เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 08:39:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยถูกกระสุนวิ่งชนบ้างครับ... ตอนนั้นความรู้สึกเป็นอย่างไร  (อ่าน 6795 ครั้ง)
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:38:10 AM »

กระสุนที่วิ่งผ่านร่างกาย รู้สึกได้ในครั้งแรก คือชา ไม่ใช่เจ็บปวด อย่างที่เข้า่ใจกันครับ
แผลจากกระสุนปืนจะเป็นแผลที่สะอาด .. ที่เห็นหน้าถอดสี นั้น ไม่ใช่เพราะความเจ็บปวด

อาจ่เกิดเพราะความตกใจที่เห็นเลือด และกลัวที่จะตาย กัน
เมื่อสามารถ ช่วยยื้อชีวิตให้รอดแล้ว นั่นแหละครับ จึงจะเริ่มปวดอีก  แต่ไม่เจ็บ
จะต้องฉีดยาแก้อักเสบ ๓ เข็มทุก ๔ ชม. ที่สะโพก เสียว ปวดกว่าถูกยิงครับ
อาการเจ็บ จะเกิดมากก็ตอน เย็บแผล ที่ไม่ฉีดยาชา และตอนถอดไหม

ผมโดน หัวกระสุน ๕.๕๖ ไม่ M ๑๖ ก็ HK ๓๓ ถูกจัง จัง และทั้งเฉี่ยว ๗ นัด แต่ไม่โดยอวัยวะสำคัญ
ทะลุฝ่าเท้า เนื้อขณะที่กำลังสมาน เส้นผ่าศูนย์กลางราว ๒ ซม. เหมือนหมูบะช่อ เอานิ้วจิ้ม จะเจ็บเหลือขนาด
ที่ต้นขา ขวา เนื้อถูกผ่าแบะออก เห็นชั้นเนื้อ ชั้นไขมันขาวอมเหลือง อย่างหมูสามชั้น

ปัจจุบันเศษตะกั่วที่แตกเป็นชิ้นเล็ก ฝังอยู่ต้นแขนซ้าย หลายสิบแห่ง เวลานวดแผนโบราณ จะต้องบอกหมอให้ข้ามจุดนี้ไป  Grin
และมีอยู่ชิ้นหนึ่ง ขนาด ๓ x ๕ มิล แปะติดกระดูกซี่โครง ตรงตำแหน่งหัวใจ พอดี
หัวกระสุนนัดหนึ่งเฉี่ยวทัดดอกไม้ เหนือหูซ้าย เย็บ ๒-๓ เข็ม พาดผ่านโหนกแก้ม เป็นรอยเหมือนเอาเหล็กเผาไฟมาแนบ   บาดแผลตรงนี้ เวลาคิดอะไร มาก มาก
จะรู้สึกปวด ศีรษะ

และมีอีกนัด กระดอนเข้ามาฝังอยู่หลังต้นขาซ้าย และถูกผ่าออกไปแล้ว  Smiley
ขอบอกเล่า เพียงเท่านี้นะครับ จากเหตุการณ์ ใด  ค้นอ่านเอานะ ครับ  Smiley

ขอบคุณมากเลยครับ พี่ Ro@d  ได้ใจความมากเลยครับ

เท่าเนี้ยะแหละที่อยากรู้ (อยากรู้..แต่ไม่อยากลอง)

สรุปว่า  เท่าที่ฟังจากหลายๆคนแล้ว  "เวลาโดน  ไม่ได้เจ็บปวดทรมาน  จะชาก่อน  ถ้าตั้งสติดีๆ อย่าใจเสีย  พอประคองตัวไปโรงพยาบาลให้ได้ จะมีหวังกว่าถอดใจอยู่ตรงนั้น   แต่จะมาทรมานช่วงระหว่างรักษามากกว่า"   ถูกต้องไหมครับ

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:48:08 AM »

อยากรู้แน่จริง......ต้องลองโดนดูครับ...... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินพี่เสือก็ใจร้ายยยย....อีกคนแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ของอย่างนี้ถ้าไม่โดนด้วยตนเองไม่รู้หรอกครับ    ต้องลองด้วยตัวเองครับ   ผมโดนมาแล้วตอนสมัยเรียนหนังสือแต่ไม่ขอบอกครับ.... Grin Grin Grin

บางสิ่งบางอย่าง  ที่รุ่นพี่มีประสบการณ์มาแล้ว  และรู้ว่ามันไม่โสภาสถาพร  ก็อย่าให้รุ่นน้องลองเองเลยครับ  ให้น้องเรียนรู้จากประสบการณ์ของพี่ก็พอ....  ได้โปรดเล่ามาได้เลยครับ

เช่น ถ้าผมเคยสัมผัสสารเสพติด แล้วรู้แล้วว่าไม่ดี  ผมก็จะไม่บอกให้น้องผมไปลองเอง  แต่จะบอกว่า  พี่ผ่านมาแล้ว มีประสบการณ์มาแล้ว  ....มันไม่ดียังไง  เล่าให้เค้าฟัง

