เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 02:13:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเทคนิคอย่างไรยิงกล๊อกให้ได้ดีบ้างค่ะ ::005::  (อ่าน 5176 ครั้ง)
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 10:30:07 AM »

ฮิปดี ๆ นะคะ

เดี๋ยว...หาย........ คิก คิก

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 10:48:39 AM »

เราเรียนว่ายน้ำจากหนังสือไม่ได้นะครับ

หาครูฝึก ถ้าจะให้ดีกว่านั้นสมัครเข้ารับการอบรมเป็นหลักสูตรไปเลย

....ตามล่า...อีตอแหล
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 10:49:19 AM »

ซ้อมบ่อยๆ แล้วจะค้นพบเทคนิคของตัวเองครับ เยี่ยม
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 10:50:39 AM »

Cheesy ให้ผมไปเป็นเพื่อนครับ

พี่วัฒน์เบียดแซงจังหวะเข้าโค้งเล๊ยยยย  ขำก๊าก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:01:02 AM »

ผมว่าด้ามปืนกล๊อกเหลี่ยมจัด จับให้เข้ามือได้ยากกว่าปืนขนาดเท่าๆ กันครับ เวลาฝึกยิงแห่งลองดูครับว่าจับตรงไหนถึงพอดีระยะนิ้ว ลั่นไกแล้วปืนสั่นน้อยที่สุด แล้วก็จำจุดนั้นไว้ว่าสันด้ามปืนกดมือเจ็บๆ ตรงไหน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:03:06 AM »

ใช้ Glock อะไรอยู่ครับ Grin Grin Grin
หนูยังไม่มี  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   รอพี่ชายใจดียกฟรีๆๆให้     น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

หนูผี Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:38:40 AM »

ใช้ Glock อะไรอยู่ครับ Grin Grin Grin
หนูยังไม่มี  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   รอพี่ชายใจดียกฟรีๆๆให้     น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

หนูผี Grin Grin Grin
หนูจาเอาๆๆๆ  จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ  ของพี่อ่ะ ( G17 ) ทั้งใหญ่ทั้งดำทั้งยาว น่าเอามาลูบคล่ำ   จูบบบบ จูบบบบ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
JNIAN
Jr. Member
**

คะแนน 9

คิดว่าปืนเป็นทางเลือกสุดท้ายของการจบปัญหาทุกอย่าง

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:16:22 PM »

ข้อผิดพลาดสามารถวิเคราะห์สาเหตุได้จากนี้ครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 01:29:33 PM »

เมื่อวานนี้ได้ตั้งกระทู้ถามเรื่องกล๊อกกับผู้หญิงคู่กันไม่ได้หรอ เยาะเย้ย ก็มีพี่ๆให้คำชี้แนะมามากมาย ขอขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ ส่วนใหญ่ก็แนะนำให้ฝึกฝนและทำความรู้จักกับกล๊อก ก็เลยอยากรบกวนถามอีกครั้งหนึ่งว่า "จะยิงกล๊อกอย่างไรให้ดีที่สุด" เพราะที่เคยไปลองของเพื่อนมายังยิงได้ไม่ดีนักที่ระยะ 10 ม. ก็ยังหลุดวง 7 เลยค่ะ อยากยิงให้ได้ดีกว่านี้ จะได้ลบคำพูดที่ว่าผู้หญิงกับปืนแม็กกาซีลไม่เหมาะกัน ขอรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำอีกครั้งหรือถ้าใครมีเทคนิคอะไรแนะนำเพิ่มเติมก็ยินดีเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ ไหว้
เคยสอนนักเรียนหญิงมาเยอะเหมือนกัน ปัญหาที่เกิดกับนักเรียนหญิงทั่วไปคือ
1.ชอบขยำไกปืน คุณบอกว่า ออกวง 7 ในระยะ 10 ม. ระยะนี้ ถ้าคุณเอาดินสอมาซักแท่ง
แล้วเล็งดินสอ ให้ตรงกับเป้าวงดำ ยังไง ก็เข้าดำ
แต่นี่ มันเป็นปืน คุณจึงไปขยำไกปืน ปืนมันก็ลงต่ำ กระสุนเลยตกลงวงเจ็ด
ผมขอถามว่า ปืนคุณลงต่ำใช่ไหมครับ   ครับ ถ้าปืนคุณลงต่ำ ก็แสดงว่า อาการของคุณ เป็นอาการทั่วไปของนักเรียนหญิงยิงปืนนั่นแหละครับ ถือว่า เป็นปกติ
2.ตอนปืนจะลั่น
นักเรียนหญิงหลายคน เข้าใจการเล็งเป็นอย่างดี ศูนย์ชัดเป้าเปรอ....โอเค หนูเข้าใจค่ะ
พอจะยิงจริงๆ พอตอนปืนจะลั่น รู้แล้วว่า ปืนกำลังจะลั่น หลับตาปี๋ แล้วก็ลั่นออกไป
กระสุนก็เลยแสดงผลไว้ที่เป้า    ดังนั้น เวลาตรวจนักเรียนหญิง ผมต้องยื่นหน้าพ้นแนวยิง ออกไปจ้องตาของเธอ แล้วคอยดู คอยห้ามไม่ให้เธอหลับตา

