เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 02:45:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปืนรมดำจึงต้องขัดเงาครับ ยิงทรายไม่ได้หรือครับ  (อ่าน 4825 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:47:08 PM »

พอดีผมมีพรรคพวกอยู่ในวงการเพชรๆพลอยๆ  เห็นพวกมันมีเครื่องยิงทรายตั้งอยู่หลังบ้านกัน เครื่องไม่ใหญ่ครับ ไม่รู้ว่าใช้ยิงเหล็กได้ไหมครับคิดว่าพอยิงทรายเสร็จแล้วก็ทำรมดำเองเลยวันก่อนเห็นเคมีแล้วไม่ค่อยแพง อ่านแล้วคันไม้คันมือ  ปืนเกรดเอนิยมยิงทรายกันแต่เขาเป็นสเตนเลสครับ  ของเราเป็นปืนโม่ดำ ถ้ารมดำด้าน นกและไกขัดเงาชุบทองสักห้าไมครอน  เฮียๆเจ้ๆ คิดว่าน่าลงแรงไหมหรือว่าถ้าเห็นว่ามันจะออกมาลิเกก็เตือนๆกันก่อนนะครับ เด๋วจะกู่ไม่กลับเอาคืนไม่ได้   กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว Grin Grin

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:56:28 PM »

เครื่องยิงทรายที่ว่า ส่วนให้ใช้กับเนื้องานที่ไม่แข็งมากถ้าเป็นเหล็กชุปแข็งละก็...สภาพคงออกมาไม่สวยแน่ๆครับเพราะใช้แค่ลมถั่งเป่า

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:01:03 PM »

ลองดูครับ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:00:13 AM »

เครื่องยิงทรายที่ว่า ส่วนให้ใช้กับเนื้องานที่ไม่แข็งมากถ้าเป็นเหล็กชุปแข็งละก็...สภาพคงออกมาไม่สวยแน่ๆครับเพราะใช้แค่ลมถั่งเป่า

ที่เคยเห็นใช้ลมกี่ bar ครับ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:12:37 AM »

พอดีผมมีพรรคพวกอยู่ในวงการเพชรๆพลอยๆ  เห็นพวกมันมีเครื่องยิงทรายตั้งอยู่หลังบ้านกัน เครื่องไม่ใหญ่ครับ ไม่รู้ว่าใช้ยิงเหล็กได้ไหมครับคิดว่าพอยิงทรายเสร็จแล้วก็ทำรมดำเองเลยวันก่อนเห็นเคมีแล้วไม่ค่อยแพง อ่านแล้วคันไม้คันมือ  ปืนเกรดเอนิยมยิงทรายกันแต่เขาเป็นสเตนเลสครับ  ของเราเป็นปืนโม่ดำ ถ้ารมดำด้าน นกและไกขัดเงาชุบทองสักห้าไมครอน  เฮียๆเจ้ๆ คิดว่าน่าลงแรงไหมหรือว่าถ้าเห็นว่ามันจะออกมาลิเกก็เตือนๆกันก่อนนะครับ เด๋วจะกู่ไม่กลับเอาคืนไม่ได้   กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว Grin Grin
ทำไห้นึกถึงผู้ใหญ่บ้าน,กำนันปืนทองที่ มท เคยแจกในอดีตเลยครับ Grin
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:00:49 AM »

ทำไห้นึกถึงผู้ใหญ่บ้าน,กำนันปืนทองที่ มท เคยแจกในอดีตเลยครับ Grin
  อดีต มท. คิดส่งเสริมรายได้ร้านรับชุบทองหลังกระทรวง ไหนๆก็ทำมาหากินอยู่ใกล้กัน.... คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:12:04 AM »

ลองดูครับ ปืนของเราเอง
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:20:23 AM »

ยิงทรายได้ครับ  แต่นิยมทำสองมิติ คือยิงทรายด้านในส่วนที่เป็นสันปืนโดยเฉพาะแนวศูนย์ และขัดผิวมันในส่วนผิวระนาบด้านข้างปืน  ที่ยิงทรายทำผิวด้านทั้งกระบอกก็มี

ขอเสียของปืนรมดำในส่วนที่ยิงทรายด้าน  คือเป็นรอยจากการใช้งานได้ง่าย ผิวที่รมดำสึกลอกออกไปง่ายด้วย  จึงนิยมทำเฉพาะปืนสไตล์ทหาร หรือปืนสแตนเลส ชุบโครม  

ข้อดีของการยิงทรายคือ ถ้าผิวชิ้นงานเดิมมีตำหนิเยอะ  การยิงทรายสามารถซ่อนตำหนิให้ดูเนียนขึ้นง่าย  ในส่วนของแนวศูนย์ การยิงทรายช่วยให้ไม่สะท้อนแสง สามารถจับภาพเล็งได้ง่ายขึ้น

....ตามล่า...อีตอแหล
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 11:55:59 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมตรงประเด็นโดยแท้ครับพีโทน  คือที่คิดจะยิงทรายก็คือ ปืนผมมีสนิมขุมอยู่สองรอยครับ ไม่อยากเอากระดาษทรายขัดผิวมันลงครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หน้า: [1]
  พิมพ์