เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 04:36:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป.1 ถูกดอง รบกวนขอคำแนะนำ ร่างคำร้องเร่งรัดการปฏิบัติหน้าที่ ด้วยครับ  (อ่าน 5231 ครั้ง)
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 08:37:48 AM »

เนื่องจากผมยื่นคำร้องขอรับโอน ขนาด .45 ไว้ ตั้งแต่ ต้นเดือน มีนา 51 โทรถามเป็นระยะๆ ได้เรื่องว่า ตัวเรื่องยังอยู่ในห้องนาย ยังไม่ส่งออกมาว่าจะอนุญาต หรือ ไม่ ซึ่งผมเคยโดนขอให้ช่วยค่าถ้วยรางวัล เทพีสงกรานต์ แต่ผมไม่สะดวก เลยบอกปัดไป ไม่ทราบว่า ผมควรต้องส่งหนังสือทวงถามอย่างไรบ้างเพื่อที่จะให้นาย สั่งการมาว่า อนุญาต หรือไม่จะได้ อุธรณ์ ต่อไป ครับ ขอบคุรล่วงหน้า ครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 09:00:48 AM »

เนื่องจากผมยื่นคำร้องขอรับโอน ขนาด .45 ไว้ ตั้งแต่ ต้นเดือน มีนา 51 โทรถามเป็นระยะๆ ได้เรื่องว่า ตัวเรื่องยังอยู่ในห้องนาย ยังไม่ส่งออกมาว่าจะอนุญาต หรือ ไม่ ซึ่งผมเคยโดนขอให้ช่วยค่าถ้วยรางวัล เทพีสงกรานต์ แต่ผมไม่สะดวก เลยบอกปัดไป ไม่ทราบว่า ผมควรต้องส่งหนังสือทวงถามอย่างไรบ้างเพื่อที่จะให้นาย สั่งการมาว่า อนุญาต หรือไม่จะได้ อุธรณ์ ต่อไป ครับ ขอบคุรล่วงหน้า ครับ

ถามด้วยลม  ก็ได้คำตอบเป็นลม  เลือนหายไปจับต้องไม่ได้  อ้างถึงก็ไม่ได้

สอบถามเป็นหนังสือ  ทำสำเนาไว้ด้วย นำไปยื่นแล้วให้เซ็นรับในสำเนา  ถ้ายึกยัก ไม่ยอมเซ็นรับ  ไม่ต้องเถียง ไม่ต้องทะเลาะ  ส่งให้แล้วเดินออกมา  พิมพ์ซ้ำอีกฉบับหนึ่ง ส่งถึงนายอำเภอทางไปรษณีย์ลงทะเบียนตอบรับ

ถ้าจะให้แนะนำเรื่องข้อความ  ให้ยืนยันตัวตนทาง PM
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 09:12:09 AM »

เป็นสมาชิก สพป.แล้วนี่ครับ...PM ไปหาผู้การเลยครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 09:14:43 AM »

ถ้าไม่อยากฟ้องศาลให้เสียเวลา ก็ 1676 สำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน โทรไปแล้วบอก จนท.เขา แล้วเขาจะบอกเองว่าให้ทำยังไง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 01:16:32 PM »

ขอบคุณ ทุกท่าน ทุกคำแนะนำ ครับ ไหว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 08:00:47 AM »

หลังจากที่ส่งหนังสือเร่งรัดการปฏิบัติหน้าที่ ไป เมื่อวาน ปลัดโทรมาบอกนายต้องการ พบตัว เลยสอบถามกลับไปว่าว่า นายยังสงสัยอะไร อีก จะขอตอบเป็นหนังสือไปให้ได้ใหมค่าเดินทางแพง ปลัดบอก แล้วแต่ นะครับ จะมาหรือไม่มา ก็ได้
อย่างนี้ หากผมไม่ไป และนายก็ยังเฉยอยู่ จะดำเนินการอย่างไรได้บ้างครับ หรือผมควรต้องไป ครับ
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 08:38:45 AM »

ลองไปดูครับ หรือไม่ หาเบอร์โทรตรงถึงนายอำเภอครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:05:47 AM »

เป็นผมไปครับให้รู้เรื่องไปเลย

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:12:17 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้ครับร่วมต่อสู้ในเรื่องที่ถูกต้อง  ผมเองก็เจอเหตการณ์คล้าย ๆ กันครับ  ตั้งกระทู้ไว้แล้วลองอ่านดูได้ครับ
จริง ๆ แล้วถ้าขอบริจาคเงินหรือสิ่งของให้กับทางราชการจริง ๆ  ผมว่าถ้าเกิดประโยชน์กับทางราชการหลายคนคงไม่ขัดข้องและยินดีด้วยซ้ำ  มิใช่จะโอ้อวดนะครับหลายปีมาแล้ว  ผมเองเคยซื้อเครื่องโทรสารให้กับโรงเรียนมัธยมเล็ก ๆ ห่างไกลจากอำเภอแห่งหนึ่ง  เขาไม่ได้ขอเพียงแต่ผมจะส่งหนังสือราชการด่วนไปทางโทรสารแต่เขาบอกว่าโรงเรียนไม่มีเครื่อง  หลังจากนั้นก็ชวนเพื่อน ๆ ร่วมกันซื้อโต๊ะเก้าอี้หินขัดให้นักเรียนได้นั่งเล่นใต้ร่มไม้   