Grinก็เลยถาม เพื่อเป็นวิทยาทาน Grin  .........ด้วยความขอบพระคุณครับ   ไหว้

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

Pond K.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:23:07 AM »

อยากรู้แต่ไม่อยากโดน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:26:02 AM »

......... Grin Grin  เคยแต่โดนกระสุนที่ยิงออกไป กระดอนกลับมา โดนขา เจ็บมากครับ ดีที่ไม่เข้าแค่เนื้อบวม ปูดขึ้นมา.. อ๋อย อ๋อย

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:26:22 AM »

อยากรู้แน่จริง......ต้องลองโดนดูครับ...... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินพี่เสือก็ใจร้ายยยย....อีกคนแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ของอย่างนี้ถ้าไม่โดนด้วยตนเองไม่รู้หรอกครับ    ต้องลองด้วยตัวเองครับ   ผมโดนมาแล้วตอนสมัยเรียนหนังสือแต่ไม่ขอบอกครับ.... Grin Grin Grin

บางสิ่งบางอย่าง  ที่รุ่นพี่มีประสบการณ์มาแล้ว  และรู้ว่ามันไม่โสภาสถาพร  ก็อย่าให้รุ่นน้องลองเองเลยครับ  ให้น้องเรียนรู้จากประสบการณ์ของพี่ก็พอ....  ได้โปรดเล่ามาได้เลยครับ

เช่น ถ้าผมเคยสัมผัสสารเสพติด แล้วรู้แล้วว่าไม่ดี  ผมก็จะไม่บอกให้น้องผมไปลองเอง  แต่จะบอกว่า  พี่ผ่านมาแล้ว มีประสบการณ์มาแล้ว  ....มันไม่ดียังไง  เล่าให้เค้าฟัง

Grinก็เลยถาม เพื่อเป็นวิทยาทาน Grin  .........ด้วยความขอบพระคุณครับ   ไหว้
ออ..พี่เห็นหลายๆคนที่รู้จัก  ยิ่งพวกวัยรุ่นนี่ยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุ   บอกว่าอย่าแต่ก็จะทำ  พี่กล้วว่าบอกไปแล้วว่าไม่ดี   เดี่ยวจะไม่เชื่อพี่อีกพี่ก็เลยบอกว่าอยากรู้ต้องลองดูนะครับ   ถ้ายิ่งยุกับไม่ค่อยมีใครทำนะครับ   พี่ไม่อยากให้โดนหรอก   ถ้าโดนแล้วก็อย่างที่เราทราบๆกันนะครับมีแต่ผลเสียต่อร่างกายเราทั้งนั้น....ด้วยความหว่งใยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 08:37:12 AM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:43:20 AM »

สรุปว่า  เท่าที่ฟังจากหลายๆคนแล้ว  "เวลาโดน  ไม่ได้เจ็บปวดทรมาน  จะชาก่อน  ถ้าตั้งสติดีๆ อย่าใจเสีย  พอประคองตัวไปโรงพยาบาลให้ได้ จะมีหวังกว่าถอดใจอยู่ตรงนั้น   แต่จะมาทรมานช่วงระหว่างรักษามากกว่า"   ถูกต้องไหมครับ

บางทีถ้าเข้าจุดสำคัญก็ไปไม่ไหวเหมือนกันครับ ผมเคยเจอ(แต่ไม่ใช่โดนเอง)คือ โดนยิงเข้าที่ปอด สภาพตอนนั้นหดหู่มากครับ เลือดจะออกทางจมูกแบบเป็นฟองอากาศฝอยทะลักออกมา ไม่นับจากที่แผล ไม่มีเสียงร้องมีแต่เสียงสำลัก และอาการเกร็งกระตุก สายตาเบิกโพลง และแน่นิ่งไป.... ซึ่งขณะแน่นิ่งนั้น ฟองเลือดก็ยังคงไหลออกมา

การทรมาน ผมว่าคงเป็นคนรอบข้างที่อยู่ในเหตุการณ์มากกว่า ความเสียใจในการสูญเสีย การได้ยินเสียงร้องหาบิดา,มารดาครั้งสุดท้ายก่อนเขาจะจากไป หรือการได้ยินเสียงโห่ร่ำไห้ปานขาดใจจากบิดามารดาหรือญาติมิตรซึ่งโผกอดร่างผู้จากไป ผมว่านั่นคือความทรมานทางจิตใจที่สุดในชีวิตซึ่งใครได้พบเจอก็คงจะทราบดี
ระกา กรกฎ
ถ่อมตนก้าวหน้า เย่อหยิ่งถอยหลัง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:59:01 AM »

เคยแต่เฉี่ยวๆ ก็รู้สึกชาไปทั้งร่างกายแล้ครับ..
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 10:06:47 AM »

