เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:45:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีดพกแบรนด์เนม กับมีดจีนแดง คุณภาพต่างกันแค่ไหนครับ  (อ่าน 8892 ครั้ง)
love glock
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:52:01 PM »

มีดพกยี่ห้อดังๆแบบสไปเดอร์โคร  ที่อันละ 3000-5000 บาท   ของจีนก็มีทำเลียนแบบ อันละ
   200-350  บาท   ผมซื้อมาใช้หลายอันแล้ว   ผมว่าก็โอเคนะ   ความคม   ความละเอียดของเนื้องาน
   แต่ที่ไม่รู้คือความแข็งของเนื้อเหล็ก   ไม่รู้ต่างกันมากมั๊ย
            ผมยังไม่เคยได้สัมผัสของแท้เลย    เลยไม่รู้ว่าคุณภาพต่างกันขนาดไหน     และผมคงไม่กล้าเอามีด อันละ  3000-5000 บาท มาเหลาไม้   ตัดเชือก   ตัดหนัง แน่ๆ  เพราะเสียดายกลัวจะบิ่น
  แต่ถ้าเป็นอันถูกๆ   ก็ใช้แบบไม่ต้องเสียดมเสียดาย    ทื่อก็ซื้อใหม่   ไม่ต้องมานั่งลับด้วย
    ประเด็นที่ผมจะถามคือ         ท่านที่เคยใช้ มีด ทั้ง2แบบ  คือ  แท้ และเลียนแบบ    ช่วยออกความเห็นหน่อยว่า       คุณภาพ  ต่างกันมากมั๊ยครับ
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:58:29 PM »

http://www.bladereview.com/forums/

ที่นี่มีคำตอบครับ สมาชิกเราก็อยู่ที่นั่นกันเยอะ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 02:29:41 PM »

ของไม่จริงมันก็ไม่สั่นไม่ไหว

เขย่าเท่าไรจะให้มันไหวมันคงไม่ยอม

สงสัยข้างในมันเป็นของปลอม

ต้องลองใช้มีดดี ๆ   สักเล่ม   จะรู้ว่าทำไมราคามันต่างกัน

ความคมที่นานกว่า   ลับสักครั้งใช้ได้นาน   ไม่บิ่นง่าย 

ถ้าคิดว่าใช้ ๆ  ไปเถอะ   ก็ใช้มีดจีนนั่นแหละ  คุ้มค่าดี

ลองถามแม่ครัว   เวลาใช้มีดดี ๆ  กับมีดทื่อ ๆ  ความรู้สึกต่างกันแค่ไหน

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 02:57:43 PM »

ถ้าคิดจะซื้อมีดราคาแพง ๆ มาใช้แล้ว
ต้องรู้จักที่จะใช้มีด ให้คุ้มค่า ด้วยนะครับ
ไม่ใช่ เสียดาย เสียดาย 
เราก็จะไม่รู้ว่า มีดที่ซื้อมา มันดีอย่างไร
อุตส่าห์ หามาใช้แล้ว..........
   คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:22:44 PM »

ของไม่จริงมันก็ไม่สั่นไม่ไหว

เขย่าเท่าไรจะให้มันไหวมันคงไม่ยอม

สงสัยข้างในมันเป็นของปลอม

แหะ ๆ  พี่ป้อมครับ...

ครูสุรพลท่านไม่ได้หมายถึงมีดนะครับ

ขำก๊าก
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 03:57:18 PM »

คงต้องดูงานที่จะหามีดมาใช้ด้วยครับ บางอย่างใช้มีดราคาถูกก็เหลือเหลือ อย่างตัดถุงขนม ตัดซอง เปิดพัสดุ

แต่กับงานบางอย่างความแตกต่างของราคา ย่อมหมายถึงคุณภาพ ประสิทธิภาพ และความไว้วางใจได้ ที่แตกต่างด้วยนะครับ

ลองนึกถึงเวลาเข้าป่า ตั้งแค้มป์ ฟันไม้อยู่ดีดี มีดบิ่น มีดหัก คมล้ม ใช้งานได้ไม่เต็มที่ หรือแย่หน่อย ใบมีดบิน หลุดจากด้าม

ให้ร้ายไปกว่านั้น เจอสถานการณ์คับขัน ตั้งใจจะใช้มีดที่พกมา เพื่อป้องกันตัวเองให้พ้นภยันตราย

ระบบล๊อคกลับมีปัญหา เปิดใบไม่ออก หรือใบหักจากการตอบโต้ครั้งแรก ยังไม่ทันหยุดคนร้ายได้เลย

ถ้าพิจารณาตามแนวทางนี้ จะพบคำตอบได้เองครับ ว่าควรเลือกใช้มีดแบบไหนให้สอดคล้องกับการใช้ของตัวเอง

เรื่องคุณภาพ มีความแตกต่างกันแน่นอนครับ ลองเปรียบเทียบง่ายง่าย ถ้าคุณภาพใกล้เคียงกัน มีดจีนที่ขายถูกถูกคงขาดทุนยับเยิน

