เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 09:35:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ปืนกระบอกแรกกับ walther P38  (อ่าน 6839 ครั้ง)
mrt
Full Member

คะแนน 62

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 05:32:32 PM »

รบกวนสอบถามพี่ๆทุกท่านครับ คือมีพี่ที่รู้จักจะขาย  walther P38 ให้ในราคา 35000 รวมทั้งเขาจะเป็นคนเดินเรื่องโอนให้(โดยมีผมช่วยน้ำมันหล่อลื่นคนละครึ่ง) ทะเบียนปี 21 และตัวปืนไม่มีริ้วรอยอะไรเลย(เทียบกับ high standard - sentinel 357 ทะเบียนปีเดียวกันแต่ของ 357 จะมีรอยสนิม มากกว่าและลึกกว่าครับ)แต่รมดำจางลงเล็กน้อยและมีสนิมนิดหน่อยที่ผิว ในลำกล้องไม่มีสนิม
อยากทราบว่า
1.ในการตรวจสอบปืนรุ่นนี้ก่อนซื้อต้องตรวจเช็คตรงใหนบ้างครับ(พวกรหัส หมายเลขประจำปืน)
2.ราคาปืนรุ่นนี้ในราคาที่เหมาะสมนี่ควรอยู่ที่เท่าไรครับ
3.ราคาระดับนี้สามารถซื้อปืนอะไรได้บ้างครับ
4.ถามตรงๆเลยนะครับ ควรซื้อหรือไม่ครับ
5.เทียบกับ .357 sentinel ราคา 32000 เงื่อนไขเดียวกัน น่าซื้อตัวใหนครับ(ใจจริงอยากได้ 2 ตัว แต่งบน้อยครับ) เศร้า เศร้า
ผมลองค้นหาดูแล้วก็ยังไม่ได้รับคำตอบที่น่าพอใจ และประกอบกับผมมีโอกาศใช้ internet ไม่มาก(ที่ผ่านมาผมอยากได้ Glock 19 จึงไม่มีข้อมูลของ P38)
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2008, 05:48:31 PM โดย mrt » บันทึกการเข้า
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 05:42:50 PM »

Sentinal ด้วยคนครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 07:14:44 PM »

คิดถึง P38 แล้วก็อดคิดถึงปืนที่ถูกขโมยจากเจ้าของร้านค้าโดยตัวโกงในเรื่อง Dirty Harry ไม่ได้

Walther P38
Type                                      Double action semiautomatic
Caliber                                    9x19 Luger / Parabellum
Weight empty                        840 g (steel frame)                      770 g (aluminum frame)
Length                                   216 mm
Barrel length                           125 mm 
Magazine capacity                  8 rounds

เพิ่มเติมที่มานิดนึง จะได้ใช้ไว้อ้างอิงครับ   ---> http://world.guns.ru/handguns/hg68-e.htm

โดยส่วนตัวชอบ P38 มากกว่าครับ  น้ำลายหก  กระสุนก็ราคาถูก(มั๊ง) หาง่าย

ขออนุญาตตอบนะครับ ถ้าผิดถูกผู้รู้ช่วยเพิ่มเติมด้วยครับ ผมไม่เห็นใครตอบให้พี่เค้าเลยน่ะครับ  Grin

1.ในการตรวจสอบปืนรุ่นนี้ก่อนซื้อต้องตรวจเช็คตรงใหนบ้างครับ(พวกรหัส หมายเลขประจำปืน)
    เทียบเลขต่างๆกับใบ ป.4 ครับ และก็ดูด้วยว่ามีการแต่งผิวใหม่ หรือปืนเดิม(พูดถึงคุณค่าของปืนครับ ไม่เกี่ยวกับการใช้งาน) เช็คกลไกของปืนว่ายังทำงานปกติหรือเปล่า ถ้าเป็นไปได้ขออนุญาตคุณพี่ที่รู้จักคนนั้นทดสอบยิงปืนกระบอกนี้เลยครับ  ...
2. -
3.ราคาระดับนี้สามารถซื้อปืนอะไรได้บ้างครับ
   ลูกกรดยาว .22 กับปืนมือ 2 ครับ     เพิ่ม... ลูกซองปั๊มพ์ครับ
4.ถามตรงๆเลยนะครับ ควรซื้อหรือไม่ครับ
   แล้วแต่ท่านครับ ว่ามีความพอใจ ชอบ และต้องการมันแค่ไหน เพราะปืนกระบอกนั้นจะซื่อสัตย์กับท่าน(ตราบที่อยู่ในมือท่านเอง   เยี่ยม )
5. -