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:30:44 AM »

หลังจากที่ส่งหนังสือเร่งรัดการปฏิบัติหน้าที่ ไป เมื่อวาน ปลัดโทรมาบอกนายต้องการ พบตัว เลยสอบถามกลับไปว่าว่า นายยังสงสัยอะไร อีก จะขอตอบเป็นหนังสือไปให้ได้ใหมค่าเดินทางแพง ปลัดบอก แล้วแต่ นะครับ จะมาหรือไม่มา ก็ได้
อย่างนี้ หากผมไม่ไป และนายก็ยังเฉยอยู่ จะดำเนินการอย่างไรได้บ้างครับ หรือผมควรต้องไป ครับ

ความเห็นจากประสบการณ์ของผม...โทรไปนัดหมายเวลาให้แน่นอน แล้วไปพบครับ

ในเรื่องงานอาวุธปืน ผมเห็นใจเจ้าหน้าที่(ที่ดีๆ) เพราะมีการสั่งการภายในหลายเรื่องไม่มีกฎหมายรองรับ อ้างคำ"นโยบาย"
คิดเป็นบวกว่า...จะได้มีบันทึกว่า...ได้สอบถ้อยคำความจำเป็นของผู้ขอฯแล้วเห็นว่า........สมควรอนุญาต

แต่หากจะเป็นลบ...ก็เป็นการบอกกล่าวให้ชัดว่าต่างคนต่างทำตามหน้าที่ของตัว...
..... หากไม่ให้ก็ขอใช้สิทธิตามกฎหมายในการอุทธรณ์ จนถึงฟ้องศาลปกครองต่อไป

ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:01:42 PM »

เห็นควรด้วยครับ

ความเห็นจากประสบการณ์ของผม...โทรไปนัดหมายเวลาให้แน่นอน แล้วไปพบครับ

ในเรื่องงานอาวุธปืน ผมเห็นใจเจ้าหน้าที่(ที่ดีๆ) เพราะมีการสั่งการภายในหลายเรื่องไม่มีกฎหมายรองรับ อ้างคำ"นโยบาย"
คิดเป็นบวกว่า...จะได้มีบันทึกว่า...ได้สอบถ้อยคำความจำเป็นของผู้ขอฯแล้วเห็นว่า........สมควรอนุญาต

แต่หากจะเป็นลบ...ก็เป็นการบอกกล่าวให้ชัดว่าต่างคนต่างทำตามหน้าที่ของตัว...
..... หากไม่ให้ก็ขอใช้สิทธิตามกฎหมายในการอุทธรณ์ จนถึงฟ้องศาลปกครองต่อไป

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 06:02:23 PM »

นายสมชายเสริมว่าเวลาไปคุย ต้องหัดทำหน้าเรียบๆ เฉยๆ... ถูกยั่ว ถูกพูดเชิงปรามาส ไม่ออกอาการครับ มาดนิ่งเข้าไว้ ให้นายทะเบียนเห็นว่า"ฉันมีวุฒิภาวะ"... นายทะเบียนทั้งหลายจะไม่ออกใบอนุญาตให้คนที่สติแตกง่ายๆ ขี้โมโหเป็นอันขาดครับ... คือพูดง่ายๆ ว่ากลัวเอาไปยิงหัวหมา ยิงจิ๊กโก๋ปากเปราะที่นั่งแซวผู้หญิงแถวราวสะพานไงครับ... ฮา

ถ้าตีโจทย์ตรงนี้แตก และแสดงให้นายทะเบียนได้เห็น ได้รับทราบ... นายสมชายว่า .44 แม็กนั่มก็ไม่ยากครับ...
ChipMunk รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 07:54:57 PM »

มาให้กำลังใจครับ เยี่ยม
wit 7 see
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 01:39:40 PM »

ให้เงินทำงานแทนดีกว่าครับ มันเคยตัวไปกันหมดแล้ว pm มาให้ผมด้วยว่าที่อำเภออะไรครับมีโอกาสจะได้แก้คืนให้
แต่สำหรับผมยอมซื้อสลากช่วยทุกครั้งเห็นใจเขาเหมือนกันครับ
บางครั้งก็ถูกเบื้องบนสูงกว่าบีบมา แล้วทุกอย่างก็จะง่ายไปทั้งหมดครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 02:03:05 PM »

ให้เงินทำงานแทนดีกว่าครับ มันเคยตัวไปกันหมดแล้ว pm มาให้ผมด้วยว่าที่อำเภออะไรครับมีโอกาสจะได้แก้คืนให้
แต่สำหรับผมยอมซื้อสลากช่วยทุกครั้งเห็นใจเขาเหมือนกันครับ
บางครั้งก็ถูกเบื้องบนสูงกว่าบีบมา แล้วทุกอย่างก็จะง่ายไปทั้งหมดครับ

ไหว้ ผมเห็นคำแนะนำนี้แล้วรู้สึกหดหู่ใจ เศร้าใจ  ที่แนวทางที่มหาดไทยสั่งการออกไป เป็นเพียงเรื่องผายลม  Lips Sealed

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์