เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 02:39:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับบริจาคปลอกกระสุนทำตระกรุดลูกปืนคับ  (อ่าน 6738 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:02:59 PM »

สนามในจังหวัดของผมสิครับ... ไม่ยอมส่งโรงงาน... เล่นชั่งกิโลขายหมด... ผมเลยเอาไปหล่อพระแทน... (ไม่ต่างกันเล้ย... )

...น่าจะมีการอนุญาตให้บุคคลทั่วไปสามารถรีโหลดกระสุนเองได้นะครับ... จะต้องขออนุญาต... จะเสียค่าธรรมเนียม... หรือต้องสอบเอาใบประกาศอะไรก็ตาม... คงทำให้ปลอกกระสุนใช้คุ้มค่ากว่านี้ครับ...

ปล.มีคนเอาปลอกกระสุนลูกซองไปทำตะกรุดมั่งมั๊ยครับ... ท่าทางจะเท่ห์ไม่หยอก... Grin Grin Grin

มีค่ะ .... เคยเห็นแล้ว ที่สนาม ร.ด. สวนเจ้าเชตุค่ะ

ไว้มีโอกาสเข้าไปเมื่อไหร่จะถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ
พี่เขาวางไว้ในตู้โชว์ปืนที่ให้นักท่องเที่ยวเช่าค่ะ ....

ไม่นึกว่าจะมีจริงๆ ครับ... นึกภาพตอนมีคนมาเช่า... ไปคล้องคอ...
น้องมลคับผม
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:04:01 PM »

สนามในจังหวัดของผมสิครับ... ไม่ยอมส่งโรงงาน... เล่นชั่งกิโลขายหมด... ผมเลยเอาไปหล่อพระแทน... (ไม่ต่างกันเล้ย... )

...น่าจะมีการอนุญาตให้บุคคลทั่วไปสามารถรีโหลดกระสุนเองได้นะครับ... จะต้องขออนุญาต... จะเสียค่าธรรมเนียม... หรือต้องสอบเอาใบประกาศอะไรก็ตาม... คงทำให้ปลอกกระสุนใช้คุ้มค่ากว่านี้ครับ...

ปล.มีคนเอาปลอกกระสุนลูกซองไปทำตะกรุดมั่งมั๊ยครับ... ท่าทางจะเท่ห์ไม่หยอก... Grin Grin Grin

มีคับใช้ทำตระกรุดไม้ไผ่ตันคือ การที่นำไม้ไผ่ที่ไม่มีรู้ทั้งลำมาตัดแล้วเอาใส่ในปลอกกระสุนปืนลูกซอง
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:08:21 PM »

ไม่เห็นด้วย ที่จะเอาปลอกกระสุนไปทำตะกรุด นะครับ.

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:16:43 PM »

สิ่งของจำพวก... เครื่องรางของขลัง... ไม่มีทางได้แอ้มเงินในกระเป๋าผมไปครับ... นอกเสียจากว่า... อยากได้มาสะสม... เพราะสวยหรือแปลกดี... หรือไม่ก็... ของฟรี...
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:20:41 PM »

Cheesy

แล้วถ้าเรามีปลอกเยอะๆนี่ เอาไปให้ที่สนามหมดเลยได้หรือเปล่าครับ จำเป็นไหมที่ต้องเป็นปลอกจากกระสุนที่ซื้อจากสนามนั้น ?

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:27:18 PM »

จนท.ของบุลเล็ตเคยพูดกับผมว่าตอนนี้ที่วัดสาย...มีปลอกกระสุนมากกว่าโรงงานผลิตเสียอีก.

เคยเจอน้องนักศึกษาที่วัดสาย... ให้มาซื้อปลอกที่สนาม เขาให้ปลอกละ 3 บาท

โดนนายสนามต่อว่า ....

" ซื้อไปอันละสามบาท แล้วไปขาย 300 บาท  พ... แบบนี้ไม่ใช่ พ... มาหลอกให้ชาวบ้านงมงาย คุณรู้ไม๊ว่าต้นทุนปลอกพวกนี้อันละเท่าไหร่  เอาไปทำ... บ้า ๆ บอ ๆ ไม่มีปลอกเข้าโรงงาน เดือดร้อนกันไปหมด ผมไม่ขายให้ "

น้อง ๆ นักศึกษา หน้าเจื่อนเดินออกจากสนามไปเลยค่ะ ...

นายสนามบอกว่า เขาต้องเก็บปลอก เพราะหัวหน้าเขาจะอนุมัติการซื้อกระสุนตามจำนวนปลอกเปล่าที่เก็บไว้

ส่วนทางโรงงานก็จะส่งกระสุนให้ โดยต้องมีปลอกส่งกลับอย่างน้อย ๆ 75% ของจำนวนที่สั่งไป
เป็นงั้นไป...ผมว่าน้องเขายังคงไม่เลิกหาปลอกกระสุนหรอกครับ 

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
น้องมลคับผม
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:46:02 PM »

ไม่เป็นไรคับในเมื่อไม่มีคนบริจากเอาแต่ที่ผมยิงเล่นไปบริจากคนเดียวก็ได้แต่ของผมมันไม่มากเท่าไหร่ยิงแค่สัปดาละ3กล่อง   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2008, 06:14:33 PM โดย น้องมลคับผม » บันทึกการเข้า
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:54:10 PM »

ไม่รู้จะเอาตังค์ไปทำอะไร... ก็เอาไปถมที่เล่นสิครับ...

