืนบรรจุปาก(ปืนแก๊ป) , .๓๘ , แม้แต่ ๑๑ , ๔๕ ก็เคยเห็น เพียบครับ

ป้ายเหล่านั้นกลายเป็นที่ซ้อมยิง ของคนแถบชนบทหมดแล้ว ครับ มีเยอะด้วย

และส่วนมากจะเป็นการยิงตอนกลางคืน เพราะได้ยินเสียงส่วนมากจะเป็นตอนกลางคืน(กลางวันไม่รู้)

จะทำอย่างไรกับกรณีอย่างนี้ล่ะ เศร้า เศร้า

ขอให้กระสุนแฉลบเด้งเข้าห้วคนยิงซักวันครับ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 11:29:47 AM »

ขอให้กระสุนแฉลบเด้งเข้าห้วคนยิงซักวันครับ

ผมก็หวังเช่นนั้นครับ ท่าน wasanami  เพราะบางครั้งเมื่อมีรอยมาก ๆ ก็ถอดเอาไปขาย

ผมเป็นคนชอบขับรถกลางคืนเป็นประจำ ป้ายจราจรบางแห่งเหลือแต่เสาปูนครับ

มันน่าจริง ๆ คนพวกนี้

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 12:09:32 PM »

ในทางปฎิบัติเอาผิดยากอยู่นะครับ กรณีแบบนี้ ได้ยินแต่เสียงดัง "ปัง"
หนึ่งครั้ง แล้วใครจะกล้าไปเป็นพยานว่าเห็น เขายิงจริง ยิงในบ้านหรือนอกบ้าน
ยิงอะไร หรือ ปืนลั่น เหตุผลทางออกมีเยอะ พอสมควรนะครับ อาจจะออกไปเป็นเด็ก
จุดประทัดหรือเล่นปืนแก๊ป ไปเลย

กรณีแบบนี้ตอนผมอยู่สายตรวจก็เคยไปดูบ้านหลังหนึ่งในหมู่บ้านจัดสรร
ได้รับแจ้งว่า สามีภรรยาทะเลาะกัน แล้วสามีเอาปืนยาว .22 ออกมายิงขึ้นฟ้าหน้าบ้าน

แล้วก็ตะโกนว่า "อย่ามายุ่งกับ ก.. ก..จะทนไหมไหวแล้ว" เมื่อผมไปถึง เขาเข้าบ้านไปแล้ว
ผมแอบอยู่เสาไฟหน้าบ้านแล้วตะโกนเรียกอยู่นาน พอเขาออกมา ผมก็บอกสาเหตุที่ตำรวจต้องมา

ให้ทราบ เขาบอกว่า ไม่มีการยิงปืนใดๆ ทั้งสิ้น และเขากับภรรยาก็ไม่ได้ทะเลาะกัน เขายังเรียก
ภรรยาออกมากอดให้เราดูอีก ผมถามภรรยาเขาว่าถูกทำร้ายหรือเปล่าเพราะเห็นที่แก้มมี

รอยแดงๆ เหมือนถูกตบ ภรรยาก็ยืนยันว่า เรารักกันดีจะทะเลาะกันทำไม แถมพูดจา
เหน็บแนมตำรวจอีกหลายเรื่อง และยังท้าให้คนแถวนั้นออกมาเป็นพยานเลย ถ้าใครเห็น

ผลสรุป ไม่มีใครกล้าเป็นพยานครับ แต่แอบกระซิบให้ผมฟังว่า เขายิงปืนจริงๆ  และตำรวจทุกคนก็เชื่อ
แต่เราก็ต้องกลับ หลังจากวันนั้น หัวหน้าชุดในวันนั้น ก็ขอหมายศาลค้นบ้านหลังดังกล่าว พบปืนยาว

.22 พร้อมกระสุนจำนวนหนึ่งได้ในบ้านไม่พบใบ ป.4 เจ้าของบ้านบอกว่าเพื่อนเอามาฝากไว้
และตอนนี้เพื่อนไปต่างประเทศ สรุปไม่ได้จับครับเพราะมี ญาติเจ้าของปืนมีตำแหน่งใหญ่โตมาขอรับ
ปืนกลับไปเฉยๆ เราได้แต่มองตามกัน ตาปริบๆ  ไหว้
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 12:33:29 PM »

