เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 04:36:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น จากคลิป แก้ไข...ปืนจ่อหัว ครับ  (อ่าน 1990 ครั้ง)
NCQ92
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:10:18 PM »

มีโอกาสทำได้อย่างในคลิปนี้ มากน้อยแค่ไหนครับ  Shocked  Huh  เยี่ยม

http://www.jabchai.com/main/view_joke.php?id=11652

ถ้ามีเพื่อนๆ สมาชิกเคยโพสลงแล้ว ก็ขออภัยด้วยนะครับ  ไหว้

..........................................
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:46:00 PM »

ขอบคุณ จขกท.มากครับ  คงต้องฝึกฝนอย่างชำนาญมากๆถึงจะทำได้แบบนั้น.  ตกใจ::002::

แต่ผมสนใจอีกคลิปหนึ่งที่ จขกท.เอามาลงให้ดูด้วย  คือกระทู้ทดสอบเสื้อเกราะของไทยด้วยกระสุนชนิดต่างๆอันนี้ครับ

http://www.jabchai.com/main/view_joke.php?id=9952

ฟังเสียงคุยกันไปตอนทดสอบด้วยตื่นเต้นดี...... เยี่ยม

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:50:42 PM »

สงสารพี่ผิวเข้มจังครับ เจ็บน่าดู  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เคยลองเล่นกับพี่ครับ ลองกระชากปืนบิดไปตามแนวข้อมือ แย่งปืนได้ง่ายๆ โดยที่ไม่มีโอกาสได้เหนี่ยวไกเลย  Huh  แล้วปืนก็มาอยู่ในมือของเรา  ยิ้มีเลศนัย

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:15:54 PM »

เยี่ยม  ยอดเยี่ยม....ขอบคุณครับพร้อม  + ๑ แต้ม     

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:34:30 PM »

สถานการณ์จริง...ถ้าไม่แน่จริงหรือไม่แน่ใจ..อย่าทำครับ  Grin

บางทีการชิงทรัพย์ผู้ร้ายเพียงต้องการแต่ทรัพย์สิน มิได้ต้องการชีวิต ถ้าระยะประชิดขนาดนี้ บางทีมีอะไรก็ให้มันไปบ้างคงไม่เสียหายอะไรมาก

เคยเจอไหมครับ พุ่งมือเพื่อจับหรือปัด,เอานิ้วขวางนกสับ,จับลูกโม่ พวกถอยครึ่งก้าว  ตกใจ ยิงใส่ดังปุ้ง... จบข่าว (อันนี้คือตัวอย่างคนที่แก้ทางเป็น)

แต่ถ้าหากดูแล้วคนร้ายจ้องประทุษร้ายต่อชีวิต ผมคงจะต้องเสี่ยงทำครับ (แต่มันคงไม่จ่อเพื่อเจรจาอย่างนี้ คงยิงตั้งแต่ยังไม่รู้ตัว)

ขอบคุณสำหรับคลิปที่นำมาให้ชมครับ  ไหว้
NCQ92
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:47:45 PM »

อีกคลิปครับ .....  เป็นมือเปล่ากับมีด.  เยี่ยม

http://www.jabchai.com/main/view_joke.php?id=11465

.............................
GEAR55 รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:59:30 PM »

คนที่ทำแบบนี้ได้ ต้องไดรับการฝึกฝนแบบชำนาญจริงๆ ทั้งร่างกายและจิตใจ

มีคลิบดีๆ นำมาแบ่งกันดูอีกครับ

ขอบคุณครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 02:52:50 PM »

มองในมุมกลับ ไม่ควรให้ปืนเราอยู่ในระยะประชิดที่แย่งได้เหมือนกันนะครับ    Grin Grin Grin  ยืนห่างซัก2เมตรเกิดมานหันมาก็ซัดไปได้นัด2นัดละ   ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ครับสำหรับคลิป 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ซูฮก
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:26:32 PM »

ดูเหมือนง่ายนะครับ คงใช้เวลาฝึกฝนนานพอสมควร Shocked
แต่ สำหรับตัวผม คิดว่า ฝึกทั้งชีวิต ก็คงทำแบบพี่ท่านนั้นไม่ได้หรอกครับ  ตกใจ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:31:44 PM »

Grinขอบคุณครับ....ถึงฝึกจนคล่อง...แต่ก็ควร...ตั้งสติ คิดให้ดี ๆ นะครับ...เสี่ยงมาก ๆ ...นอกจากว่าไม่มีอะไรจะเสียแล้ว.. แต่น้อยนัก ที่มันจะมีคนเอาปืนมาจ่อเราใกล้ ๆ แบบนี้  หรือว่า มันไม่จับเรามัดมือก่อน ...สมมุติว่าหากเราไปเจอ คนที่ถูกฝึกมาโดยการนี้โดยเฉพาะ...เห็นทีจะยากครับ....งานนี้

