เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 08:36:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจยิงปืนขึ้นฟ้า หน้าบ้านตำรวจ ในหมู่บ้าน มีความผิดมั้ยครับ  (อ่าน 5140 ครั้ง)
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 03:50:13 PM »

ทำไปได้ ตกใจ

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
John smith
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 04:52:59 PM »

ถ่าย VDO ไว้ครับ แล้วถ้าเป็นคนที่น่าสะพรึงกลัว ก็ส่งไปต้นสังกัด
ถ้าเป็นคนดี สงสัยพี่เค้าไม่อยากฆ่าตัวตายครับพี่น้อง Grin Grin

รักครอบครัว ไม่ต้องกลัวใคร
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 05:35:15 PM »

หลงรัก
ครับ
มี มิตรสหาย
ดีกว่า เพิ่มศัตรู
ครับ

หลงรัก

nco645
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 06:37:20 PM »

ผมว่านะครับกรณีอย่างนี้เกิดขึ้นได้กับทุกคนครับ  แต่ผมคิดว่าสิ่งที่เขาทำลงไปไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็ไม่น่าจะเป็นอะไร แต่ถ้าหากหัวกระสุนพลาดลงโดนหัวชาวบ้านแบบนี้มันก็น่าคิดเหมือนกันนะครับ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 06:51:52 PM »

เมื่อกี้ ผมนอนอยู่ในห้องได้ยินเสียงปืนหน้าบ้าน 1 นัด ตกใจนึกว่าเกิดอะไรขึ้น บ้านผมอยู่ติดกับตำรวจ เป็นสายตรวจ อยู่ที่ อำเภอ.... มันคงเมาหรือเป็นบ้าอะไร ยิงขึ้นฟ้าเฉยเลย
บ้านใกล้กัน วางความพันธ์แบบเพื่อนบ้านไว้อาศัยพึงพิงกัน ดีกว่าจะไปจับผิด กันครับ
เมื่อได้โอกาส เลือคำที่ดี ทักทาย กันไว้ท่านจะได้เพื่อนบ้าน คบ เพิ่มอีก หนึ่ง

ทางกลับกัน ถ้าท่านไปแจ้งความ กับความผิดลหุโทษ เพียงปรับนิดหน่อย
แต่ท่านจะเพิ่มศัตรูติดอาวุธปืน ที่ถาวร อีก ๑  ครอบครัว. .. พิจารณา เลือกดูครับ.    Wink

ขออนุญาตลอกพี่Ro@dด้วยครับ

อย่าไปผิดใจกับเพื่อนบ้านไกล้เรือนเคียงเลยครับ......คิดเสียว่าไม่รู้ไม่เห็นเสียก็สิ้นเรื่อง

พบเจอกันก็ทักทายกันตามปกติครับ

birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 06:57:36 PM »

ใช้หลักรัฐศาสตร์ นำหน้านิติศาสตร์ครับ

ใช้รัฐศาสตร์แล้วได้เพื่อนบ้าน โดยเรามองเฉพาะสิ่งที่ดีและจะเป็นประโยชน์ต่อเราในภายหน้า  เรื่องไม่ค่อยดีก้แกล้งโง่บ้างเพราะมันยังไม่ส่งผลอะไรกับเรา เอาไว้เมื่อสนิทกันแล้วค่อยตะล่อมเอาน่าจะประเสริฐกว่า

ใช้นิติศาสตร์มีแต่สร้างความเป้นศัตรูไม่ไว้วางใจกัน แม้จะชนะโดยเอาตัวหนังสือมาตัดสิน แต่ต้องคอยเขม่นและระวังตัวกันไปตลอด

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 07:23:27 PM »

ใช้หลักรัฐศาสตร์ นำหน้านิติศาสตร์ครับ

ใช้รัฐศาสตร์แล้วได้เพื่อนบ้าน โดยเรามองเฉพาะสิ่งที่ดีและจะเป็นประโยชน์ต่อเราในภายหน้า  เรื่องไม่ค่อยดีก้แกล้งโง่บ้างเพราะมันยังไม่ส่งผลอะไรกับเรา เอาไว้เมื่อสนิทกันแล้วค่อยตะล่อมเอาน่าจะประเสริฐกว่า

