เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 12:29:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับบริจาคปลอกกระสุนทำตระกรุดลูกปืนคับ  (อ่าน 6713 ครั้ง)
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:39:03 AM »

ไม่เป็นไรคับในเมื่อไม่มีคนบริจากเอาแต่ที่ผมยิงเล่นไปบริจากคนเดียวก็ได้แต่ของผมมันไม่มากเท่าไหร่ยิงแค่สัปดาละ3กล่อง   (ยางราคามันแพงเลยไม่รู้เอาตังไปใช้อะไรเลยเอาไปผลานเล่นๆ)

ถ้าเงินเหลือเยอะเอาลดให้เหลือยิงสัปดาห์ละสองกล่อง ค่ากระสุนอีกกล่องเก็บไว้เป็นเงินบริจาคจะดีกว่ามั้ยครับ น่าจะได้บุญกว่าเอาปลอกกระสุนไปบริจาค  Wink

เห็นด้วยกับคุณแมวครับ  เยี่ยม

ไม่เป็นไรคับในเมื่อไม่มีคนบริจากเอาแต่ที่ผมยิงเล่นไปบริจากคนเดียวก็ได้แต่ของผมมันไม่มากเท่าไหร่ยิงแค่สัปดาละ3กล่อง   (ยางราคามันแพงเลยไม่รู้เอาตังไปใช้อะไรเลยเอาไปผลานเล่นๆ)
สินค้าเกษตรมีขึ้นมีลง เก็บไว้บ้างยามที่พอจะมีเก็บ อดีตไม่มีวันหวลคืนนะครับ

เห็นด้วยครับ... เยี่ยม

และผมคิดว่าน่าจะเก็บกระทู้นี้ไว้เป็นกรณีศึกษาครับ...ว่าไม่ควรนำปลอกกระสุนไปใช้ผิดประเภท

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:45:17 AM »

คนงมงายยังมีอีกเยอะ.....เลยเป็นช่องทางหากินของคนบางกลุ่ม  ทำออกมาขายกันเป็นล่ำเป็นสัน แม้กระทั่ง 7-11 ยังมีวางจำหน่าย.....    ยี๊ ยี๊
   ...ตะกรุดวิเศษ ใส่แล้วหนังเหนียวมีจริงหรือไม่ สอบถามท่าน ninja19 ดูครับ..............   

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:23:02 AM »

Grin Grin Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=34703.msg863238#msg863238

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
่jay
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:52:37 AM »

ตะกรุดหรือตะกวด

มาลองยืนให้ยิงหน่อยสิ ถ้าไม่ลั่นเดี๋ยวจะไปซื้อบริจาคทั้งกล่องเลย

ว่าแต่ ปลอกกระสุนที่ยิงตามสนามซ้อมนี่ เราสามารถขายคืนสนามซ้อมหรือสนามซ้อมมีสิทธิ์เอากลับฟรีๆอะครับ

เพราะผมเห็นราคากระสุนในสนามซ้อมกับท้องตลาดก็ไม่ต่างกันสักหน่อย
prim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:58:06 AM »

ตะกรุดหรือตะกวด

มาลองยืนให้ยิงหน่อยสิ ถ้าไม่ลั่นเดี๋ยวจะไปซื้อบริจาคทั้งกล่องเลย

ว่าแต่ ปลอกกระสุนที่ยิงตามสนามซ้อมนี่ เราสามารถขายคืนสนามซ้อมหรือสนามซ้อมมีสิทธิ์เอากลับฟรีๆอะครับ

เพราะผมเห็นราคากระสุนในสนามซ้อมกับท้องตลาดก็ไม่ต่างกันสักหน่อย

แล้วแต่สนามค่ะ

บางสนามจะกำหนดราคาที่ยิงในสนาม (ห้ามนำปลอกกระสุนออกนอกสนาม) กับ ซื้อออกไปต่างกัน 50 บาท

บางสนามก็ขายราคาเท่ากัน แต่ตั้งกฎห้ามนำกระสุน และปลอกกระสุนออกนอกสนาม

บางสนามก็ตามสบาย จะซื้อยิงในสนาม หรือนำออกนอกสนาม ก็ราคาเท่ากัน

บางสนามราคาสมาชิก กับราคาบุคคลทั่วไปไม่เท่ากัน

บางสนามขายให้เฉพาะสมาชิก ถ้านำปลอกไปคืนก็จะได้ส่วนลดอีกปลอกละ 1 บาท

ฯลฯ

หลากหลายค่ะ

ป.ล. บางสนาม จนท. สนามรับซื้อปลอกกระสุนด้วยเงินส่วนตัว ....
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:12:06 AM »

เห็นใจกันมี่งเถอะครับ

กระสุนยิงแพงอยู่

แล้วท่านมาทำกันแบบนี้กระสุนไม่ขึ้นราคาอีกหรอครับ

วัตถุดิบหายาก ทำให้สิ้นค้ามีน้อย พ่อค้าเลยขึ้นราคา

ps.