สรุปว่า  เท่าที่ฟังจากหลายๆคนแล้ว  "เวลาโดน  ไม่ได้เจ็บปวดทรมาน  จะชาก่อน  ถ้าตั้งสติดีๆ อย่าใจเสีย  พอประคองตัวไปโรงพยาบาลให้ได้ จะมีหวังกว่าถอดใจอยู่ตรงนั้น   แต่จะมาทรมานช่วงระหว่างรักษามากกว่า"   ถูกต้องไหมครับ

บางทีถ้าเข้าจุดสำคัญก็ไปไม่ไหวเหมือนกันครับ ผมเคยเจอ(แต่ไม่ใช่โดนเอง)คือ โดนยิงเข้าที่ปอด สภาพตอนนั้นหดหู่มากครับ เลือดจะออกทางจมูกแบบเป็นฟองอากาศฝอยทะลักออกมา ไม่นับจากที่แผล ไม่มีเสียงร้องมีแต่เสียงสำลัก และอาการเกร็งกระตุก สายตาเบิกโพลง และแน่นิ่งไป.... ซึ่งขณะแน่นิ่งนั้น ฟองเลือดก็ยังคงไหลออกมา

การทรมาน ผมว่าคงเป็นคนรอบข้างที่อยู่ในเหตุการณ์มากกว่า ความเสียใจในการสูญเสีย การได้ยินเสียงร้องหาบิดา,มารดาครั้งสุดท้ายก่อนเขาจะจากไป หรือการได้ยินเสียงโห่ร่ำไห้ปานขาดใจจากบิดามารดาหรือญาติมิตรซึ่งโผกอดร่างผู้จากไป ผมว่านั่นคือความทรมานทางจิตใจที่สุดในชีวิตซึ่งใครได้พบเจอก็คงจะทราบดี
ที่ท่าน dig 5712 กล่าวใว้นั้นถูกต้องแล้วครับ ส่วนผมก็ไม่เคยเจอกับตัวเอง และไม่อยากเจอครับ แต่เคยมีเพื่อนร่วมงานกับผมหลายท่าน ที่เจอเต็มๆต่อหน้าผม และรู้อย่างเดียวตอนนั้นว่าต้องต้องช่วยพยาบาลเบื้องต้นเพื่อนที่โดนและพาไป ร.พ ให้เร็วที่สุดเท่าที่จะเร็วใด้ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 10:30:05 AM »

ทรมาน เจ็บปวด มากไหม เป็นเรื่องที่ เกิดกับคน ที่เข้าไปเห็นสภาพ มากกว่าครับ.
ถ้าไม่ใช่เจตนาเพื่อทรมาน ให้คายความลับ . น่าจะไม่เจ็บปวดทรมาน อย่างที่เข้าใจ

คนก่อนตาย จะหมดความรู้สึก จะข้ามความเจ็บปวด
อาจเพราะระบบการทำงานของร่างกาย ไม่ทำงาน อาจรู้สึกได้ว่าชา ตัวเย็น ช๊อค และหมดสติ

แบบคนถูกฟันคอขาด .. ไม่มีช่วงเวลายาวพอที่ จะรู้สึกเจ็บ

หรือคนที่กระโดดตึก ไม่มีเวลาเหลือให้เจ็บปวด ทรมาน
เพราะระบบของร่างกายถูกทำลาย ให้หมดความรู้สึก ไปทันทีแล้ว

่คนที่รู้สึกเจ็บปวด ทรมานนั้น อาจถือว่าโชคดี เพราะได้ผ่านเข้ามาสู่การรักษาพยาบาล
เพื่อยื้อชีวิต ไว้ได้แล้ว. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 10:31:41 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:19:28 AM »

ได้รู้ ในสิ่งที่ไม่เคยรู้
รับรู้ในสิ่งที่อยากรู้  แต่ไม่อยากสัมผัส

ได้รู้แล้ว......  ขอบคุณมากครับ พี่ Ro@d

nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:25:00 AM »

โดนบ่อยเลยครับ แต่เป็น BB นะครับ
ก็อต
ผู้รู้ดีเป็นผู้เจริญ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:36:20 PM »

เรื่องมันเกิดจากความเขลาของคน ครับ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 01:20:25 AM »

ผมก็เด็กจตุรมิตรครับ
ตอน ม.ปลายก็ต่อยกัน  ตอนมหาลัยกอดคอกันไปกินเหล้าครับแล้วก็นั่งหัวเราะเรื่องสมัยเด็กๆ
ทุกวันนี้เพื่อนซี้ของผมก็เป็นเด็กในเครือแต่อีกโรงเรียนครับ Grin

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 03:55:18 AM »

Grin ไงล่ะตาต่อ สบายดีบ่ Grin

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 12:48:59 PM »

งั้นต่อไปนี้เวลาแฟนขู่จะยิงถ้าจับได้ว่ามีกิ๊ก  Grin Grin Grin Grin   ก็มะต้องกลัวเจ็บละจิครับ   เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย  เปลี่ยนไปกลัวตายแทนกะกัวเจ็บตอนรักษาดีก่า    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณสำหรับทุกๆๆท่านที่มาเล่าประสบการ์ณและท่านเจ้าของกระทู้ที่ตั้งกระทู้ครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์