เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 02:21:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุเกิดกับมือใหมม่ครับ  (อ่าน 1349 ครั้ง)
pingy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:22:30 PM »

ขอสอบถามครับผม

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้ไปยิงปืนกับเพื่อนไปกันที่ พล.ม.2

ปืนกระบอกที่ยิงเป็น Kimber TMII แต่งเต็มสูบของผม ชุดลั่นไก Cylinder & Slide นน.ไกประมาณ 1.9 - 2.0 LBS

ผมเองโหลดลูกใส่ซอง แล้วใส่เข้าตัวปืนกระชากสไลด์และยิง ก็ไม่มีปัญหาอะไรปกติทุกอย่าง จะทำกี่รอบก็ไม่มีปัญหา (แม๊กละ 5 นัด)

แต่คราวนี้ พอเพื่อนผมที่มายิงปืนของผม ทำอย่างทีผมบอกให้ทำ โหลดลูกแล้วใส่ซองกระสุนเข้าไปและขึ้นสไลด์

ปรากฎว่า แชะ ปืนไม่ลั่น (ดูที่ตูดลูกไม่มีรอยเข็ม) ผมเลยทำการปลดซองกระสุน ขึ้นสไลด์เคลียลูก และให้เค้าทำใหม่

อาการเดิมปรากฎ แชะ แต่ไม่ลั่น เมื่อเคลียแล้วเอาลูกมาดูอีกที ปรากฎว่ามีรอยเข็มจิ้มนิดเดียว

ผมเลยเอามาขึ้นลำยิงเอง ปัง! ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ลูก สรุปไม่ใช่ ให้เค้าทำตามผม จะเป็นอย่างนี้อยู่บ่อยๆ

นัดแรกจะแชะ ผมก็เลยให้เค้าเคลียปืนโหลดใหม่ แล้วยิงก็ยิงได้ แต่มักจะเป็นที่ลูกแรกตลอดครับ

อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

อาการที่เป็นนี้ ไม่เกิดกับผมเลย และไม่เกิดกับเพื่อนอีกคนที่เป็นมือเก่า แต่กับเพื่อนที่เพิ่งหัดยิงเป็นประมาณ 7-8 รอบที่โหลดใหม่

ตอนแรกนึกว่า มีของดี แต่เค้าบอกว่าไม่ได้ใส่พระ  Grin  Grin กระบอกข้างล่างนี้

สปริงรีคอล์ย 12lbs สปริงแฮมเมอร์ 16lbs
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:27:27 PM »

กริ๊ปปืนไม่แน่น  หลังอ่อนไม่ดันสมอล๊อคเข็มแทงชนวน Wink

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:28:41 PM »

แปลกดีเหมือนกันครับ  ทำไมไม่เป็นกับคนอื่นๆด้วย.. Shocked

สงสัยจะเป็นที่มือใหม่กับการจับปืนเหนี่ยวไกหรือเปล่าครับ

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:29:04 PM »

เอาหนังยางรัดหลังอ่อนกับด้ามปืนไว้....รับรองเพื่อนยิงลั่นทุกนัด.... ขำก๊าก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:31:35 PM »

กริ๊ปปืนไม่แน่น  หลังอ่อนไม่ดันสมอล๊อคเข็มแทงชนวน Wink
เอาหนังยางรัดหลังอ่อนกับด้ามปืนไว้....รับรองเพื่อนยิงลั่นทุกนัด.... ขำก๊าก

มีอาจารย์มาตอบแล้วครับ.. เยี่ยม

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:35:06 PM »

น่าจะเป็นที่การกริปปืน แหละครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:39:19 PM »

เปลี่ยนครับ  เปลี่ยนหลังอ่อน ไปใช้แบบข้อ

กดลงทุกนัด  ไม่ต้องกังวลเรื่องกริ๊ปปืน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:50:00 PM »

ขอสอบถามครับผม

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้ไปยิงปืนกับเพื่อนไปกันที่ พล.ม.2

ปืนกระบอกที่ยิงเป็น Kimber TMII แต่งเต็มสูบของผม ชุดลั่นไก Cylinder & Slide นน.ไกประมาณ 1.9 - 2.0 LBS

ผมเองโหลดลูกใส่ซอง แล้วใส่เข้าตัวปืนกระชากสไลด์และยิง ก็ไม่มีปัญหาอะไรปกติทุกอย่าง จะทำกี่รอบก็ไม่มีปัญหา (แม๊กละ 5 นัด)

