เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 11:24:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอปืนลาบวช คำขอบรรพชาอุปสมบท  (อ่าน 5576 ครั้ง)
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 10:27:18 AM »

อานุโมทนาด้วยครับ

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:39:08 PM »

ผมบวชเมื่อปีที่แล้วเองครับ ตอนแรกๆนึกว่าจะทนไม่ได้ แต่บวชแล้วกลับชอบ เพราะเหมือนเราตัดขาดโลกภายนอก refresh ตัวเองใหม่

ผมก็บวชแบบ อุกาสะ ครับ ส่วนปลงอาบัติ ปลงกับพระพี่เลี้ยงทุกวันเลย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:42:35 PM »

ผมบวชได้พรรษา1 ครับ   เอสาหัง  ทุกวันนี้ยังจำได้ครับ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:56:59 PM »

ตอนบวชก็หวังว่าจะรับผ้าไตรจากภรรยา Grin

คนไหนดีครับ Grin Grin Grin อ้าวววไม่ใช่

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:57:48 PM »

ผมอยู่ห่างวัดดีแล้วครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 12:29:58 AM »

Shocked    ขอบคุณครับ  ท่านเสือใบ  ครับ  ที่เข้ามาคุยกัน    ผมก็บวชแล้วครับพึ่งลาสิกขาออกมาตอนสงกรานต์นี้เองครับ 
ผมบวชที่  วัดป่าวังวิโมกข์  จ. น่าน  ครับ   ซึ่งเป็นวัดสาขาที่  99  ของ  หลวงปู่ชา  แห่งวัดหนองปาพงษ์    ครับ    Grin

ขออนุญาตครับ วัดหนองป่าพง
ขอบคุณมากครับที่กรุณาช่วยแก้ไขให้ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 01:25:36 AM »

ลำดับต่อไปนะครับ  พระอาจารย์กล่าวคำนมัสการนำให้  ผู้มุ่งบรรพชา  ว่าตามไป  ดังนี้

นะโม  ตัสสะ  ภะคะโต  อะระหะโต  สัมมาสัมพุทธัสสะ
                                                                                  ( ว่า  ๓  จบ )

น้อมแด่พระผู้มีพระภาคเจ้า  ผู้อรหันต์  ตรัสรู้ชอบเองพระองค์นั้น  แต่นั้นท่านจะสั่งด้วยคำว่า  เอวัง  วะเทหิ หรือ 
ยะมะหัง  วะทามิ  ตัง  วะเทหิ  พึงรับว่า  อามะ  ภันแต

ครั้นแล้วท่านนำให้เปล่งวาจาว่าสรณคมน์ตามไป  ทีละพากย์  ดังนี้

พุทธัง  สะระณัง  คัจฉามิ

ธัมมัง  สะระณัง  คัจฉามิ

สังฆัง  สะระณัง  คัจฉามิ

ทุติยัมปิ  พุทธัง  สะระณัง  คัจฉามิ

ทุติยัมปิ   ธัมมัง  สะระณัง  คัจฉามิ

ทุติยัมปิ   สังฆัง  สะระณัง  คัจฉามิ

ตะติยัมปิ  พุทธัง  สะระณัง  คัจฉามิ

ตะติยัมปิ   ธัมมัง  สะระณัง  คัจฉามิ

ตะติยัมปี   สังฆัง  สะระณัง  คัจฉามิ

เมื่อจบแล้วท่านจะบอกว่า  ติสะระณะคะมะนัง  นิฎฐิตัง  พึงรับว่า  อามะภันเต

ลำดับนั้นพระอาจารย์จะบอกให้ร้ว่า  การบรรพชาเป็นสามเณรสำเร็จด้วยสรณคมน์เพียงเท่านี้  ทีนั้นถึงสมาทานสิกขาบท
๑๐  ประการว่าตามท่าน  ดังนี้

๑.    ปาณาติปาตา                                                                 เวระมะณี

๒.    อะทินนาทานา                                                                เวระมะณี

๓.    อะพรัมมะจะริยา                                                               เวระมะณี

๔.    มุสาวาทา                                                                       เวระมะณี

๕.    สุราเมระยะมัชชะปะมาทัฏฐานา                                          เวระมะณี

๖.    วิกาละโภชนา                                                                  เวระมะณี

๗.    นัจจะคีตะวาทิตะ  วิสูกะทัสสะนา                                        เวระมะณี

๘.    มาลาคันธะ  วิเลปะนะ  ธาระณะ  มัณทะนะ  วิภูสะนัฎฐานา     เวระมะณี

๙.    อุจจาสะยะนะ  มะหาสะยะนา                                               เวระมะณี

๑๐.    ชาตะรูปะ  ระชะตะ  ปะฏิคคะหะนา                                        เวระมะณี

อิมานิ      ทะสะ      สิกขาปะทานิ      สะมาทิยามิ         ( ว่า  ๓  หน )   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2008, 04:31:06 AM โดย งาช้างดำ A1 » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 02:27:19 AM »

