เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 10:20:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้กฎหมายครับว่า ถ้าครอบครองปลอกกระสุน ขนาด ที่ไม่มีป4อยู่  (อ่าน 3653 ครั้ง)
iji
Hero Member

คะแนน 61

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:58:42 PM »

รบกวนผู้รู้กฎหมายครับว่า ถ้าครอบครองปลอกกระสุน ขนาด ที่ไม่มีป4อยู่ผิดกฎหมายรึป่าวครับ
ถ้าผิดกฎหมาย  วัดที่มีปลอกกระสุนไปครอบครองผิดรึป่าวครับ  และ คนที่ครอบครองตะกรุดปลอกลูกปืน ขนาดที่ไม่มี ป4 ผิดรึป่าวครับ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 12:03:24 AM »

ไม่แน่ใจครับ  Lips Sealed

แต่ตะกรุดนั้นรู้สึกจะแปลงสภาพจากปลอกกระสุนเดิมไปแล้ว ผู้ที่มีตะกรุดจึงไม่น่าจะมีความผิด ... ผมไม่เคยเห็นของจริงครับ พอดีไม่ได้มีความเชื่อในด้านนี้ ... ( ขออภัยผู้ที่มีความเชื่อในด้านนี้ด้วยนะครับ  ไหว้ )

เคยมีหลายท่านพูดถึงปลอกกระสุนไว้ ...

http://www.gun.in.th/webboard/index.php/topic,45245.0.html
http://www.gun.in.th/webboard/index.php/topic,47426.0.html
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=39047.msg1368824#msg1368824
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2008, 12:14:26 AM โดย Stupidian » บันทึกการเข้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 12:13:52 AM »

ในความคิดของผมนะครับว่าน่าจะผิด คือมีเครื่องกระสุนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต...รอผู้รู้ครับ...
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 12:40:42 AM »

ผิดครับ .....

ส่วนตะกรุดนั้น ... ปลอกกระสุนได้เปลี่ยนเป็นตะกรุดแล้ว จึงขาดเจตนาครอบครองเครื่องกระสุน เพราะจะครอบครองตะกรุดต่างหาก .... แนวเดียวกับพวงกุญแจลูกปืนเอ็มสิบหกนั่นเอง ...

Pond K.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:25:34 AM »

น่าจะผิดในเรื่องมีไว้ครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาติ  ตามคุณปลาม์ ครับ
rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:10:04 AM »

ถ้าพิสูจน์ได้ว่าปลอกกระสุนอันนั้น หรือ เหล่านั้น สามารถนำกลับไปประกอบเป็นกระสุนครบนัด และยิงได้  ผิดแน่ๆครับ  เว้นแต่ทำให้มันบี้แบน มีรูพรุน หรืออย่างอื่น ที่ไม่สามารถนำกลับไปใช้ใหม่ได้ ก็ไม่ผิดครับ (ถ้าผมจำมาไม่ผิดผิดนะครับ)
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:44:40 PM »

ผมมีลูกM16ที่ยิงแล้ว แก็ปท้ายกระสุนถูกตีแล้ว แต่นำหัวมาใส่ใหม่ ข้างๆท้ายกระสุนถูกเจาะทำที่ใส่ห่วงทำพวกกุญแจ ไม่ทราบว่าจะผิดไหม

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:50:12 PM »

ไม่ผิด เพราะหมดสภาพที่จะนำกลับมาใช้

กฎหมายเรา มักดูที่เจตนาเป็นหลัก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 11:08:37 PM »

ในความคิดของผมนะครับว่าน่าจะผิด คือมีเครื่องกระสุนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต...รอผู้รู้ครับ...
ผิดครับ .....

ส่วนตะกรุดนั้น ... ปลอกกระสุนได้เปลี่ยนเป็นตะกรุดแล้ว จึงขาดเจตนาครอบครองเครื่องกระสุน เพราะจะครอบครองตะกรุดต่างหาก .... แนวเดียวกับพวงกุญแจลูกปืนเอ็มสิบหกนั่นเอง ...
ไม่ผิด เพราะหมดสภาพที่จะนำกลับมาใช้

กฎหมายเรา มักดูที่เจตนาเป็นหลัก

ผมเห็นด้วยกับคุณ ปาล์มๆ คุณjakrit และคุณ yod  ครับ ว่าตามนั้น
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:08:01 AM »

ไมมีความผิดในกฎหมายครับ เนื่องจากปลอกกระสุนเป็นเพียงโลหะเหลือใช้ ไม่คงไว้ซึ่งสภาพของกระสุน ใช้งานไม่ได้  โลหลายตังนะ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:16:56 AM »

ไมมีความผิดในกฎหมายครับ เนื่องจากปลอกกระสุนเป็นเพียงโลหะเหลือใช้ ไม่คงไว้ซึ่งสภาพของกระสุน ใช้งานไม่ได้  โลหลายตังนะ

ถ้าไม่มีความรู้ ทางด้านกฎหมาย ยั้งไว้ก่ิอนครับ อย่าเพิ่งให้ความเห็น

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:21:51 AM »

ปลอกกระสุนปืน ถือเป็นเครื่องกระสุนปืนตามกฎหมาย
ผู้ใดครอบครอง ที่มิได้มีใช้ตรงกับ ป.๔.  จะมีความผิดตามกฎหมายครับ.

