เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 03:09:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับบริจาคปลอกกระสุนทำตระกรุดลูกปืนคับ  (อ่าน 6766 ครั้ง)
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:38:38 PM »

ไม่เห็นด้วยเช่นกันครับ .เพราะเป็นสาเหตุกระสุนแพงๆๆ .........

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:41:28 PM »

ผมว่ากระทู้นี้ไม่ควรลบครับ แต่ควรเปลี่ยนเป็นช่วยกันรณรงค์ไม่เอาปลอกกระสุนไปใช้งานผิดประเภทจะดีกว่าน๊ะครับ  Cheesy
ผมเห็นด้วยครับ

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:43:26 PM »

เวลายิงในสนามเขาไม่ให้เก็บกลับบ้านครับ  Cheesy
เวลายิงนอกสนาม (สนามยิงส่วนตัวในทีม) ปอกมันดีดไกลครับ ขี้เกียจหาครับ จึงไม่ได้เก็บไว้เลย  Grin

ส่วนลบกระทู้นี้หรือไม่ ผมว่าน่าจะใช้โอกาสนี้เป็นการแสดงความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ ก็น่าจะดีนะครับ  Grin

ผมว่ากระทู้นี้ไม่ควรลบครับ แต่ควรเปลี่ยนเป็นช่วยกันรณรงค์ไม่เอาปลอกกระสุนไปใช้งานผิดประเภทจะดีกว่าน๊ะครับ  Cheesy

หนึ่งเสียงครับ  เยี่ยม

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:45:06 PM »

ล่อเป้ารึเปล่า Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:09:19 PM »

Smiley เห็นด้วยครับ ไม่ใช่เรื่องขัดแย้ง แต่น่าจะเก็บไว้เป็นกระทู้คอยเตือนเพื่อนสมาชิก แต่ก่อนเราไม่ทราบว่าปลอกกระสุนจะขาดแคลนเช่นเดี๋ยวนี้

- ส่วนเจ้าของกระทู้ถ้าเงินเหลือเยอะก็เอาไปช่วยทำบุญบริจาคอเงินเข้าวัด จะได้บุญมากกว่าบริจาคปลอกกระสุนเสียอีก

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:23:55 PM »

Smiley เห็นด้วยครับ ไม่ใช่เรื่องขัดแย้ง แต่น่าจะเก็บไว้เป็นกระทู้คอยเตือนเพื่อนสมาชิก แต่ก่อนเราไม่ทราบว่าปลอกกระสุนจะขาดแคลนเช่นเดี๋ยวนี้

- ส่วนเจ้าของกระทู้ถ้าเงินเหลือเยอะก็เอาไปช่วยทำบุญบริจาคอเงินเข้าวัด จะได้บุญมากกว่าบริจาคปลอกกระสุนเสียอีก

1 เสียงครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:37:08 PM »

บางทีผมไม่มีกระสุนซ้อมเกือบ3เดือน บ.ผู้ผลิตกระสุนแจ้งว่าไม่มีปลอกเลยหากใช้ปลอกกระสุนใหม่ต้องเพิ่มราคา 3บาท/นัด ก็ได้แต่ก้มตาก้มตาซ้อมอย่างประหยัดด้วยการ Dry fire อยู่ที่บ้าน.
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:46:04 PM »

ผมเคยมีตระกรุดแผ่นทองเหลื่องใส่ในหลอดสายยางเล็กๆ ไม่น่าจะใช้ปลอกกระสุนนะครับ
ถ้าใครมีตระกรุดปลอกกระสุน ต้องมี ป.4 ตามขนาดกระสุนไหมครับ
Pond K.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:50:55 PM »

ไม่สนับสนุนอีกเสียงนึงครับ
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:05:38 AM »

ไม่เห็นด้วยที่จะนำปลอกกระสุนไปทำ วัตถุพุทธพาณิชย์ เพราะไม่มีในหลักศาสนาพุทธ
และไม่ควรลบกระทู้นี้ครับ เพื่อเป็นกรณีศึกษาครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
speed (LO)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:18:11 AM »