...อิจฉาคนรวยจัง...
RO 01
Global Moderator
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:18:25 PM »

เรียน เพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ขอความเห็นเพื่อนๆ เพื่อเป็นการรณรงค์ไม่กระทำการเกี่ยวกับปลอกกระสุนเช่นนี้
ขอความเห็นว่า ทางผู้ดูแลเว็บฯ สมควรลบย้ายกระทู้ในลักษณะเช่นนี้หรือไม่...

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 09:19:58 PM โดย RO 01 » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:24:49 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าสมควรลบหรือย้ายหรือไม่

แต่บางทีมันก็คงจะดีถ้าจะเก็บกระทู้นี้ไว้เป็นกรณีศึกษาครับ  ไหว้

ด้วยความเคารพครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:25:38 PM »

ปมความขัดแย้งในเรื่องปลอก
ที่มีผลพวง ทำให้ราคากระสุนเพิ่มขึ้น
เพราะปลอกไม่มีหมุนเวียนนั้น
เป็นปัญหาคาบเกี่ยว
ก็เพียงล๊อคกระทู้เพื่อไม่ให้วิ่งต่อไป
ลดการแสดงความเห็นที่ขัดแย้งอย่างที่เป็นอยู่

เพราะต่างคนต่างก็มีเหตุผลของตัวเอง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:28:02 PM »

เป็นความเชื่อส่วนบุคคล ถ้าใครจะเอาไปบริจาคก็คงไม่มีใครว่าอะไร
แต่ผมไม่สนับสนุนพุทธพาณิชย์ครับ

ไม่เป็นไรคับในเมื่อไม่มีคนบริจากเอาแต่ที่ผมยิงเล่นไปบริจากคนเดียวก็ได้แต่ของผมมันไม่มากเท่าไหร่ยิงแค่สัปดาละ3กล่อง   (ยางราคามันแพงเลยไม่รู้เอาตังไปใช้อะไรเลยเอาไปผลานเล่นๆ)

ถ้าเงินเหลือเยอะเอาลดให้เหลือยิงสัปดาห์ละสองกล่อง ค่ากระสุนอีกกล่องเก็บไว้เป็นเงินบริจาคจะดีกว่ามั้ยครับ น่าจะได้บุญกว่าเอาปลอกกระสุนไปบริจาค  Wink

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:30:16 PM »

เรียน RO_01

เห็นด้วยครับ... ที่จะลบกระทู้นี้... เนื่องจากส่อไปในทางผิดกฏหมาย(ครอบครองเครื่องกระสุนที่ไม่ใช่สำหรับอาวุธปืนของตน) นอกจากนี้ ผมยังอยากเสนอให้มีการส่งคำทักท้วงไปยังหน่วยงานที่รับผิดชอบ เกี่ยวกับการครอบครองเครื่องกระสุนของวัด เพื่อใช้ทำวัตถุมงคลจำพวกตะกรุด โดยผมเห็นว่าการที่เจ้าหน้าที่ไม่ดำเนินการกับผู้ครอบครองเครื่องกระสุนดังกล่าว เป็นการละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ครับ ผมเคยเห็นตะกรุดบางอันที่เขาแจกจ่ายมา ประกอบจากเครื่องกระสุนที่ใช้ในราชการสงคราม ซึ่งบางอันยังไม่ผ่านการใช้งาน ทั้งหมดนี้จึงถือได้ว่า ผู้ที่ครอบครองปลอกกระสุนเพื่อใช้ในการสร้างวัตถุมงคลรวมทั้งผู้ที่ได้ครอบครองวัตถุมงคลที่สร้างจากเครื่องกระสุน ได้ครอบครองเครื่องกระสุนโดยไม่ได้รับอนุญาต มีความผิดตามกฏหมายครับ

ขอแสดงความนับถือ
                                                                              กฤษฎาวุฒิ
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:33:29 PM »

ไม่เป็นไรคับในเมื่อไม่มีคนบริจากเอาแต่ที่ผมยิงเล่นไปบริจากคนเดียวก็ได้แต่ของผมมันไม่มากเท่าไหร่ยิงแค่สัปดาละ3กล่อง   (ยางราคามันแพงเลยไม่รู้เอาตังไปใช้อะไรเลยเอาไปผลานเล่นๆ)
สินค้าเกษตรมีขึ้นมีลง เก็บไว้บ้างยามที่พอจะมีเก็บ อดีตไม่มีวันหวลคืนนะครับ
เห็นด้วยกระทู้นี้สมควรลบ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:36:59 PM »

ผมว่ากระทู้นี้ไม่ควรลบครับ แต่ควรเปลี่ยนเป็นช่วยกันรณรงค์ไม่เอาปลอกกระสุนไปใช้งานผิดประเภทจะดีกว่าน๊ะครับ  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์