เอาเป็นว่า ผมเชื่อว่า คุณเล่นปืนมาขนาดนี้ รู้เรื่องปืนพอควร คงเล็งเป็นอยู่บ้าง
แต่อาการออกวงเจ็ด นี้ น่าเชื่อว่ามาจากการกระตุกไก ขยำ ไกปืนมากกว่า

เอาเคล็ดวิชา ปืนลั่นไม่รู้ตัวไปใช้ แล้วกลุ่มจะดี  มีเคล็ดดังนี้
ถ้าปืนลั่นออกไปโดยรู้ตัว จะยิงไม่ดี
ถ้าปืนลั่นออกไปโดยไม่รู้ว่า มันจะลั่นตอนไหน นั่นแหละ ยิงดี แล้วกลุ่มจะดี
nuch101217
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 01:53:38 PM »

เมื่อวานนี้ได้ตั้งกระทู้ถามเรื่องกล๊อกกับผู้หญิงคู่กันไม่ได้หรอ เยาะเย้ย ก็มีพี่ๆให้คำชี้แนะมามากมาย ขอขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ ส่วนใหญ่ก็แนะนำให้ฝึกฝนและทำความรู้จักกับกล๊อก ก็เลยอยากรบกวนถามอีกครั้งหนึ่งว่า "จะยิงกล๊อกอย่างไรให้ดีที่สุด" เพราะที่เคยไปลองของเพื่อนมายังยิงได้ไม่ดีนักที่ระยะ 10 ม. ก็ยังหลุดวง 7 เลยค่ะ อยากยิงให้ได้ดีกว่านี้ จะได้ลบคำพูดที่ว่าผู้หญิงกับปืนแม็กกาซีลไม่เหมาะกัน ขอรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำอีกครั้งหรือถ้าใครมีเทคนิคอะไรแนะนำเพิ่มเติมก็ยินดีเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ ไหว้

ถ้าระยะ 10 เมตร  หลุดวง 7 ไปได้ แสดงว่าศูนย์เป๋ ตอนกระสุนลั่นออกไป
ลองดูครับว่าพอเอาศูนย์หน้าแตะเข้าหาจุดเล็งได้แล้ว ถึงตอนนี้เลิกสนใจเป้าไปเลย
รักษาภาพศูนย์หน้ากับศูนย์หลังเท่านั้น .... จัดแนวระนาบศูนย์หน้า-หลังให้ได้ จัดช่องแสงซ้าย-ขวาให้เท่ากัน ... ตั้งสมาธิไว้ที่ตรงนี้
ลากไกมาเรื่อยๆ จะลั่นตอนไหนช่างมัน.....เอาสมาธิตามดูให้ได้ว่าตอนปืนลั่น เห็นภาพศูนย์เป็นอย่างไร

ยิงปืนไม่มีหญิงไม่มีชาย ถ้าแหยงปืน เกร็งกลัวรีคอยล์ หรือกระตุกไก-หลับตากลัวเสียงปืน ... ผลก็เท่ากัน