นี่ก็เป้นอีกหนึ่งเหตุผลที่ทำให้ราคาลูกแพง                  แล้วทำไมต้องใช้ลูกปืนทำตะกรุดด้วย Huh Huh Huh
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:22:51 AM »

1 เสียงครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ
prim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:29:01 AM »

มหาโจร ๕ ประเภท

๑. มหาโจรพวกหนึ่งคิดรวบรวมพวกตั้งร้อยตั้งพัน เพื่อจะเข้าไปฆ่า, ปล้น, เอาไฟเผาในคามนิคมราชธานี. ต่อมาก็รวบรวมพวกตั้งร้อยตั้งพันเข้าไปฆ่าปล้น เอาไฟเผาในคามนิคม ราชธานี เทียบด้วยภิกษุบางรูปคิดรวบรวมพวกตั้งร้อยตั้งพัน เพื่อจะจาริกไปในคามนิคม ราชธานี ให้คฤหัสถ์และบรรพชิตสักการะ เคารพ นับถือ บูชา อ่อนน้อม และได้จีวร บิณฑบาต ที่อยู่อาศัย ตลอดจนยารักษาโรค ต่อมาก็รวบรวมพวกตั้งร้อยตั้งพันจากริกไปในคามนิคม ราชธานี มีคฤหัสถ์บรรพชิตสักการะ เคารพ นับถือ บูชา อ่อนน้อม และได้จีวร บิณฑบาต ที่อยู่อาศัย ตลอดจนยารักษาโรค. นี้เป็นมหาโจรประเภทที่ ๑ (ซึ่งมีความปรารถนาลาภสักการะ แล้วก็ทำอุบายต่าง ๆ จนได้สมประสงค์).

๒. ภิกษุชั่วบางรูปเรียนพระธรรมวินัยที่ตถาคตประกาศแล้ว ก็โกงเป็นของตนเอง (แสดงว่าตนคิดได้เอง ไม่ได้เรียนหรือศึกษาจากใคร). นี้เป็นมหาโจรประเภทที่ ๒.

๓. ภิกษุชั่วบางรูปใส่ความเพื่อนพรหมจารีผู้บริสุทธิ์ ผู้ประพฤติพรหมจรรย์บริสุทธิ์ ด้วยข้อหาว่า ประพฤติผิดพรหมจรรย์ อันไม่มีมล. นี้เป็นมหาโจรประเภทที่ ๓.

๔. ภิกษุชั่วบางรูปเอาของสงฆ์ที่เป็นครุภัณฑ์ ครุบริขาร (ที่ห้ามแจกห้ามแบ่ง) เช่น อาราม ที่ตั้งอาราม วิหาร ที่ตั้งวิหาร เตียง ตั่ง เป็นต้น ไปสงเคราะห์คฤหัสถ์ ประจบคฤหัสถ์ (พราะเห็นแก่ลาภ). นี้เป็นมหาโจรประเภทที่ ๔.

๕. ภิกษุผู้อวดคุณพิเศษที่ไม่มีจริง ไม่เป็นจริง ชื่อว่าเป็นยอดมหาโจรในโลก เพราะบริโภคก้อนข้าวของราษฎรด้วยอาการแห่งขโมย.

ครั้นแล้วทรงติเตียนภิกษุชาวริมฝั่งน้ำวัดคุมุทาด้วยประการต่าง ๆ พร้อมทั้งทรงบัญญัติสิกขาบท ห้ามอวดคุณพิเศษที่ไม่มีในตน เมื่ออวดไปแล้ว แม้จะออกตัวสารภาพผิดทีหลัง ก็ต้องอาบัติปาราชิก.

ที่มา : http://www.larnbuddhism.com/tripitaka/prawinai/1.5.html

ด้วยเหตุนี้จึงไม่นับถือ และไม่กราบไหว้ผู้ที่ห่มผ้าเหลืองที่ทำพิธีปลุกเสกสิ่งของต่าง ๆ อวดอ้างสรรพคุณต่าง ๆ ออกมาขาย
Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:29:36 AM »

เห็นด้วยครับอีกหนึ่งเสียง

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:38:47 AM »

เยี่ยม เห็นด้วยครับ

หรือใช้ปลอก  .22 แทนได้ไหมครับ ลดขนาดลงหน่อย   Grin

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์