เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 01:09:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รอยที่น่าเกลียดที่สุดบนปืนของท่านคือ รอยตอกเลขปืน ใช่หรือเปล่า  (อ่าน 6735 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:13:00 PM »

รอยที่น่าเกลียดที่สุดบนปืนของท่านคือ รอยตอกเลขปืน สำหรับผมใช่ฮะ  งอน  เค้าไม่คิดจะใช้วิธีอื่นที่สวยงาม ไม่ทำร้ายปืนอันแสนแพงบ้างหรือ  แล้วเลขไทยน่ะมันไม่ได้เข้ากับตัวอักษรทั้งหลายบนปืนเล๊ย  เอาไปตอกลูกซองไทยทำ ยังเข้ากันมากกว่า

บ่นเฉย ๆ  Grin
ขอเล่นด้วย   เลขไทยสวยดีครับ ผมก็ชอบ เพราะผมไทยนิยมอยู่แล้ว ตอนนี้ ราคากระสุนจากนอกแพง กะว่าจะนิยมไทย ทำปืนแก็ปยิงดีกว่า (หาเรื่องติดคุก)

ครับ .... รอย น่าเกลียดไม่น่าเกลียดไม่รู้แหละ รู้แต่ว่า .357 สมิธ ซื้อปี 2539 ของผม มีโอกาส ได้ไปยืนดูปืนตัวเองเข้าลานประหาร เอ้ย.....ถูกตอก  ท่านเอ๋ย.......หัวใจจะวายตาย  
วันนั้น เป็นเวลาล่วงเข้าไปยามบ่ายแล้ว ณ กองทะเบียน กรมตำรวจ ลาดพร้าว
เจ้าหน้าที่ตอก เดินเข้ามาที่แดนประหารปืน (โต๊ะตอกทะเบียนปืน เป็นไม้หนาๆ เก่าๆ มันช่างเหมือนลานประหารปืนเสียนี่กระไร)
ท่านเดินเข้ามาพร้อมด้วย ถุงโอเลี้ยงสีดำปิ๊ดปี๋ หนึ่งถุง  
ในวันนั้น มีผู้ถือปืน รอเข้าแดนประหาร โดยเปิดโม่ หิ้วสะพานศูนย์ รออยู่เป็นแถว
ท่านเพชรฆาต เดินเข้ามาถึงลานประหาร เอาถุงโอเลี้ยง ห้อยไว้กับตะปู ใกล้แถวนั้น
จากนั้น บรรจงหยิบพลาสเตอร์ยาเท็นโซพลาส มาพันรอบนิ้วของท่าน ด้วยความใจเย็น
พวกเรา ยืน เหงื่อตก จากนั้น ท่านก็เรียกให้พวกเราเรียงคิวกันเข้ามา  ท่านก็ก้มดูเลขตามที่ท่านต้องการจะตอกจากเอกสาร จากนั้น ท่านก็ประเคน ตอกลงบนปืนของพวกเรา ซึ่งเป็นปืนใหม่ ซิงๆ ทั้งนั้น
พอมาถึงกระบอกผม ท่านก็ประเคนเสียเต็มกำลังเหมือนกัน ประเค็นลงบนโครงด้ามปืน .357 ของผม ผลที่ได้รับคือ  แสตนเลสที่ด้ามปืน ถูกแรงกระแทก จนกลายเป็นเลขไทย  ความแรงของการกระแทกตัวอักษร ทำให้มีชิ้นส่วนแสตนเลส กระเด็นออกมาจากหลุมอักษร ที่เกิดการกระแทก เป็นชิ้นๆ เล็กๆ  
เฮ้อ.....จบข่าว บ่นให้ฟังเหมือนกัน
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:15:24 PM »

สำหรับผม เลขไทย ก็ดีอยู่แล้ว ไม่ดีอยู่หน่อยเดียว ตรงที่ต่างจังหวัดตอกสวยกว่า เพราะใช้เลเซอร์ยิง

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:20:38 PM »

ผมชอบทะเบียนตัวอัษรและตัวเลขที่เป็นของไทยครับ...  Grin
ส่วนการตอกเลขทะเบียน ผมจะไม่ชอบคือการตอกเลขแบบขาดความชำนาญการ ช่องไฟไม่ได้,ตัวอักษรโย้

ส่วนเครื่องมืออื่นๆที่ต้องมีทะเบียนและทำได้ห่วยสุดที่เคยเจอมาคือ
เมื่อก่อนวิทยุสื่อสารราคาตั้งแพง ดันใช้ปากกาสลักแบบถูก ขีดๆเป็นตัวอักษรโย้เย้ แถมด้านหน้าอีกต่างหาก แลบลิ้น
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:20:48 PM »