ขอบคุณ คุณธำรงมากค่ะสำหรับคำแนะนำดีๆ       ยากมากเลยตอนลั่นไกทำสมาธิได้ยากจริงๆค่ะมักจะกระตุกไกอยู่บอยๆค่ะ
nuch101217
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 02:11:34 PM »

เคยสอนนักเรียนหญิงมาเยอะเหมือนกัน ปัญหาที่เกิดกับนักเรียนหญิงทั่วไปคือ
1.ชอบขยำไกปืน คุณบอกว่า ออกวง 7 ในระยะ 10 ม. ระยะนี้ ถ้าคุณเอาดินสอมาซักแท่ง
แล้วเล็งดินสอ ให้ตรงกับเป้าวงดำ ยังไง ก็เข้าดำ
แต่นี่ มันเป็นปืน คุณจึงไปขยำไกปืน ปืนมันก็ลงต่ำ กระสุนเลยตกลงวงเจ็ด
ผมขอถามว่า ปืนคุณลงต่ำใช่ไหมครับ   ครับ ถ้าปืนคุณลงต่ำ ก็แสดงว่า อาการของคุณ เป็นอาการทั่วไปของนักเรียนหญิงยิงปืนนั่นแหละครับ ถือว่า เป็นปกติ
นักเรียนหญิงหลายคน เข้าใจการเล็งเป็นอย่างดี ศูนย์ชัดเป้าเปรอ....โอเค หนูเข้าใจค่ะ
พอจะยิงจริงๆ พอตอนปืนจะลั่น รู้แล้วว่า ปืนกำลังจะลั่น หลับตาปี๋ แล้วก็ลั่นออกไป
กระสุนก็เลยแสดงผลไว้ที่เป้า    ดังนั้น เวลาตรวจนักเรียนหญิง ผมต้องยื่นหน้าพ้นแนวยิง ออกไปจ้องตาของเธอ แล้วคอยดู คอยห้ามไม่ให้เธอหลับตา

เอาเป็นว่า ผมเชื่อว่า คุณเล่นปืนมาขนาดนี้ รู้เรื่องปืนพอควร คงเล็งเป็นอยู่บ้าง
แต่อาการออกวงเจ็ด นี้ น่าเชื่อว่ามาจากการกระตุกไก ขยำ ไกปืนมากกว่า

เอาเคล็ดวิชา ปืนลั่นไม่รู้ตัวไปใช้ แล้วกลุ่มจะดี  มีเคล็ดดังนี้
ถ้าปืนลั่นออกไปโดยรู้ตัว จะยิงไม่ดี
ถ้าปืนลั่นออกไปโดยไม่รู้ว่า มันจะลั่นตอนไหน นั่นแหละ ยิงดี แล้วกลุ่มจะดี
อธิบายได้ชัดเจนมากเลยค่ะและวิจารได้ถูกตอ้งมากดว้ยลองคิดตามดูเป็นเช่นนั้นจริงๆจะลองปรับดูค่ะ  ขอบคุณ      คุณเต่ามากค่ะ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 02:59:22 PM »

ผมขอถามว่า ปืนคุณลงต่ำใช่ไหมครับ   ครับ ถ้าปืนคุณลงต่ำ ก็แสดงว่า อาการของคุณ เป็นอาการทั่วไปของนักเรียนหญิงยิงปืนนั่นแหละครับ ถือว่า เป็นปกติ

อธิบายได้ชัดเจนมากเลยค่ะและวิจารได้ถูกตอ้งมากดว้ยลองคิดตามดูเป็นเช่นนั้นจริงๆจะลองปรับดูค่ะ  ขอบคุณ      คุณเต่ามากค่ะ
ยินดีรับใช้ด้วยความจริงใจ   เพียงหวังว่าจะมีผู้หญิง ที่ยิงปืน โดยท่าทางที่ทะมัดทะแมง ปลอดภัย และ
แม่นยำเพิ่มขึ้นมาอีกซักคน อยากให้คุณยิงได้ทะมัดทะแมง ปลอดภัย และสุดจะแม่น เหมือนแม่หญิงหนึ่งในซึมเศร้าทีม ที่ผมเคยเห็น (ขออนุญาตพาดพิงเพราะประทับใจ)
เพราะเขาทำให้ผมเห็นว่า ผู้หญิงนั้น ถ้าชอบยิงปืนจริงๆ แล้ว ยิงได้แม่นกว่าผู้ชายอกสามศอก เป็นไหนๆ
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 03:01:33 PM »