จู่โจม..จับโดยเราไม่รู้ตัว....มัดมือไพล่หลัง มัดตา ปาก  ซ้อม.พอเป็นกระษัยหรือกว่าเราจะหยุดต่อต้าน...  เดินถือปืนคุมโดยอยู่ด้านหลังใกล้สุดแค่ระยะเท้าถีบถึง ..ปืนกระชับอยู่ในมือ ที่แข็งแรงด้วยมัดกล้ามของท่อนแขน ...พร้อมรับทุกสถานการณ์หากถูกต่อต้าน... บอกทางให้เราเดินด้วย ฝ่าเท้า หรือปลายเกือก พร้อมสั่ง ซ้าย ขวา หยุด เดิน นั่ง หมอบ ฯลฯ....   ถ้าไปเจอคนแบบไอ้มืดนั่นก็ถือว่าเราโชคดีแล้วล่ะครับ.... Grin

ปล. ขออภัยที่แสดงความคิดเห็นที่แปลกแยกออกไป...ด้วยความเป็นห่วงและด้วยความเคารพครับ  ไหว้

KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:39:09 PM »

เปิดไม่ได้ครับ
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:21:32 PM »

ยุคข้าวยากหมากแพงอย่างนี้ ที่เคยคิดว่าให้แล้วจบ บางทีอาจไม่เป็นอย่างนั้นครับ

เคยรับรู้มาเยอะ ว่าพอได้ทรัพย์แล้วมันก็ยังคงทำร้ายเหยื่ออยู่ดี ทั้งที่หลายกรณี เหยื่อไม่ได้ต่อสู้หรือขัดขืนใดใดเลย

อาจจะด้วยกลัวจำหน้า หรือมิจฉาชิพทุกวันนี้มันบ้าไปแล้ว ก็ไม่อาจคาดเดา

ดังนั้นถ้าพอมีหนทางสู้ ให้พิจารณาไว้ก่อนเป็นดีครับ ดีกว่ายอมเป็นเชลยแล้วโดนเลือกกระทำ โดยไม่มีโอกาสสู้    Undecided

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:36:49 PM »

ขอบคุณครับ.
officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 01:19:41 AM »

เรื่องการใช้ศิลปะการต่อสู้กับปืนนั้นพูดยากครับ  บางคนก็เเนะนำให้ทำบางคนก็ไม่เเนะนำ  ถ้าลองคิดดูนะครับ  ผมเชื่อว่าคนที่อยู่ใน   คลิปซึ่งผ่านการฝึกฝนมาอย่างดีก็ไม่ได้เเสดงทั้งหมดโดยไม่มีการเทกเลย  เเต่คนเเสดงผิดคิวกันก็เทก  ถ่ายกันใหม่  เเต่ในชีวิตจริงไม่มีเทกสองต้องเดิมพันด้วยชีวิต   บางครั้งโจรเเค่ต้องการกระเป๋าเงินหรือของมีค่าเเต่เรากลับต้องมาตายเพราะพยายามสู้โจรโดยไม่จำเป็น  โดยเฉพาะดูจากในคลิปก็จะเห็นว่าคนถือปืนนั้นเเสดงถ้าทางของคนที่ไท่ได้ชำนาญการใช้อาวุธปืนในการควบคุมตัว   ซึ้งถ้าในชีวิตจริงคงน้อยคนที่จะจ่อปืนชิดตัวขนาดนั้น    (มีคดีนึงอยู่ในหนังสือเรื่องคดีอาชญากรรมของ เเมสซาด อยูป   เป็นเรื่องที่ตำรจถูกฟ้องว่าใช้กำลังเกินกว่าเหตุ   เรื่องย่อๆก็คือนายตำรวจคนหนึงยิงเข้าใส่ผู้ร้ายที่กำลังถือปืนจ่อลงดิน    พอคดีถึงศาล  ทนายฝ่ายโจทย์ ซึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญคาราเต้ให้การว่า  ดูจากเหตุการณ์  เเล้วตำรวจเเค่พุ่งเข้าไปใช้มือเปล่าเเย่งปืนจากคนร้ายก็พอ  โดยทนายได้ทำการสาธิตให้ดูต่อหน้าศาล
 อยูป ซึ่งไปเป็นพยานฝ่ายจำเลยจึงให้การต่อศาลว่าเขาอยากจะเข้าไปทดลองกับทนายฝ่ายโจทย์  โดยเขาเขียนว่า"เมื่อข้าพเจ้าได้เห็นทนายฝ่ายโจทย์สาธิตการเเย่งปืนนั้น  ข้าพเจ้าได้ขอร้องต่อศาลให้ทนายโจทย์สาธิการใช้มือเปล่ากับข้าพเจ้าที่ถือปืนซึ่งบรรจุกระสุนจริง
เเต่ศาลไม่อนุญาติ"  โดยเขาสรุปว่าการพุ่งเข้าไปเเย่งปืนจากมือผู้ซึ่งเชี่ยวชาญการใช้ปืน  เเม้ในระยะเพียง2-3ก้าวเป็นสิ่งที่เเทบเป็นไปไม่ได้)  จึงอยากเตือนว่าหากไม่จำเป็นจริงๆ  ก็ไม่ควรใช้มือเปล่าสู้กับปืน  เพราะภาพที่เห็นในภาพยนต์กับชีวิตจริงมันต่างกันมากๆ  เเต่ก็ปฏิ
เสธไม่ได้ว่าหากสถานการณ์ที่ผู้ร้ายหมายจะฆ่าเราจริงๆ   อย่างน้อยการใช้มือเปล่าก็ดีกว่าการไม่ทำอะไรเลย

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
MP7
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:41:37 AM »

ผมก็คิดว่ามันจ่อใกล้เกินไปครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์