ใช้นิติศาสตร์มีแต่สร้างความเป้นศัตรูไม่ไว้วางใจกัน แม้จะชนะโดยเอาตัวหนังสือมาตัดสิน แต่ต้องคอยเขม่นและระวังตัวกันไปตลอด

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:38:42 PM »

อยากยิงไปยิงที่สนามครับสบายใจกว่า
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:48:16 PM »

ถ้าเราไม่กล้าคุย ให้ข้างหลังบ้านไปช่วยพูดกับข้างหลังบ้านเขาสิครับ
ว่าขอร้อง ..มันตกอกตกใจหมด  .. พูดกันดีๆ น่าจะได้นะครับ
ขอให้โชคดี ..

ถ้าเขายังมีพฤติกรรมแบบนั้นบ่อยๆ ..ไม่ฟัง.ไม่สนใจใคร
อันนี้สงสัยต้องแจ้งผู้บังคับบัญชาเขาแล้วละครับ

แต่ถ้าเขามีเหตุจะต้องยิง..เช่นทะเลาะกับภริยา กับเพื่อนร่วมงานมา  ยิงเพื่อระบาย.
ก็อาจเกิดไม่บ่อยนัก.. อาจจะต้องทำใจ.งและเข้าใจความรู้สึกเขาด้วยครับ ..

ยังไงก็แล้วแต่ .. ขอให้ใช้การแก้ปัญหาแบบสันติวิธี..ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน .
ไม่ใช้อารมณ์โมโห.. หรือถือทิฐิ..ถือดีต่อกัน ..จะดีที่สุดครับ ..
Bird_2006
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 11:08:04 PM »

ในทางปฎิบัติเอาผิดยากอยู่นะครับ กรณีแบบนี้ ได้ยินแต่เสียงดัง "ปัง"
หนึ่งครั้ง แล้วใครจะกล้าไปเป็นพยานว่าเห็น เขายิงจริง ยิงในบ้านหรือนอกบ้าน
ยิงอะไร หรือ ปืนลั่น เหตุผลทางออกมีเยอะ พอสมควรนะครับ อาจจะออกไปเป็นเด็ก
จุดประทัดหรือเล่นปืนแก๊ป ไปเลย
ตอนแรกที่ได้ยิน ก็คิดว่าเป็นเสียงปืนแต่ไม่แน่ใจ จนคนข้างบ้านอีกหลังนึง มาเคาะประตูบอกว่าเมื่อกี้ตำรวจข้างบ้านยิงปืนหน้าบ้านบนถนน ผมก็มองหาปลอก เก็บปลอกได้หนึ่งปลอก ดูจากรอยเข็มแล้ว ยิงจากปืนกล็อกครับ

กรณีแบบนี้ตอนผมอยู่สายตรวจก็เคยไปดูบ้านหลังหนึ่งในหมู่บ้านจัดสรร
ได้รับแจ้งว่า สามีภรรยาทะเลาะกัน แล้วสามีเอาปืนยาว .22 ออกมายิงขึ้นฟ้าหน้าบ้าน

แล้วก็ตะโกนว่า "อย่ามายุ่งกับ ก.. ก..จะทนไหมไหวแล้ว" เมื่อผมไปถึง เขาเข้าบ้านไปแล้ว
ผมแอบอยู่เสาไฟหน้าบ้านแล้วตะโกนเรียกอยู่นาน พอเขาออกมา ผมก็บอกสาเหตุที่ตำรวจต้องมา

ให้ทราบ เขาบอกว่า ไม่มีการยิงปืนใดๆ ทั้งสิ้น และเขากับภรรยาก็ไม่ได้ทะเลาะกัน เขายังเรียก
ภรรยาออกมากอดให้เราดูอีก ผมถามภรรยาเขาว่าถูกทำร้ายหรือเปล่าเพราะเห็นที่แก้มมี

รอยแดงๆ เหมือนถูกตบ ภรรยาก็ยืนยันว่า เรารักกันดีจะทะเลาะกันทำไม แถมพูดจา
เหน็บแนมตำรวจอีกหลายเรื่อง และยังท้าให้คนแถวนั้นออกมาเป็นพยานเลย ถ้าใครเห็น

