เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:29:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทายกันเล่นๆ ครั้งที่ 11  (อ่าน 7806 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:04:05 PM »

Smiley นอกเหนือจากปืนรีวอลเวอร์ หรือปืนลูกโม่แล้ว อาวุธปืนอีกประเภทหนึ่งที่ปัจจุบันมีกระแสความนิยมสูงจนทำให้ความรุ่งโรจน์ของปืนรีวอลเวอร์ที่ได้รับความนิยมมายาวนานกว่า 1 ศตวรรษเริ่มถดถอยลงไป เนื่องจากมีข้อได้เปรียบเหนือกว่ากันหลายประการ นั้นคือ ปืนกึ่งอัตโนมัติ

- ตามรากศัพท์เดิมในภาษาอังกฤษมักนิยมเรียกปืนกึ่งอัตโนมัติอย่างรวมๆ ว่า "พิสต้อลส์" (Pistols) นอกจากนี้ยังมีอีกหลายคำที่มีความหมายอย่างเดียวกัน เช่น เซมิออโตเมติก (Semi Automatic) ในภาษาไทยถอดความอย่างตรงตัวว่า "ปืนกึ่งอัตโนมัติ"

- คำว่า "พิสต้อลส์" (Pistols) นั้นสันนิษฐานกันว่า
1. มาจากชื่อเมือง พิสโตเอีย (Pistoia) ในประเทศอิตาลี เป็นแหล่งต้นกำเนิดของปืนกึ่งอัตโนมัติ

2. มาจากชื่อเหรียญกษาปณ์สมัยโบราณที่เรียกว่า "พิสโตน" (Pistole) เนื่องจากในยุคแรกที่เริ่มคิดประดิษฐ์ปืนกึ่งอัตโนมัติขึ้นมานั้น ลำกล้องของปืนชนิดนี้มีเส้นผ่าศูนย์กลางโตเท่ากับเหรียญดังกล่าว

ยิ้มีเลศนัย คำถามครับ
ปืนสั้นกึ่งอัตโนมัติที่เห็นในภาพ เป็นปืนยี่ห้ออะไร ขนาดเท่าไหร่  ผลิตจากประเทศอะไร

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:06:57 PM »

ไม่แน่ใจครับพี่  เหมือนจะผลิตในญี่ปุ่น ได้เท่านี้แหละ    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:14:49 PM »

หลงรัก เช่นเคยครับ เพื่อนสมาชิกที่ทายถูก 3 ท่านแรกจะได้รับ แผ่นดีวีดี  "เกี่ยวกับการพกซ่อนปืน และเทคนิคต่างๆในการใช้งาน" หรือ "DVD สอนการยิงปืนในสถานการณ์จริง" เลือกได้ครับ

หลงรัก ทายกันสนุกๆ นะครับ ผิดหรือถูกไม่ใช่สาระสำคัญ

ไหว้ ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมสนุกกันครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:21:15 PM »

9พาราเบลลั่ม...เยอรมันครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:24:27 PM »

Grin ผมต้องการ 3 คำตอบนะครับ ครั้งนี้ใครหวังพึ่งอาจารย์กู้...หรืออาจารย์วิกิ...หมดสิทธิ์ครับ

9พาราเบลลั่ม...เยอรมันครับ

Smiley เกือบแล้วครับเฮียชัย แต่...ผิดครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:30:57 PM »

ลูเก้อร์ พี 08   : 9มม.  :  เยอรมัน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:32:08 PM »

ERMA .22 มั้งครับ

http://www.firearmsfirst.com/?p=30
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 06:37:03 PM โดย chew » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:34:45 PM »

ขอตอบอีกครับ...เออม่า  .22    เยอรมันครับ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:36:44 PM »

พาลาเบลั่ม 9X18 เยอรมันครับผม  Grin

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:42:24 PM »

ยี่ห้อGUN ขนาดเท่ามือกำ ผลิตจาก สยามประเทศ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ตอบเล่นๆนะคร๊าบ คุณวัฒน์  (หวังว่าคงไม่ถือสา) ไหว้ ไหว้ ไหว้

นักะติ๊ Club
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:44:33 PM »

luger P08 9mm (9x19)German Grin

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:46:38 PM »

พี่วัฒ...ลองตั้งคำถามนี้สิครับ...ใครนั่งดัดเบ็ดอยู่หนองคาย...อิๆ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:48:22 PM »

ยี่ห้อGUN ขนาดเท่ามือกำ ผลิตจาก สยามประเทศ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ตอบเล่นๆนะคร๊าบ คุณวัฒน์  (หวังว่าคงไม่ถือสา) ไหว้ ไหว้ ไหว้

Smiley ยินดีครับคุณ.เอ๋ ร่วมสนุกกัน เพิ่มสีสัน

คิก คิก ว่าแต่เอ...ขาประจำผมหายไปไหนหมด ทั้งแชมป์ ทั้งรองแชมป์ หายไปไหนน้า.....

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:49:56 PM »

ขาประจำไปฉลองวันเกิดพี่ซับฯกันหมดครับ เลยเหลือแต่ขาจร  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:51:08 PM »

ดูแล้ว เหมือนปืนอัดลมนะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์