หรือถ้าจะแย้งว่า มีดจีนขายราคาเหมาะสมแล้ว มีดยี่ห้อต่างหากขายแพงเกินความเป็นจริง

ลองนึกถึงวิสัยพ่อค้านะครับ ถ้ามั่นใจว่าสินค้าของตนคุณภาพทัดเทียม มีใครไม่อยากได้กำไรเยอะเยอะบ้างครับ

ไม่มีแบรนด์ ก็ตั้งราคาถูกกว่านิดหน่อย หรือพอสมควร ถ้าของคุณภาพดี ย่อมมีคนซื้ออยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องขายต่างกันเป็นสิบยี่สิบเท่า

แล้วคนชอบมีด เล่นมีด ซื้อมีด ก็คงไม่โง่ บ้ายี่ห้อ ซื้อของแพงทั้งทั้งที่มีของถูกกว่ามากเป็นตัวเลือก ไปซะทั้งหมดหรอกครับ

มีดถูก คุณภาพเกินตัวก็มีเยอะครับ เช่น LAND หรือ SANRENMU ที่ใช้งานทั่วไปได้ดี

แต่บางวัตถุประสงค์ หรือบางสถานการณ์ เราย่อมต้องการมีดที่เรามั่นใจในคุณภาพ ฝากผีฝากไข้ไว้ได้ นะครับ    Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
WPRAYUTH
ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:10:27 PM »

เคยมีความรู้สึกเหมือนกัน ว่าซื้อของแพงของแท้มาแล้วต้องคอยระวังตอนใช้งาน

เป็นพี่น้องกัน  ต้องรักกัน  มีอะไรต้องแบ่งปันกัน  ไม่ทะเลาะกัน
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:24:13 PM »

ผมเคยใช้ทดลอง+ทดสอบ  มีดราคาสูงๆของแมงมุมราคาเล่มละ7พันกว่าบาทกับมีดไม่กี่ร้อยบาท  จะเห็นคุณภาพได้อย่างชัดเจนเรื่องความคม  เคยใช้แล่เนื้อหมูทั้งตัวในงานปีใหม่  ความคมยังเสมอต้อนเสมอปลาย  ในขณะที่มีดราคาต่ำหั่นเนื้อไม่กี่สิบครั้งก็หาความคมยากแล้วครับ  เรื่องความทนทานอีกเรื่องหนึง  เนื่องจากความชอบ  ได้ทำการปิดๆเปิดๆ(มีดพับ)วันหนึงหลายสิบครั้ง เดือนหนึงก้เป็นพันครั้ง  บางทีนั่งในรถพอรถติดไฟแดงยังเอามีดมาเล่นเลย Grin  มีดราคาถูกๆ  เปิดปิดเล่นไม่กี่ร้อยครั้งก็หลวมแล้วครับ  ....

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:29:20 PM »

เหนือกว่ากันชัดเจนครับ...

ผมเคยซื้อมีดก๊อปมาใช้สองเล่ม...

สุดท้ายโยนไว้ก้นลิ้นชักครับ...Cheesy
love glock
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:34:22 PM »

แล้วถ้าคนดูไม่เป็นอย่างผม   หรือคนทั่วไป    ถ้าให้ลองจับเปรียบเทียบดูทั้ง
 2 แบบ  จะสามารถแยกความแตกต่างได้มั๊ยครับ  ว่าอันไหนแท้  อันไหน ก๊อบ
      (  กลัวโดนหลอกเอาของ ก๊อป มาขายเป็นของแท้   )
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:37:49 PM »

ต่างกันลิบลับ  

ใช้ crkt m16 เล่มนึงก็ใช้จนถึงทุกวันนี้ เจอพี่เอ็มงาน 5 ปี อวป. ให้แกช่วยแนะนำให้ แกยังบอกเลยว่าใช้ดีชอบรุ่นนี้

กัยซื้อ รีคอน ของโคลสตีลอันละ 400 มาใช้คนละเรื่องเลย เอาไว้ใช้เล่นๆส่วนมากแฟนผมเอาไว้ปอกมะม่วงบนรถครับ   เยาะเย้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 04:42:33 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 05:10:20 PM »

Smiley เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 05:12:44 PM »

อุ๊ย.... พี่ วัฒน์

ไม่อ้อมค้อม เลยนะครับ พี่...........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
tube
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 05:53:13 PM »

ตอนนี้ผมเป็นสาวกแลนด์ครับถูกดีซื้อหลายอันได้
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 05:54:13 PM »

ผมมี GERBER แท้อยู่เล่มนึง เปิดปิดมา หลายปีแล้วครับ ยังฟิตปั๋งทั้งที่ราคาก็ไม่แพงมาก พันหก ตอนซื้อครับ ทำในไต้หวัน สนิมอะไรก็ไม่ขึ้นครับ

ส่วน สมิทธ์ เก๊ ซื้อแจกลูกน้อง จากร้าน ตรง พ.พาณิชญ์  ครึ่งโหล พันแปด พังไปหมดทุกอันแล้วครับ

แต่เวลาปอกมะม่วงนี่ ผมให้แฟนใช้ กีวี่ ครับ เพราะมีดพวกนี้ผมลงน้ำมันไว้เหมือนปืนครับ เอามาปอก ผลไม้แล้วกลิ่นมันทะแม่งๆชอบกลครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์