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2008, 01:05:53 AM โดย Stupidian » บันทึกการเข้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 07:43:04 PM »

ถ้าสภาพเดิมๆ ทั้งสอง... ผมเลือก พี-๓๘ ครับ... เพราะว่า... หาของใหม่ไม่ได้แล้วครับ...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:00:16 PM »

Smiley เลือกพี 38 เหมือนกันครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:30:52 PM »

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ  เยี่ยม

P38 ดูคลาสสิกดีจัง อยากได้ๆ น้ำลายหก น้ำลายหก

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:37:08 PM »

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ  เยี่ยม

P38 ดูคลาสสิกดีจัง อยากได้ๆ น้ำลายหก น้ำลายหก

น้ำลายหก น้ำลายหก

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:41:02 PM »

ซื้อทั้งคูเลยครับ  ปืนดี  สะสมเฝ้าบ้าน P38  หากติดตัวเฝ้าบ้าน sentinel 357

Glock19
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:59:33 PM »

P38 ครับ...

ผมชอบ...Cheesy
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:15:47 AM »

2 กระบอกรวมกัน ซื้อปืนรุ่นใหม่ได้กระบอกเดียว งกครับ เอาทั้งคู่ครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 05:36:41 AM »

ดูจากทะเบียนปี 21 ตัวหนังสือด้านข้างเหมือนกระบอกนี้ไหมครับ
ถ้าเหมือนกัน แล้วคุณไม่อยากได้ ผมยินดีช่วยเหลือท่านพี่ที่แสนน่ารักของคุณครับ
ค่าธรรมเนียมการโอนผมจ่ายเองเต็มจำนวนด้วยเอ้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 06:23:14 AM »

P 38 ครับ

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 08:14:12 AM »

..น่าซื้อครับ..ถ้าเงินพอ.เอาทั้งสองกระบอกเลยครับ... น้ำลายหก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 09:15:15 AM »

โห...

Walther P38 สภาพดั้งเดิม... มาทำเป็นพูดเล่นว่าจะไม่เอา ให้เลือกเทียบกับ Centenial .357 ...

คนอื่นอาจจะชอบ .357 ซึ่งลูกแรงกว่า แต่นายสมชายชอบ 9 มม. คลาสสิคตั้งแต่สมัยทหารเยอรมันเหน็บเอววิ่งไล่ดวลกับ 1911a1 ตามสนามเพลาะสงครามโลกแน่ะครับ... แถมสภาพดั้งเดิมเสียด้วย...

จขกท. ลองจับด้าม ยกเล็งแล้วหรือยังครับ... มุมด้ามและทรงด้ามถนัดมือมากกกกก...

นี่ เสธ.มะขิ่นยังไม่เห็นกระทู้นี้ หากท่านมาเห็นเข้าคงอยากกวาดเข้ากรุของท่านครับ ราคาขนาดนี้แถม"สภาพเดิม"... โหย...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 09:24:23 AM »

ผมหาP-38มาหลายปีแล้ว.....เจอบ้างแต่ไม่สวย...ส่วนใหญ่ทําผิวมาใหม่แล้ว...เลยขอผ่าน...

ยังรออยู่.....จขกท.โชคดีครับที่มีพี่ผู้แสนดีแบบนี้....ราคาที่ว่ามาก็เข้าหู.....

ปืนรุ่นนี้...ถ้าเอาใช้งาน พกหรือใช้สมบุกสมบัน...จะน่าเสียดายมากครับ...

ถ้าจขกท.ไม่ชอบ....บอกผมนะครับ...อิๆ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์