ผลสรุป ไม่มีใครกล้าเป็นพยานครับ แต่แอบกระซิบให้ผมฟังว่า เขายิงปืนจริงๆ  และตำรวจทุกคนก็เชื่อ
แต่เราก็ต้องกลับ หลังจากวันนั้น หัวหน้าชุดในวันนั้น ก็ขอหมายศาลค้นบ้านหลังดังกล่าว พบปืนยาว

.22 พร้อมกระสุนจำนวนหนึ่งได้ในบ้านไม่พบใบ ป.4 เจ้าของบ้านบอกว่าเพื่อนเอามาฝากไว้
และตอนนี้เพื่อนไปต่างประเทศ สรุปไม่ได้จับครับเพราะมี ญาติเจ้าของปืนมีตำแหน่งใหญ่โตมาขอรับ
ปืนกลับไปเฉยๆ เราได้แต่มองตามกัน ตาปริบๆ  ไหว้

Bird_2006
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 11:12:46 PM »

ตอนแรกก็ไม่แน่ใจว่าเป็นเสียงปืนหรือเปล่า พอดีเพื่อนบ้านเค้ามาเคาะประตูเรียกบอกว่าเมื่อกี้ตำรวจที่อยู่ข้างบ้าน เอาปืนมายิงที่ถนนหน้าบ้านหนึ่งนัด ผมก็เลยมองหาปลอกกระสุน ก็เลยเจอเก็บมา ดูจากเข็มยิงมาจากปืนกล็อกครับ
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:21:04 AM »

ตอนแรกก็ไม่แน่ใจว่าเป็นเสียงปืนหรือเปล่า พอดีเพื่อนบ้านเค้ามาเคาะประตูเรียกบอกว่าเมื่อกี้ตำรวจที่อยู่ข้างบ้าน เอาปืนมายิงที่ถนนหน้าบ้านหนึ่งนัด ผมก็เลยมองหาปลอกกระสุน ก็เลยเจอเก็บมา ดูจากเข็มยิงมาจากปืนกล็อกครับ

ในทางปฎิบัตินะครับ แม้ว่าจะได้ปลอกกระสุนเป็นหลักฐาน
ตำรวจที่เป็นคนยิงปืน สามารถที่จะให้การกับพนักงานสอบสวนเจ้าของคดี

แบบใดก็ได้ในฐานะเจ้าของปืน เช่น ลูกหรือเด็กๆในบ้านแอบเอาปืนที่เขา
เก็บไว้ออกมาเล่นหน้าบ้านและเกิดลั่นขึ้น หรืออาจจะให้เหตุผลอื่นๆ เพื่อให้

ตนพ้นผิด เพราะเป็นสิทธิ์ของผู้ถูกกล่าวหา ที่จะให้การอย่างใดก็ได้ ท่านหรือใคร
ก็แล้วแต่ที่เห็นตอนเขายิงจะไปตั้งหน้าตั้งตาให้การเป็นพยานจนถึงชั้นศาลกับเรื่อง

แบบนี้ ซึ่งท่านไม่ใช่ผู้เสียหายตามกฎหมาย เป็นแต่เพียงพยาน ผู้เสียหายที่แท้จริง
ในกรณีนี้ คือ รัฐเป็นผู้เสียหาย

ผมว่า เสียเวลาและสร้างความขัดแย้งกับเพื่อนบ้านเปล่าๆครับ ยังไงก็ต้องอยู่
บ้านติดกัน พึ่งพาอาศัยกัน เล็กๆน้อยแบบนี้ใช้หลักรัฐศาสตร์ สังคมศาสตร์ น่าจะ
เหมาะกว่าครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 11:24:36 AM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:40:06 PM »

แจ้งก็เอาผิดไม่ได้  งอน  ขอแช่งให้หูตึงไว ๆ

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 02:46:33 PM »

ผู้มีบารมีนอกหมู่บ้าน Grin Grin Grin
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:07:08 PM »

แจ้งก็เอาผิดไม่ได้  งอน  ขอแช่งให้หูตึงไว ๆ

Grin Grin Grin

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์