เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 12:24:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตั้งกล้องด้วยครับ  (อ่าน 5491 ครั้ง)
yaa
มงคลยิ่งแห่งชีวิตคือพบคนดีแล้วได้คบ พบครูดีแล้วได้เรียน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:54:47 PM »

เรียน ท่านผู้มีประสบการณ์ในการใช้กล้อง ช่วยเหลือตั้งกล้องหน่อยครับ 

กล้องจีนครับ ได้มาจากคุณตั้มเม้ง ด้วยความโลภ และไม่มีประสบการณ์ สั่งเลนส์ขนาด 50 มม. เวลาติดตั้งกับปืนดูใหญ่ไป และติดศูนย์หลังด้วย

คุณตั้มเม้ง สอนวิธีตั้งกล้อง โดยให้ใช้เทคนิคถอดลูกเลื่อนออก แล้วให้มองผ่านช่องลูกเลื่อนและรูลำกล้องไปทาบที่เป้า แล้วเงยหน้าขึ้นมองกล้อง น่าจะได้ตำแหน่งเดียวกัน หรือใกล้เคียง ผมพยายามทำแล้ว โดยเริ่มตั้งกล้องที่ระยะ 15 เมตร แล้วทดลองยิง เป้ากระดาษสองแผ่น แผ่นละ 10 นัด แผ่นแรกสะเปะสะปะ คลำหาจุดเรื่อยไป เป้าที่สองสิบนัด ตามรูปครับ

จงมีความรู้ประดุจนักปราชญ์ มีความประพฤติประดุจผู้ทรงศิล
yaa
มงคลยิ่งแห่งชีวิตคือพบคนดีแล้วได้คบ พบครูดีแล้วได้เรียน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:08:56 PM »

เมื่อยิงระยะ 15 เมตรได้ จึงเปลี่ยนไปที่สนาม 50 เมตร ที่ต้องกระโดดไป 50 เมตร เลยเพราะระยะอื่นไม่มี พอมาใช้สนาม 50 เมตร ปรับกล้องไม่ได้เลยครับ หมดปัญญา ยังไม่หายมัน เลยต้องถอดกล้องออก ยิงศูนย์เปิด

และในขณะยิงเป้าระยะ 15 เมตร ใช้กล้องเล็งต้องลงมาเล็งเส้นเล็งที่สามล่างครับ จึงจะเข้าดำ

ช่วยด้วยครับ อยากยิง 50 เมตร ให้ได้ใกล้เคียง 15 เมตร ........(โลภมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2008, 09:11:43 PM โดย yaa » บันทึกการเข้า

จงมีความรู้ประดุจนักปราชญ์ มีความประพฤติประดุจผู้ทรงศิล
ks1som
อย่าอยู่อย่างหวาดกลัว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:46:37 PM »

ตอบ หลักการปรับกล้องก็ไม่มีอะไรมาก  แค่ปืนต้องนิ่งไม่ขยับไปไหน  ทางที่ดีควรจัดด้วยปากา  หรือไม่ก็มัดติดกับแท่นอะไรก็ได้
การปรับกล้อง  สูงตาม  ต่ำทวน  ซ้ายขวา  ขวาซ้าย   ถ้าปืนกินสูงให้หมุนตามเข็มนาฬิกา  ถ้าตำทวนเข็มนาฬิกา  ปืนกินซ้ายหมุน L  ปืนกินขวาหมุน R  ถ้าจำไม่ผิดหน้าจะใช่ ครับพี่น้อง  ที่ 25 เมตร หนึ่ง แก๊ก  จำไม่ได้แล้วไม่แน่ใจขอดูหนังสือก่อนเดียวตอบให้ครับ ควรปรับที่ 1000 นิ้ว  ปืนจะยิงได้ทุกระยะ
ks1som
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:56:31 PM »

54. การปรับปืนในระยะ 1000 นิ้ว ให้หมุนศูนย์หน้าต่ำลงสุด แล้วหมุนขึ้น 24 คลิก
   55. หมุนควงมุมสูงและควงมุมทิศ 1 คลิก ในระยะ 25 ม. จะเลื่อนกระสุนถูก 0.7 ซม.
อันนี้ปืน เอ็ม 16 นะครับ แต่กล้องก็ไม่ต่างกันเท่าไรนักใกล้เคียง
ks1som
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:57:35 PM »

67. ควงมุมทิศ (ศูนย์หลัง)
      - ถ้าต้องการให้กระสุนเลื่อนไปทางขวา ให้หมุนควงมุมทิศตามเข็มนาฬิกา
      - ถ้าต้องการให้กระสุนเลื่อนไปทางซ้าย ให้หมุนทวนเข็มนาฬิกา
สน.จ.จำกิจ 15
   68. การแก้ศูนย์หน้า
      - ถ้าต้องการให้รอยกระสุนสูงขึ้น ให้หมุนแท่นศูนย์หน้า ไปตามเข็มนาฬิกา (ทิศทางที่มีอักษร UP ) ซึ่งอยู่บนฐานศูนย์หน้า ( สังเกตุดูจะเห็นแท่นศูนย์หน้าต่ำลง )
      - ถ้าต้องการให้รอยกระสุนต่ำลง ให้หมุนแท่นศูนย์หน้าไปในทิศทางทวนเข็มนาฬิกา
      - สูงตามต่ำทวน
yaa
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 07:01:59 PM »