ทำใจ...เฮ้อ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 01:21:40 PM »

ทำดีไว้ดีกว่าครับ  เดี๋ยวดนหาเรื่องตายเลย

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 01:51:01 PM »

ในทางปฎิบัติเอาผิดยากอยู่นะครับ กรณีแบบนี้ ได้ยินแต่เสียงดัง "ปัง"
หนึ่งครั้ง แล้วใครจะกล้าไปเป็นพยานว่าเห็น เขายิงจริง ยิงในบ้านหรือนอกบ้าน
ยิงอะไร หรือ ปืนลั่น เหตุผลทางออกมีเยอะ พอสมควรนะครับ อาจจะออกไปเป็นเด็ก
จุดประทัดหรือเล่นปืนแก๊ป ไปเลย

กรณีแบบนี้ตอนผมอยู่สายตรวจก็เคยไปดูบ้านหลังหนึ่งในหมู่บ้านจัดสรร
ได้รับแจ้งว่า สามีภรรยาทะเลาะกัน แล้วสามีเอาปืนยาว .22 ออกมายิงขึ้นฟ้าหน้าบ้าน

แล้วก็ตะโกนว่า "อย่ามายุ่งกับ ก.. ก..จะทนไหมไหวแล้ว" เมื่อผมไปถึง เขาเข้าบ้านไปแล้ว
ผมแอบอยู่เสาไฟหน้าบ้านแล้วตะโกนเรียกอยู่นาน พอเขาออกมา ผมก็บอกสาเหตุที่ตำรวจต้องมา

ให้ทราบ เขาบอกว่า ไม่มีการยิงปืนใดๆ ทั้งสิ้น และเขากับภรรยาก็ไม่ได้ทะเลาะกัน เขายังเรียก
ภรรยาออกมากอดให้เราดูอีก ผมถามภรรยาเขาว่าถูกทำร้ายหรือเปล่าเพราะเห็นที่แก้มมี

รอยแดงๆ เหมือนถูกตบ ภรรยาก็ยืนยันว่า เรารักกันดีจะทะเลาะกันทำไม แถมพูดจา
เหน็บแนมตำรวจอีกหลายเรื่อง และยังท้าให้คนแถวนั้นออกมาเป็นพยานเลย ถ้าใครเห็น

ผลสรุป ไม่มีใครกล้าเป็นพยานครับ แต่แอบกระซิบให้ผมฟังว่า เขายิงปืนจริงๆ  และตำรวจทุกคนก็เชื่อ
แต่เราก็ต้องกลับ หลังจากวันนั้น หัวหน้าชุดในวันนั้น ก็ขอหมายศาลค้นบ้านหลังดังกล่าว พบปืนยาว

.22 พร้อมกระสุนจำนวนหนึ่งได้ในบ้านไม่พบใบ ป.4 เจ้าของบ้านบอกว่าเพื่อนเอามาฝากไว้
และตอนนี้เพื่อนไปต่างประเทศ สรุปไม่ได้จับครับเพราะมี ญาติเจ้าของปืนมีตำแหน่งใหญ่โตมาขอรับ
ปืนกลับไปเฉยๆ เราได้แต่มองตามกัน ตาปริบๆ  ไหว้

ยังไงอย่าเพิ่งท้อแท้นะครับ

สำหรับตำรวจน้ำดี

พี่น้องในนี้ยังเป็นกำลังใจให้เสมอ

จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 02:14:59 PM »

เป็นผมนะตีสนิทเลย  แล้วชวนไปสนาม  พาพี่แกไปกดซัก1 หรือ 2 กล่อง เอาให้บ่นเสียดายเงินค่ากระสุนไปเลยครับ อิอิ  คิก คิก

มีมิตร 100 คน น้อยไป  มีศัตรู 1 คน มากเกินไป  อดทนไว้ครับ นัดเดียวเอง ผมนอนได้ยินประจำเลยครับพี่ อิอิ ยิ้มีเลศนัย

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 02:43:35 PM »

ครับ ท่านvinchy  เห็นใจผู้ปฏิบัติงานจริงๆครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์