บวชเมื่อปีที่แล้วครับ ที่วัดใกล้บ้านครับ
แนะนำเลยครับ  วัดเขาแก้ว ครับ

http://www.watkhaokaew.com/wadkaue.htm

Cheesy Cheesy Cheesy
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 03:55:45 AM »

ใช้คำว่า แสดงอาบัติ  ครับ ไม่ใช่ ปลงอาบัติ

....ตามล่า...อีตอแหล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 04:16:24 AM »

บวชเมื่อปีที่แล้วครับ ที่วัดใกล้บ้านครับ
แนะนำเลยครับ  วัดเขาแก้ว ครับ

http://www.watkhaokaew.com/wadkaue.htm

Cheesy Cheesy Cheesy

Shocked  สุดยอดเลยครับท่าน  ..SingCring  วัดเขาแก้ว  เป็นวัดที่เก่าแก่มากมีประวัติความเป็นมายายนานมากครับ
และได้พัฒนามาถึงปัจจุบันเจริญมากแล้ว  เราชาวพุทธได้บวชได้เรียนตามประเพณีครับ   ผมบวชเพียง  1  เดือน  รู้สึกเบาตัวดีครับ
น้ำหนักลดลงไป  4  กก.  ตัดกิเลสไปได้เยอะครับ    Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 04:58:55 AM »

ในลำดับนั้น  สามเณรพึงรับบาตร  อุ้มเข้าไปหาพระอุปัชฌา  ในสังฆสันนิบาตวางไว้ข้างตัวด้านซ้าย
 รับเครื่องสักการะถวายท่านแล้ว  กราบ  ๓  หน  นั่งคุกเขาประนมมือ  กล่าวคำขอนิสัย  ดังนี้

อะหัง    ภันเต,    นิสสะยัง    ยาจามิ

ทุติยัมปิ    อะหัง    ภันเต,    นิสสะยัง    ยาจามิ

ตะตุยัมปิ    อะหัง    ภันเต,    นิสสะยัง    ยาจามิ

อุปัชฌาโย    เม    ภันเต,    โหหิ       ( ว่า  ๓  หน )

พระอุปัชฌากล่าวว่า  โอปายิกัง,  ปะฏิรูปัง,  ปาสาทิเกนะ  สัมปาเทหิ  บทใดบทหนึ่งพึงรับว่า  สาธุ  ภันเต  ทุกบทไป

แต่นั้นสามเณรพึงกล่าวรับเป็นธุระให้ท่านว่า  ดังนี้

อัชชะตัดเคทานิ  เถโร,  มัยหัง  ภาโร,  อะหัมปิ  เถรัสสะ  ภาโร   
                                                       ( ว่า  ๓  หน   เสร็จแล้วกราบ  ๓  ครั้ง )

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:11:33 PM »

ผมอยู่ห่างวัดดีแล้วครับ Grin Grin Grin

Shocked  เมื่อก่อนผมก็เป็นเช่นนั้นครับ  แต่พอบวชเสร็จแล้วก็เข้าไปทำบุญที่วัดบ่อยขึ้นมากครับ   Grin
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:28:02 PM »

ช่วงที่ผมสึกออกมาใหม่ๆก็กลับไปทำบุญบ้างตามโอกาสครับ

แต่ช่วงนี้.....นานๆตักบาตรพระตอนเช้าที......หลวงพี่จะถามแบบน่าอายครับ

"วันนี้วันเกิดหรือไงโยม.....ถึงได้มาตักบาตร" ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 03:43:48 AM »

ช่วงที่ผมสึกออกมาใหม่ๆก็กลับไปทำบุญบ้างตามโอกาสครับ

แต่ช่วงนี้.....นานๆตักบาตรพระตอนเช้าที......หลวงพี่จะถามแบบน่าอายครับ

"วันนี้วันเกิดหรือไงโยม.....ถึงได้มาตักบาตร" ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Shocked   ถ้ามีโอกาสก็หันหน้าเข้าวัดบ้างก็ดีครับ  เราได้ทำบุญใส่บาตรก็ทำให้เราสบายใจ  อยู่โลกภายนอกมันวุ่นวายมากครับ    Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 04:01:43 AM »

ลำดับนั้น  พระอุปชฌาแนะนำสามเณรไปตามระเบียบแล้ว  พระอาจารย์ผู้เป็นกรรมวาจา  เอาบาตรมีสายคล้องตัว
ผู้มุ่งอุปสมบท  บอกบาตรและจีวร  ผู้มุ่งอุปสมบทพึงรับว่า   อามะ  ภันเต    ๔  หน  ดังนี้

๑.  อะยันเต    ปัตโต                                              รับว่า                อามะ  ภันเต

๒.  อะยัง        สังฆาฏิ                                               ..                   อามะ  ภันเต

๓.  อะยัง        อุตตะราสังโค                                      ..                   อามะ  ภันเต

๔.  อะยัง        อันตะระวาสะโก                                   ..                    อามะ  ภันเต

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์