แต่คราวนี้ พอเพื่อนผมที่มายิงปืนของผม ทำอย่างทีผมบอกให้ทำ โหลดลูกแล้วใส่ซองกระสุนเข้าไปและขึ้นสไลด์

ปรากฎว่า แชะ ปืนไม่ลั่น (ดูที่ตูดลูกไม่มีรอยเข็ม) ผมเลยทำการปลดซองกระสุน ขึ้นสไลด์เคลียลูก และให้เค้าทำใหม่

อาการเดิมปรากฎ แชะ แต่ไม่ลั่น เมื่อเคลียแล้วเอาลูกมาดูอีกที ปรากฎว่ามีรอยเข็มจิ้มนิดเดียว

ผมเลยเอามาขึ้นลำยิงเอง ปัง! ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ลูก สรุปไม่ใช่ ให้เค้าทำตามผม จะเป็นอย่างนี้อยู่บ่อยๆ

นัดแรกจะแชะ ผมก็เลยให้เค้าเคลียปืนโหลดใหม่ แล้วยิงก็ยิงได้ แต่มักจะเป็นที่ลูกแรกตลอดครับ

อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

อาการที่เป็นนี้ ไม่เกิดกับผมเลย และไม่เกิดกับเพื่อนอีกคนที่เป็นมือเก่า แต่กับเพื่อนที่เพิ่งหัดยิงเป็นประมาณ 7-8 รอบที่โหลดใหม่

ตอนแรกนึกว่า มีของดี แต่เค้าบอกว่าไม่ได้ใส่พระ  Grin  Grin กระบอกข้างล่างนี้

สปริงรีคอล์ย 12lbs สปริงแฮมเมอร์ 16lbs
พี่เสือเขามาตอบแบบสั้นให้แล้ว กระชับ รัดกุม
ผมมาแถลงเพิ่มให้

ปืน ที่มาจากต้นแบบ เอ็ม 1911 เอ1 ในยุคนี้ ในปัจจุบัน เขามีระบบล็อคเข็มแทงชนวนมาด้วยนะครับ
ทีนี้ ระบบล็อคเข็มแทงชนวนนั้น ปืนแบบนี้ ปัจจุบัน มีเกือบทุกกระบอก

การปลดล็อคเข็มเพื่อให้ปืนลั่นนั้น จะต้องกระทำจากนอกตัวปืน
แบ่งเป็นสองวิธีเท่าที่ทราบตอนนี้คือ
1. แบบของโคลท์ ใช้การเหนี่ยวไก เป็นการปลดล็อคเข็ม  เมื่อไม่เหนี่ยวไก เข็มแทงชนวนจะถูกล็อคอยู่ตลอดเวลา เมื่อเหนี่ยวไกปืน จะมีการปลดล็อคก่อน แล้วไกปืนจะลั่นตามมา
ข้อดี คือ ล็อคตรงวัตถุประสงค์ ล็อคตรงต้นเหตุ คือ ปลดล็อคด้วยไกปืน
ข้อเสีย คือ นักแข่ง เขาบ่นกันว่า ทำให้ไกปืน โคลท์ หนักมากขึ้น แต่งซิ่งให้เบาหวิว ได้ลำบาก ก็เลยถอดล็อคออกกันเป็นแถวๆ

2.เหตุมาจากข้อ 1  เมื่อข้อเสีย ทำให้ไกปืนแข็ง คิมเบอร์ จึงมาคิดวิธีใหม่ คือ
เลือกที่จะปลดล็อคเข็ม ด้วยการ ย้ายกลไกการปลดล็อค ไปอยู่ที่หลังอ่อนของปืน
เพื่อให้การปลดล็อค ไม่ต้องไปรบกวนไกปืนเลย
ถ้าท่านสังเกตให้ดีๆ  เอาหลังอ่อนของปืน สองยี่ห้อนี้ มาเทียบกัน จะเห็นได้ว่า
หลังอ่อนของคิมเบอร์ จะโผล่พ้นด้านง่ามมือ ของโครงปืน ขึ้นมามากกว่าปืนโคลท์
เยอะเลย ดังนั้น เวลากำปืนคิมเบอร์ แม้เป็น เอ็ม 1911 เอ1 เหมือนโคลท์ แต่ต้องกำปืน ให้แน่นกว่าปืนโคลท์ เพราะระยะหลังอ่อนของคิมเบอร์ สูงมากๆ  
pingy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 12:54:47 PM »

เคลียครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์