ผมชอบเลขไทยครับ

ผมก็ชอบเลขไทยครับ... ๑ ๒ ๓ ๔ ๕ ๖ ๗ ๘ ๙ ๐
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:27:00 PM »

ไงๆ ก็เป็นปืนเราครับ ถูกกฎหมายก็พอครับ บางขนาด บางพื้นที่ยังไม่มีโอกาสได้เป็นเจ้าของทั้งที่เป็นคนไทยตามกฎหมายถูกต้อง อ๋อย อ๋อย อ๋อย อ๋อย
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:30:26 PM »

เลขไทย อนุรักษ์ไทย ใครก็ชอบ แต่ถ้า.................ตอกมั่วๆขาดความเอาใจใส่
...ลองนึกภาพดู ปืนลูกซองแกะลาย 5-6 ล้านบาท...........ตอกโป๊กๆๆๆ เยินไปหมด.....
  .......ไม่ต่างอะไรกับนางงามจักรวาลเป็นสิวหัวช้าง ขาเป๋ ตาเหล่.......ถ้าท่านว่าสวยก็แปลกหละ........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:33:53 PM »

ที่ผมเกลียด คือ เลขที่ตอกบนปืน......ไม่ตรงกับป.๔ ครับ....

งานเข้า...... ตกใจ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 02:47:47 PM »

เลขไทย อนุรักษ์ไทย ใครก็ชอบ แต่ถ้า.................ตอกมั่วๆขาดความเอาใจใส่
...ลองนึกภาพดู ปืนลูกซองแกะลาย 5-6 ล้านบาท...........ตอกโป๊กๆๆๆ เยินไปหมด.....
  .......ไม่ต่างอะไรกับนางงามจักรวาลเป็นสิวหัวช้าง ขาเป๋ ตาเหล่.......ถ้าท่านว่าสวยก็แปลกหละ........

ปืนเกรดนี้... หากตอกมั่ว... มีหวัง... คนตอกหมดตัว... Grin Grin Grin
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 02:48:27 PM »

จะเป็นเลขอะไรไม่ว่า....แต่ปัจจุบันเทคโนโลยีไปไกลถึงไหนแล้วไม่น่ามานั่งตอกให้ปืนเยินกันเลยเห็นแล้ว
เสียความรู้สึก....ยิงเลเซอร์หรือใช้ CNC แกะให้ดูดีไปเลยจะดีกว่า Tongue

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 02:56:50 PM »

การตอกเลขทะเบียนปืน   เท่าที่พอจะทราบคือหากมีการลบเลขทะเบียนออกยังสามารถใช้วิธีการ ในการหาเลขทะเบียนได้ครับแต่ถ้าเป็นเลเซอร์จะไม่ได้     
รอยสนิมผมว่าก็ว่าน่าเกลียดนะครับ 
แต่รอยลิปสติกที่    กางเกงเนี้ย     งานเข้ายิ่งก่าอีก   โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 03:17:55 PM โดย ขุนช้างตกมันส์ (animal) » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:04:38 PM »

..ผมไม่ชอบอยู่อย่างเดียว.ปืนที่ตอกเลขที่หน้าด้าม.... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:09:05 PM »

สำหรับผม รอยที่น่าเกลียด คือรอยที่ประทับบน ป4 ว่า "ห้ามซื้อขาย ยกเว้นตกทอดทางมรดก" ครับ  Grin

ชอบกระทู้นี้จัง ตรงกับตัวผมเลย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:19:56 PM »

ไม่ใช่ครับ Grin Grin

เพราะเป็นรอยตอกของเจ้าหน้าที่สมัยกองทะเบียนลาดพร้าว ตอกครั้งเดียว ติดมากติดน้อยไม่มีตอกซ้ำ ....

ที่สำคัญคือ สไลด์มันแข็ง ตอกไม่ค่อยเข้า  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:22:18 PM »

ใช่ครับ เศร้า
ลูกซองกระบอกล่าสุดของผม ตอกได้ขี้เหล่มาก หัวเราะร่าน้ำตาริน

สบายดี.........
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:25:33 PM »

ที่ว่าเลขไทยนี่หมายถึง ๑๒๓๔๕๖๗๘๙๐ ใช่หรือเปล่า รากเง่าอักษรไทยมาจากเขมร ใครที่ไปเขมร จะสามารถอ่านอักษรเหล่านี้ได้ทันที่ว่า หมายถึงเลขอะไร ผมว่ามันเป็นเพียง เครื่องหมายบ่งบอก การจดทะเบียนปืนกระบอกนั้น ให้กับสังคม ที่ทำให้เจ้าหน้าที่ของรัฐ สามารถควบคุมจำนวนและการเป็นเจ้าของของประชาชนได้เท่านั้น   

ผมว่าเลขไทยน่าภูมิใจออกนะครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์