ขอฝึกด้วยคนไหมขอรับ...อิๆ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 03:06:23 PM »

ขอฝึกด้วยคนไหมขอรับ...อิๆ
อูแหวะ............พี่นะ ต้องมาสอนเขาแล้ว .......
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 02:36:29 AM »

Grin จากคำแนะนำของหลาย ๆ ท่านที่แนะนำให้ทำตามเบสิคการยิงปืนทั่วไปนั่นถูกต้องแล้วครับ เป้าเบลอ ศูนย์หน้าชัด ศูนย์หลังเบลอ ค่อย ๆ ลากไก จนลั่น Grin
 Grin ผมขอเติมรายละเอียดอีกนิด อย่างแรกคือ การวางนิ้วที่หน้าไก ใช้ตำแหน่งก้นหอยของลายนิ้วมือเป็นส่วนสัมผัสหน้าไก จะเป็นตำแหน่งที่สามารถ "ลากไก" เข้ามาตรง ๆ ได้ดีที่สุดโดยไม่มีการปัดไก (ใช้ปลายนิ้วมากเกินไปในการเหนี่ยวไก กลุ่มกระสุนไปทาง 9 น. ในการยิงมือขวา หรือ 3 น. ในการยิงมือซ้าย) หรือเหนี่ยวไก (นิ้วที่เหนี่ยวไกล้วงลึกเกินไปกลุ่มกระสุนไปทาง 3 น. ในการมือขวา หรือ 9 น. ในการยิงมือซ้าย) อย่างที่สองคือ นิ้วที่เหนี่ยวไก (ใช้ว่าเหนี่ยวไกตามเค้าละกันครับ) ไม่ควรสัมผัสส่วนใด ๆ ของปืน ยกเว้นหน้าไกปืน เพื่อเวลาขยับนิ้วเพื่อเหนี่ยวไกการเคลื่อนไหวของนิ้วจะไม่ทำให้ปืนไหว Grin
 Grin แต่สำหรับกล๊อก มีทริคอีกนิดสำหรับการยิงนัดต่อไป คือ จังหวะรีเซตไกครับ เมื่อกระสุนนัดแรกลั่นไปแล้วเมื่อเราคืนไกจะมีจังหวะรีเซตไกที่จะสามารถเหนี่ยวไกนัดต่อไปได้เลยโดยไม่ต้องคืนไกจนหมดระยะ และจากจังหวะรีเซตไกเราสามารถเหนี่ยวไกได้โดยมีระยะเดินไกสั้นมาก และให้ความรู้สึกใกล้เคียงไกซิงเกิลทั่วไปมากที่สุด โดยจังหวะรีเซตไกนี้หาได้จากการสังเกตเสียง "แก๊ก" เบา ๆ และความรู้สึกสะดุดของไกนิด ๆ เมื่อเรากำลังคืนไก นั่นแหละครับ จังหวะรีเซตไก เหนี่ยวไกนัดต่อไปได้เลย สำหรับท่านที่ไม่คุ้นเคย ลองหาดูครับ โดยตรวจปืนว่าไม่มีซองกระสุนและกระสุนปืนอยู่ในปืนให้ปลอดภัยก่อน ขึ้นลำ เหนี่ยวไกเปล่าแล้วอุปไกไว้ ดึงลำเลื่อนถอยหลังเล็กน้อยสักประมาณ 0.5 - 1 ซม. แล้วค่อย ๆ คืนไก จะได้ยินเสียงและรู้สึกได้ถึงจังหวะคืนไกนี้ครับ เมื่อแก๊กแล้วเหนี่ยวต่อได้เลยครับ เซียนลืมทริคนี้ของกล๊อกไปได้อย่างไร เยาะเย้ย Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2008, 02:40:33 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์