เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 03:38:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกอาวุธปืนไว้ในรถ แต่ไม่ได้พกกระสุนมาด้วย โทษทางกฏหมายขนาดไหนครับ  (อ่าน 6792 ครั้ง)
Theman9997
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:49:55 AM »

อยากทราบครับ ว่ากรณีที่เราพกพาอาวุธปืน ไว้ในรถ แต่ไม่ได้นำกระสุนมาด้วย จะมีความผิดข้อกฏหมาย มากน้อยเพียงไรครับ
张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:56:09 AM »

มารออ่านด้วยคนครับ
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 02:05:03 PM »

เอาแบบเนื้อความกฎหมายนะครับ  Grin ที่มา..www.thailaw.com

พระราชบัญญัติ

อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิดดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน

พ.ศ. 2490

หมวด 1

อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน

-----------------

ส่วนที่ 1

อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนส่วนบุคคล

มาตรา 8 ทวิ  ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด

ความในมาตรานี้ มิให้ใช้บังคับแก่

(1) เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนทหารและตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่

(2) ข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตามมาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ข) หรือ (ค) ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศ หรือรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนหรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ

(3) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ง) ซึ่งอยู่ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้น

ส่วนอันนี้เป็นโทษครับ  Grin

หมวด 6

บทกำหนดโทษ

ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา 8 ทวิ วรรคหนึ่ง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปีหรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ถ้าผู้นั้นฝ่าฝืนมาตรา 8 ทวิ วรรคสอง ด้วย ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงห้าปี และปรับตั้งแต่หนึ่งพันบาทถึงหนึ่งหมื่นบาท

ผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา 8 ทวิ วรรคสอง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ถ้าตามตัวบท พรบ. ตามนี้ครับ หากมีข้อผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ  ไหว้

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:35:50 PM »

อยากทราบครับ ว่ากรณีที่เราพกพาอาวุธปืน ไว้ในรถ แต่ไม่ได้นำกระสุนมาด้วย จะมีความผิดข้อกฏหมาย มากน้อยเพียงไรครับ

สุจริตคือเกราะบัง ศาสตร์พ้อง

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:58:55 PM »

ไหว้ หลงรัก จริงเลยครับ การดำเนินการทางกฎหมายไม่ใช่แค่อ่านตามตัวบท เจ้าหน้าที่อัยการ ศาล ถึงต้องเป็นผู้เชี่ยวชาญทรวคุณวุฒิ และคุณธรรม เยี่ยม     

สำหรับเรา หาทนายเชี่ยวชาญมากๆ ไว้ก็ดีครับ ยิ้มีเลศนัย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:05:23 PM »

น่าสนใจครับ....
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 05:25:36 PM »

พกปืนแต่ไม่มีลูก....เป็นผม...เก็บไว้ที่บ้านดีกว่าครับ....หนักรถ นํามันยิ่งแพงๆอยู่

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 05:39:41 PM »

ไม่น่าจะได้รับการลดโทษกรณีที่ไม่มีกระสุนมาด้วยครับ

Chaiyaphon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:55:58 PM »

ถ้าปืนมีทะเบียนและไม่ผิดมือ พกปืนไม่มีกระสุน น่าจะเข้าข่ายนำพา มากกว่าพกพานะครับ เพราะปืนไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้ (ตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ ผิดถูกอย่างไร รอผู้รู้จริงมาตอบครับ)
ไม่น่าจะได้รับการลดโทษกรณีที่ไม่มีกระสุนมาด้วยครับ
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 12:10:57 AM »

มีแต่ปืนแล้วโทษเท่ากับกรณีแยกปืนกับกระสุนไหมครับ
witthaya *รักในหลวง*
หวังเหวิดทุกคน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 06:28:38 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=39047.0

ลองดูครับ

ผมลูกครึ่ง  สุราษฎร์ + กระบี่ ครับ
Pond K.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 06:48:42 AM »

มาหาความรู้
่jay
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:56:11 AM »

เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนทหารและตำรวจ "ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที"

ผมเห็นตำรวจมันใส่ครึ่งท่อนพกปืนกันไปกินเหล้าเฉยๆ ตามคาราโอเกะ อย่างนี้อยู่ในปฏิบัติหน้าทีี่ไหมครับ่
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 06:52:47 PM »

ผมเห็นตำรวจมันใส่ครึ่งท่อนพกปืนกันไปกินเหล้าเฉยๆ ตามคาราโอเกะ อย่างนี้อยู่ในปฏิบัติหน้าทีี่ไหมครับ่
เขามักว่าไม่ถือว่าอยุ่ระหว่างปฏิบัติหน้าที่ครับ แต่ถ้ามีเหตุการณ์ (ทุกอย่าง) เขาก็ว่า อ้าว..คุณเป็นตำรวจทำไมไม่ทำอะไรบ้างล่ะ ฮ่า ฮ่า

.................
 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:23:50 PM »

อ้างจาก:  link=topic=57747.msg1432567#msg1432567 date=1212554995

คำนี้คุณธำรงเคยบอกกับผมนานแล้ว แล้วก็เป็นคำที่มีความหมายอยู่ในตัวอยู่แล้วในเมือเราทำอะไรต่างๆโดยที่ยึดถือ
คำว่า สุจริต แค่นี้ผมก็ไม่กลัวอะไรแล้วครับ ขอบคุณคุณธำรงมากครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: [1] 2
  พิมพ์