ขอบคุณ คุณ ks1som มากครับ วันเสาร์จะทดลองปรับตาม.........ขอบคุณครับ

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 08:46:10 PM »

พรุ่งนี้ก็วันเสาร์แล้วได้ผลอย่างไร ขอทราบด้วยครับพี่  ไหว้

yaa
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 10:20:05 PM »

พรุ่งนี้ก็วันเสาร์แล้วได้ผลอย่างไร ขอทราบด้วยครับพี่  ไหว้

ขอบคุณที่เตือนครับ.......พรุ่งนี้สงสัยเจ้านายจะตามไปสนามด้วย..........ไม่อยากหัดให้ยิงปืนเลย......กลัวแม่นจัง

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:23:48 AM »

ขอบคุณที่เตือนครับ.......พรุ่งนี้สงสัยเจ้านายจะตามไปสนามด้วย..........ไม่อยากหัดให้ยิงปืนเลย......กลัวแม่นจัง

เผื่อว่าถ้าไม่ได้ยังไงเขากรวด หรือ คุ้งกระถินใกล้ ๆ  บ้านครับ

เผื่อจะชวนสมาชิกสายแม่กลอง ไปพบปะกันน่ะครับ ขับรถแป๊ปเดียวก็ถึงแล้วพี่ 

จะได้ช่วย ๆ  กันครับ  คนคอเดียวัน ผู้หญิงส่วนใหญ่ ยิงครั้งแรกจะแม่นครับ

phasuk111
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 01:58:27 PM »

เยี่ยมครับ

yaa
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 02:36:15 PM »

เผื่อว่าถ้าไม่ได้ยังไงเขากรวด หรือ คุ้งกระถินใกล้ ๆ  บ้านครับ

เผื่อจะชวนสมาชิกสายแม่กลอง ไปพบปะกันน่ะครับ ขับรถแป๊ปเดียวก็ถึงแล้วพี่ 

จะได้ช่วย ๆ  กันครับ  คนคอเดียวัน ผู้หญิงส่วนใหญ่ ยิงครั้งแรกจะแม่นครับ

คุณกระต่ายหมายจันทร์ใช้สนามไหนสะดวกครับ แล้วก็ใช้วันไหน เวลาอะไร ส่วนใหญ่ผมเลิกงานก่อน แล้วจึงถือโอกาสแวะสนาม แต่ถ้าวันไหนบังเอิญมีประชุม ตอนเลิกประชุมก็ถือโอกาสคลายเครียด เมื่อวันเสาร์ไม่ได้ไปสนามครับ ขออภัย

สนามคุ้งกระถินเคยแวะเข้าไปแต่ไม่เคยยิง  จากแม่กลอง ตรงนั้นน่าจะใกล้กว่าเขากรวดนะครับ แล้วนัดหมายกันใหม่ คงต้องพึ่งพาคุณแล้วครับ
+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2008, 03:30:33 PM โดย yaa » บันทึกการเข้า

yaa
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 02:41:58 PM »

เยี่ยมครับ

ถ้าหมายถึงเป้าอันที่โชว์ไว้........คงยังไม่ใช่หรอกนะครับ เพราะ 15 เมตร ท่านอื่น ๆ ไม่ต้องติดกล้องยังยิงได้ดีกว่านี้เลย   ขอบคุณครับ

ออกญาเมรัยรำพัน
Jr. Member
**

คะแนน 21

ถ้าคิดจะเล่นปืน จงอย่าดูถูกปืน ......... !!!

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 06:46:12 PM »

หากล่องหรืออะไรพาดยิงก็ได้ครับ ที่ระยะ 25 เมตร 4 คลิกประมาณ 0.5 นิ้ว ถ้ายิงแล้วจุดตกกระสุนอยู่ห่างจากจุดเล็กเท่าไรก็ลองคำนวณดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2008, 06:49:53 PM โดย จอมยุทธเมรัย » บันทึกการเข้า

ร่ำสุราเดียวดายหน่ายความคิด________ถูกผิดไร้ผู้ใดให้ปรึกษา

เพี่ยงรอวันสหายเก่ากลับคืนมา________ร่ำสุราถกความหลังดั่งวันวาน
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 11:40:44 AM »

เปนไงมั้งครับ ตั้งได้ หรือยังครับผม
แหม่ ถ้าอยุ่ไกล้ๆ กัน จะไปช่วยตั้งด้วยนะครับ
ได้ผล ยังไงแจ้งข่าวด้วยนะครับ

ขอบคุณท่านสมาชิกที่ช่วยตอบ ครับผม

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2008, 07:38:06 PM »

มารอดูผลงาน....และเอาใจช่วยครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์