เห็นคล้องๆกันแต่พอเจอยิงทีก็นอนกันออกบ่อยไป

ไม่เข้าใจครับว่าทำไปเพื่ออะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2008, 10:14:01 AM โดย Marcus_freedom » บันทึกการเข้า

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:15:28 AM »

ระวังมีปัญหาเรื่องกฎหมายด้วยนะครับ เพราะปลอกกระสุนก็ถือว่า เป็น "เครื่องกระสุนปืน" ตามกฎหมาย

....ตามล่า...อีตอแหล
bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:45:34 AM »

ผมมีความเห็นว่า ควรจะเก็บกระทู้นี้ไว้ครับ เพื่อเป็นการระดมความคิดเห็น

ครอบครัวผมพอจะมีสวนยางอยู่บ้างครับ เงินที่ได้จากราคายางที่สูงได้นำไปใช้ปรับปรุงสภาพสวน ตัดหญ้า ซ่อมอุปกรณ์ต่างๆที่ชำรุดเสียหาย ตกแต่งทางเข้าที่เป็นหลุมบ่อให้สะดวกขึ้น พยายามใช้เท่าที่จำเป็น ที่เหลือเล็กน้อยก็ออมไว้ใช้ครับ เพราะอนาคตไม่แน่นอน ชาวสวนยางลำบากมากนานมากครับ พอจะลืมตาอ้าปากได้บ้างก็สักปีสองปีนี้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2008, 10:53:24 AM โดย bobby » บันทึกการเข้า
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:53:32 AM »

Grin Grin  ... สุดยอดของความกล้าครับ  คิก คิก คิก คิก

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:55:00 AM »

นึกว่า พี่ๆจะลืมไปซะแล้ว....พี่นินจา ดังอีกแล้ว  Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 12:29:06 PM »

ผมมีความเห็นว่าควรเก็บกระทู้ไว้ครับ...........  จะได้มีอีกหลายๆเสียง  ที่ไม่เห็นด้วยกับการเอาปลอกกระสุนไปทำเครื่องรางของขลังมาช่วยกันลงชื่อไว้หน่อย

ขอระบายหน่อยครับ......^_^        *** ศาสนาพุทธผมว่าสอนแบบมีเหตุมีผลอยู่แล้วนะ........แต่ไม่รู้ทำไมทุกวันนี้  ถึงยังมีคนงมงายเกี่ยวกับบางเรื่องอยู่อีก..........เห็นข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์ทุกวันนี้แล้วเบื่อ   ประโคมข่าวกันเข้าไปไอ้ประเภท.....    กล้วยออกลูกเยอะหน่อยก็ขอหวย   วัวควายออกลูกมาพิการหน่อย  ก็กราบก็ไหว้กัน ......... รถคว่ำแต่คนขับไม่เป็นไร  ก็บอกว่าเป็นปฏิหารจากตระกรุดวัดโน้น วัดนี้  ฯลฯ

แล้วก็ยังมีพวกหากินกับคนงมงาย  ที่คอยเป็นเหลือบในสังคมแฝงตัวอีกเยอะ   เฮ้อ .....บ้านเมืองเราเกิดอะไรขึ้นครับ 

อันนี้เอามาฝาก

กาลามสูตรเป็นหลักแห่งความเชื่อ ไม่ให้เชื่องมงายโดยไม่ใช้ปัญญาพิจารณาให้เห็นจริงถึงคุณโทษหรือดีไม่ดี ก่อนเชื่อ มี ๑๐ ประการคือ

๑. อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ฟังๆ กันมา

๒. อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ทำต่อๆ กันมา

๓. อย่าเพิ่งเชื่อตามคำเล่าลือ

๔. อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างตำรา

๕. อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกเดา

๖. อย่าเพิ่งเชื่อโดยคาดคะเนเอา

๗. อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกคิดตามแนวเหตุผล

๘. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะถูกกับทฤษฎีของตน

๙. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะมีรูปลักษณ์ที่ควรเชื่อได้

๑๐.อย่าเพิ่งเชื่อเพราะผู้พูดเป็นครูบาอาจารย์ของตน

แค่นี้แลก็จะได้ขึ้นชื่อว่าผู้มีปัญญา.........

ด้วยความเคารพ
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 01:06:25 PM »

ทางใครทางมันดีกว่าครับ
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 01:27:52 PM »

ผมว่ากระทู้นี้ไม่ควรลบครับ แต่ควรเปลี่ยนเป็นช่วยกันรณรงค์ไม่เอาปลอกกระสุนไปใช้งานผิดประเภทจะดีกว่าน๊ะครับ  Cheesy

เยี่ยม เห็นด้วยครับ

หรือใช้ปลอก  .22 แทนได้ไหมครับ ลดขนาดลงหน่อย   Grin

ผมมีปลอกลูกซอง จะบริจาคครับ มีประมาณ 2 กระสอบปุ๋ย  Grin
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:46:58 PM »

สำหรับผม ตามความเชื่อขอผม ถ้าเป็นปลอกที่ยิงแล้วประทุไม่ด้านผมจะไม่เอาห้อยคอ ผมจะเอาเฉพาะกระสุนที่ด้านยิงไม่ออก หรือยิงผมไม่โดน เท่านั้น

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 11:11:12 PM »

จากหัวข้อกระทู้ ขอไม่เห็นด้วยอีกครั้ง ครับท่านประธาน
ด้วยเหตุผลดังที่เสียงส่วนใหญ่ว่ากันมาครับ  เยี่ยม
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์