ปลอกกระสุน ที่อาจพิจารณาว่าไม่ใช่เครื่องกระสุนปืน จะต้องถูกเปลี่ยนสภาพ หรือถูกทำให้เสื่อมสภาพ เช่น เจาะรู ..
หรือถูกแปลงเป็นวัตถุสิ่งของเครื่องใช้ไปแล้วอย่างตระกรุด..
จนนำไปโหลดเป็นกระสุนทั้นนั้น ไม่ได้อีก จึงอาจจะไม่มีความผิด ครับ.  Smiley

iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:49:41 AM »

ปลอกกระสุนปืน ถือเป็นเครื่องกระสุนปืนตามกฎหมาย
ผู้ใดครอบครอง ที่มิได้มีใช้ตรงกับ ป.๔.  จะมีความผิดตามกฎหมายครับ.

ปลอกกระสุน ที่อาจพิจารณาว่าไม่ใช่เครื่องกระสุนปืน จะต้องถูกเปลี่ยนสภาพ หรือถูกทำให้เสื่อมสภาพ เช่น เจาะรู ..
หรือถูกแปลงเป็นวัตถุสิ่งของเครื่องใช้ไปแล้วอย่างตระกรุด..
จนนำไปโหลดเป็นกระสุนทั้นนั้น ไม่ได้อีก จึงอาจจะไม่มีความผิด ครับ.  Smiley

ขอบคุณครับ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 05:28:50 AM »

ขอโทษนะครับในการตอบข้อกฏหมาย ถ้าคิดว่าคุณอื่นตอบไม่ถูกต้อง ต้องการให้เป็นประโยชน์แก่ผู้อ่านกรุณาให้คำตอบที่ถูกต้องพร้อม
ข้อกฎหมายอ้างอิงด้วยครับ   
     จริงแล้วศาลท่านดูหลายอย่าง อาทิ จำนวน  เจตนาในการมีไว้เหมาะสมกับเหตุผลที่เราอ้างหรือไหม สภาพของปลอก 
  เพื่อประโยชน์ลองไปดู ฏีกาตัวอย่างดูครับ มีทั้งที่โดนจับและไม่โดน  ฎีกา 2303/2514      267/2506
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 06:08:46 AM »

ขอโทษนะครับในการตอบข้อกฏหมาย ถ้าคิดว่าคุณอื่นตอบไม่ถูกต้อง ต้องการให้เป็นประโยชน์แก่ผู้อ่านกรุณาให้คำตอบที่ถูกต้องพร้อม
ข้อกฎหมายอ้างอิงด้วยครับ  
     จริงแล้วศาลท่านดูหลายอย่าง อาทิ จำนวน  เจตนาในการมีไว้เหมาะสมกับเหตุผลที่เราอ้างหรือไหม สภาพของปลอก 
  เพื่อประโยชน์ลองไปดู ฏีกาตัวอย่างดูครับ มีทั้งที่โดนจับและไม่โดน  ฎีกา 2303/2514      267/2506

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 2303/2514 ... มีไว้เป็นการฝ่าฝืนกฎหมายมีความผิด ...ให้ลงโทษจำคุกจำเลย 6 เดือน และปรับหนึ่งพันบาท
ส่วนคำพิพากษาศาลฎีกาที่ 267/2506 .... เมื่อพิสูจน์ได้ความว่ามีไว้ใช้สวมปลายไม้ตะพด ปลอกกระสุนปืนนั้นก็ไม่มีสภาพเป็นเครื่องหรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำหรือใช้ประกอบเครื่องกระสุนปืน จึงไม่มีความผิด

ไหว้ด้วยความเคารพ โพสแรกของคุณ size s อาจทำให้ท่านอื่นเข้าใจว่า ปลอกกระสุนสามารถมีอย่างไรก็ได้-ไม่ผิด อาจเกิดการหลงผิดไปและเกิดความเสียหายขึ้นได้ครับ  ไหว้     
หน้า: [1] 2
  พิมพ์