เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 02:31:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พบหินแปลกใต้ทะเลลึก หลอมเหลวลุกเป็นไฟเองได้  (อ่าน 7130 ครั้ง)
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:25:33 PM »

ฮือฮาก้อนหินรัตนธาตุ ถูกอากาศปุ๊บติดไฟปั๊บ ต้องแช่น้ำไว้ตลอด ทดลองวางบนกระดาษ ไหม้กันเห็นจะ ๆ "อาจารย์เอ็ดเวิร์ด" เผย ลูกศิษย์เป็นนักดำน้ำชาวกัมพูชาพบจากใต้ทะเล เห็นสวยแปลกเลยเก็บขึ้นมาบนเรือเกิดเปลวควันพวยพุ่ง รีบจับแช่น้ำ นำมามอบให้เก็บรักษา หวั่นเป็นภัยความมั่นคง หากผู้ไม่หวังดีนำไปใช้ทางที่ผิด 

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:27:44 PM »

ฮือฮาก้อนหินรัตนธาตุติดไฟครั้งนี้ เกิดขึ้น เมื่อเวลา 08.00 น. วันที่ 1 มิ.ย. ผู้สื่อข่าวได้รับทราบว่า นายกฤษดา แสนโคตร หรือ "อาจารย์เอ็ดเวิร์ด"

อายุ 40 ปี ผู้เชี่ยวชาญเรื่องจิตวิญญาณ ในพื้นที่ จ.ชลบุรี มีหินแปลกไว้ในความดูแล ซึ่งหินก้อนดังกล่าวต้องแช่อยู่ในน้ำตลอดเวลา หากนำขึ้นมา

สัมผัสกับอากาศจะเกิดเป็นเปลวเพลิงลุกไหม้ทันที จึงรีบไป

ตรวจสอบยังบ้าน เลขที่ 599/11 หมู่ที่ 5 ต.พลูตาหลวง อ.สัตหีบ เมื่อไปถึง อาจารย์เอ็ดเวิร์ดได้นำหินประหลาดที่แช่ไว้

ในแก้วน้ำออกมาให้ดู พบเป็นก้อนหินสีเหลืองอมเขียว น้ำหนักเบากว่าก้อนหินธรรมดา ลื่นมือ จากนั้นได้ทดลองหยิบหิน

ออกมาวางไว้บนกระดาษชำระ เพียงไม่กี่อึดใจได้เกิดไฟลุกไหม้ทันที 

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:35:11 PM »

แปลกมากครับหากเป็นเรื่องจริง
ขอบคุณครับ

RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:49:53 PM »

เป็นก้อนฟอสฟอรัสขาวหรือเปล่าครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:02:31 PM »

ครับ...
น่าจะเป็น ฟอสฟอรัส มากกว่า

เรื่องจริงผ่านจอ ก็เคยเอามาพิสูจน์
ซึ่งตัวของฟอสฟอรัสเอง
ก็มักจะเก็บในขวดแก้วทึบแสง และต้องแช่น้ำให้ท่วม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:07:36 PM »

อนึ่ง ผู้สื่อข่าวพยายามติดต่อสอบถามไปยังนักธรณีวิทยาและหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เพื่อสอบถามรายละเอียดของหินประหลาดก้อนนี้ แต่ ไม่สามารถติดต่อได้เนื่องจากเป็นวันหยุดราชการ โดยจะติดตามความคืบหน้าให้ทราบแน่ชัดต่อไป

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:09:36 PM »

ติดไฟเอง ใต้ทะเลคงสว่างดี Grin Grin Grin บ้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:39:24 PM »

อ๋อยเคยเห็นสารเคมี ที่มนุษย์ทำขึ้นมาเพื่อใช้ในวงการอุตสาหกรรม...เป็นของเหลว ความดันสูง บรรจุในถังที่มั่นคง แข็งแรง ...หากปล่อยเจ้าหมอนี่ ออกมาพบกับอ๊อกซิเยน ...จะเปลี่ยนสถานะเป็นก๊าซ เหมือน lpg ....และ ลุกเป็นไฟ  ถ้าเอาน้ำไปสาด  ไฟจะทวีความรุนแรงขึ้น ...หลายเท่าตัว จะเรียกว่า ระเบิด ก็ไม่เกินไปนัก...และ ถ้าฉีดผงเคมีดับเพลิง แบบ ABC เข้าไป ยิ่งลุกไปใหญ่…เมื่อครั้งไฟไหม้ท่าเรือคลองเตย... เคมีรั่วไหล จนชาวบ้านเดือดร้อนไปทั่ว...เจ้านี่... 5 ถัง ถังละตันสอง อยู่อีกโกดังนึง ใกล้ๆ ที่ไฟเกือบถึง..แค่หลังคาเกรียม...โชคดีจริงๆ

บู่สงสัยว่า...หินนี้ ...มาจากธรรมชาติสร้าง...หรือ...มนุษย์ซ่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2008, 11:20:02 PM โดย เป้า » บันทึกการเข้า

Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:42:52 PM »

อย่างนี้ก็เอาน้ำดับไฟไม่ได้อีกแล้วซิครับเนี่ย..... อ๋อย
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:55:34 PM »

แปลกแต่จริงดีครับ ... Shocked Shocked Shocked

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:04:30 PM »

ตอนที่ผมไปอบรมพนักงานดับเพลิงเคยเห็นครูฝึกเค้าเอาสารเคมีสองอย่างผสมกันแล้วเจอกับอ๊อกซิเจนในอากาศก็เกิดการสันดาปมีเปลวไฟขึ้นมาครับ แต่หินนี้ก็น่าสนใจครับคงต้องมีการวิเคราะห์กันดูอีกซักระยะครับ
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:10:08 PM »

อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2008, 11:11:47 PM โดย เป้า » บันทึกการเข้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:12:34 PM »

เหมือนโลหะแมกนีเซียมทำปฏิกิริยากับอากาศครับ... แต่แม็กนีเซียมต้องเก็บไว้ในน้ำมัน... แต่เป็นจำพวก Oli นะครับ... ไม่ใช่จำพวก Fuel

จำมาจากวิชาเคมี... ตอนเรียน ม.๔ ครับ... Grin Grin Grin

...งานนี้... คอหวยคงหาทาง... เฮ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:23:07 PM »

ครับ...
ถ้า ลวดแมกนีเซียม วางกับน้ำ ก็บึ้มครับ
ใช้เวลาไม่นานเลย ไม่ถึงอึดใจ
ขันงี้ แตก น้ำกระจาย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:15:22 AM »

Smiley ไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่นะครับ เรื่องจริงผ่านจอเคยนำมาเสนอตามที่คุณ.ยอด กล่าว

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: [1] 2
  พิมพ์