เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 08:22:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความหมายคำว่าไรเฟิล  (อ่าน 2769 ครั้ง)
ruger45
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:28:22 AM »

ช่วยอธิบายคำว่าปืนไรเฟิลหน่อยครับ ปืนยาวที่ใช้กระสุนปืนสั้นเช่น 357,44  จัดอยู่ในกลุ่มปืนไรเฟิลหรือเปล่า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:14:28 AM »

มันคือปืนยาวที่มีร่องเกลียวในลำกล้องครับ ถูกผิดประการใดรอพี่ๆ มาแก้ไขด้วยครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 10:02:52 AM »

เยี่ยม
Shocked Shocked Shocked โดนชก โดนชก โดนชก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 04:58:54 PM โดย jungle » บันทึกการเข้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 10:17:33 AM »

ท่าทางเหมือนอยากทำแต้มเพื่อสิทธิการใช้บอร์ดบางอย่าง Sad

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 10:42:38 AM »

ช่วยอธิบายคำว่าปืนไรเฟิลหน่อยครับ ปืนยาวที่ใช้กระสุนปืนสั้นเช่น 357,44  จัดอยู่ในกลุ่มปืนไรเฟิลหรือเปล่า
  ....บ้านเรานิยาม ปืนไรเฟิล ว่าเป็นปืนยาวใช้กระสุนชนวนกลาง(ลำกล้องยาวเกิน 160 มม.) แต่ถ้าใช้กระสุนชนวนริมผ่าไปเรียก ปืนลูกกรด  ทั้งๆที่เป็นปืนไรเฟิลนั่นแหละ .... กระสุน .357 และ .44 ก็เป็นกระสุนชนวนกลาง ......

...ปืนไรเฟิลตามความหมายของฝรั่ง  หมายถึงปืนที่มีการทำเกลียว (Rifling) ในลำกล้อง และออกแบบเพื่อประทับยิงจากบ่า จะยิงด้วยกระสุนแบบไหนก็ตามแต่ทั้ง ชนวนริม ชนวนกลาง ก็เรียกปืนไรเฟิล........
  ....ก่อนหน้านั้นปืนของฝรั่งมังค่า จะเป็นแบบลำกล้องเรียบ(Smooth bore) บ้านเราเรียกว่า ปืนคาบศิลา(Musket) หรือ ปืนแก๊ป ต่อมาก็พัฒนาทำเกลียวในลำกล้อง(Rifling) ก็เลยเรียก ปืนไรเฟิล(Rifle)  แต่ถ้าเป็นแบบลำกล้องเรียบแบบเดิมแต่ไม่ใช้ดินบรรจุปาก ก็เรียก ปืนลูกซอง (Shotgun).....
  ....ปืนไรเฟิลเป็นปืนลำกล้องยาว แต่ถ้าลำกล้องสั้นหน่อย เรียก ปืนคาร์ไบน์ (Carbide) Carbine
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2008, 08:54:30 AM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Chaokunn 30
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:22:30 AM »

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ ไหว้

อย่า อยู่ อย่าง อยาก...
yaa
มงคลยิ่งแห่งชีวิตคือพบคนดีแล้วได้คบ พบครูดีแล้วได้เรียน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 02:35:07 PM »

....ปืนไรเฟิลเป็นปืนลำกล้องยาว แต่ถ้าลำกล้องสั้นหน่อย เรียก ปืนคาร์ไบน์ (Carbide)

[/quote]

เคยได้ยินทั้งคาร์บิน และคาร์ไบน์  คืออะไรหรือครับ...............ต่อหน่อยครับ อยากรู้

จงมีความรู้ประดุจนักปราชญ์ มีความประพฤติประดุจผู้ทรงศิล
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 02:39:34 PM »

....ปืนไรเฟิลเป็นปืนลำกล้องยาว แต่ถ้าลำกล้องสั้นหน่อย เรียก ปืนคาร์ไบน์ (Carbide)

เคยได้ยินทั้งคาร์บิน และคาร์ไบน์  คืออะไรหรือครับ...............ต่อหน่อยครับ อยากรู้
[/quote]

น่าจะเป็นการออกเสียงไม่เหมือนกัน่ะครับ
เช่นในกรณี ตอนที่ผมเรียนเทอร์โมไดนามิกส์ อ.ผมก็บอกว่า ที่อเมริกาจะออกเสียง คำว่า Turbine ว่า เทอร์บิน ไม่ได้ออกเสียง เทอร์ไบน์
ผู้รู้ช่วยแนะด้วยครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:00:34 PM »

ถ้าใช้เกณฑ์ ของความหมายในภาษา เป็นหลัก...

ดูที่คำว่า rifle หมายถึง ปืนยาวหรือปืนเล็กยาว.....
และยังหมายถึง การทำเป็นเกลียวร่องในลำกล้องปืน
(to groove internally with spiral channels)

และไปดูที่ carbine หมายถึง  ปืนไรเฟิลสั้นชนิดหนึ่งที่ใช้บนหลังม้า
(A short, light musket or rifle,  especially one used by mounted  soldiers or cavalry.)
หรือ หมายถึง ปืนไรเฟิลชนิดหนึ่งมีน้ำหนักเบาและสั้น (light automatic rifle)

ดังนั้น...สิ่งที่พอจะเทียบเคียงได้
ระหว่าง...รูปลักษณ์การแบ่งประเภทของปืนและความหมายของภาษา
ก็น่าจะไปดูที่..ความยาวลำกล้องของปืนยาว และปืนยาวที่มีเกลียวในลำกล้อง ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

bird06
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:27:27 PM »

รู้สึกว่าจะเป็นปืนยาวมีเกลียวในลำกล้อง และก็จะมีขนาดความยาวด้วยว่า จากกี่นิ้วขึ้นไป คาร์ไบ ก็เช่นกันครับดูที่ความยาวลำกล้อง แต่เท่าไรผมจำไม่ได้ครับ รอท่านผู้รู้ครับ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:48:17 PM »

CARBINE ครับไม่ใช่Carbide
อ่านแบบ อเมริกันว่า คาร์บิน
อ่านแบบ อังกฤษ ว่า คาร์ไบน์ ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:52:36 AM »

A carbine is a firearm similar to a rifle or musket, but generally shorter and of lesser power. Many carbines, especially modern designs, were developed from rifles, being essentially shortened versions of full rifles firing the same ammunition, although usually at a lower velocity.
จากภาพด้านล่างคือ
Saginaw M1 Carbine used by Marines in the Pacific Theater in World War II
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 01:14:34 PM »

เคยได้ยินแต่คาร์บินครับ
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:13:53 AM »

ปืนที่มีลำกล้องตั้งแต่ 22 นิ้วขึ้นไป ถ้าจำตัวเลขไม่ผิด
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 07:26:42 AM »

ปืนที่มีลำกล้องตั้งแต่ 22 นิ้วขึ้นไป ถ้าจำตัวเลขไม่ผิด

ไปจำมาจากไหนครับ   Wink

หน้า: [1] 2
  พิมพ์